ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ รถนำเข้าเครื่อง 2 litre turbo ม้า 220+ ควรซื้อปีนี้หรือปีหน้าดี??? ปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 3782 ครั้ง)

ออฟไลน์ zahabriel

• Newbie
  • *
คือว่ามีแผนจะซื้อรถ นำเข้าครับ เป็นเครื่อง 2000 turbo แรงม้า 220+ ตอนแรกคาดว่าปีหน้า ตอนนี้ราคา ประมาน4.0-4.5 ล้าน โดนสรรพสามิตร 50% ซึ่งปีหน้า จะโดนแค่ 35% ตามการเก็บค่า Co2ใหม่ แต่ว่าล่าสุดมีข่าวว่าจะจะเก็บ ภาษีจาก ราคาขายปลีกอีก ซึ่งเห็นข่าวประโคมว่ารถนำเข้าจะแพงขึ้นพอสมควร ขนาดรถประกอบในอย่างค่าย bmw และ mecedes ยังร้องเลย ผมเลยหวั่นๆแล้วครับว่า ถเารอปีหน้าตกลงมันจะแพงขึ้นหรือถูกลงหรือราคาจะพอๆกันอยู่ดีครับ

ยังไงขอคำแนะหน่อยด้วยนะครับ ว่าควรซื้อปีนี้หรือหน้าดี

อีกคำถามนึงคือถ้ารถเปิดตัวเดือน 10 แล้วคาดว่าเมื่อไหร่จะได้รถครับ ถ้ารถมาจากอังกฤษ เพราะถ้าเอาปีนี้กลัวจะมาไม่ทันภาษีใหม่อยู่ดี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 รอประมาณเดือน ต.ค. ครับ น่าจะชัดเจนเรื่องการคำนวณภาษีใหม่

Lexus RC 200t น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member
กะให้รถเข้ามาถึงท่าเรือหลังวันที่ 1 ม.ค.ก็พอครับ
คิดตามราคาขายปลีกไม่น่าทำได้เร็วนะครับ
ตอนนี้เข้าใจว่ายังไม่สรุปเลย

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
ราคาไม่ลดลงหรอกครับ คนขายมันอยากได้กำไรเพิ่มทั้งนั้น