ผู้เขียน หัวข้อ: [์ำข้อมูล]เกี่ยวกับภาษีนำเข้ารถยนต์ สำหรับเพื่อนๆทุกคนครับ[ใครทราบแล้วก็ขออภัย]  (อ่าน 24226 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
ระบบการคิดภาษีรถยนต์ประเทศเรานั้นมันโหดเกินไป ภาษีสรรพสามิตบ้าอะไรก็ไม่รู้แมร่งแพงกว่าราคารถอีก แถมยังเก็บภาษีอีกตั้งหลายตัว ไม่รู้ว่าไอ้ภาษีมหาดไทยนั้นจะเก็บไปซากอะไร   ค่าอากรก็แพงบรรลัย 80% ของตัวรถ  

มองในอีกแง่มุมหนึ่ง ระบบการจัดเก็บภาษีแบบนี้เป็นการแบ่งชนชั้น วรรณะ ไปโดยปริยาย  ในสมัยก่อนพวกขุนนางอำมาตย์ทั้งหลายแหล่ มีปัญญาเอารถเข้ามาใช้กัน แต่ชาวบ้านร้านตลาดหมดสิ้น ได้แต่ยืนมองตาปริบๆ แบบอิจฉาและน้อยเนื้อต่ำใจ  ทีนี้พวกอำมาตย์มันก็กลัวซิว่า อีกหน่อยถ้าชาวบ้านร้านตลาดทั่วๆไปมีปัญญาทำมาหากินเก็บเงินเพื่อซื้อความสุขสบายบ้างมันก็จะมีปัญญาซื้อรถมาขับมาขี่โก้หรูเหมือนพวกตรูซิว่า  แมร่งก็เลยหาทางออกข้อกฏหมายเกี่ยวกับการเก็บภาษีบ้าๆแบบนี้ขึ้นมา ให้เีรียกได้ว่าถ้าพวกเองทำงานโดยสุจริตแบบหาเช้ากินค่ำพอมีเงินเก็บออมบ้าง แต่ก็อย่าได้มีรถดีๆขับแบบพวกตรูเลยว่ะ  ขอให้พวกตรูเท่านั้นแหละที่จะมีปัญญาขับรถดีๆได้ ตั้งแต่นั้นมาระบบภาษีรถยนต์บ้านเราแมร่งก็พิศดารลันลึกแบบที่เ็ห็นทุกวันนี้  พวกเราๆท่านทำอาชีพสุจริต มนุษย์เงินเดือน(ไม่พวกพันธุ์พิเศษ) หมดสิทธิ์ที่จะมีรถเก๋งโก้ๆดีๆขับกับเขาหรอก  

ให้พวกนายพล สส.  รัฐมนตรี ด้วยก็เถอะ เงินเดือนคนละ 1 แสน ยังไม่พอที่จะผ่อนรถเบนซ์สักคันเลย ถ้าไม่มีรายได้แบบพิเศษๆ ทางอื่นๆ มาช่วยเสริม  

ผมมีเหตุการณ์หนึ่งจะเล่าสู่กันให้รับทราบ  เพื่อนผมคนหนึ่งเป็นนายทหารอากาศระดับสัญญาบัตรแล้ว ครั้งหนึ่งได้ทำเรื่องขอเสนอจัดซื้อรถประจำตำแหน่งให้นายพลกองทัพอากาศไทย ในระดับผู้บัญชาการ เป็น เมอร์เซดีส เบนซ์  เอส คลาส  ตัวใหม่  ทำเรื่องขอจัดซื้อแบบไม่เสียภาษีอากรเพราะเป็นหน่วยงานของรัฐสั่งซื้อ ในราคา ไม่เกิน 3 ล้านบาทไทย เป็น เอส 500  นี่คือราคาที่จัดซื้อแบบหน่วยงานของรัฐ   ผมถามเพื่อนผมว่า ทำไมต้องซื้อแมร่งทุกปีเลยวะ ใครขึ้นมาก็ซื้อๆๆๆ แล้วไอ้คันเก่า ทีใช้ประจำตำแหน่งมันไปไหนว่ะ ไม่เอามาใช้   เพื่อนผมมันบอกว่า ก็ไอ้คนเก่ามันไม่ยอมคืนไง  ไอ้คนใหม่ก็ไม่อยากใช้ของคนเก่า เพราะมันไม่ใช่ของใหม่  ก็เลยต้องจัดซื้อใหม่   ไอ้คนเก่าแมร่งปลดไปแล้ว เกษียรไปแล้วมันก็ยังเอาไปใช้อยู่เลย  เหมือนพวกบ้านพักนายพลทั้งหลายแหล่นั้นแหละ  มันปลดแล้ว มันก็ยังอยู่  ใครจะกล้าไปไล่มันละ  มันบอกให้ผมไปไล่มันให้หน่อยดิ  โดนคุกทหารหรือกักบริเวณ หรือเด้งไปปู้ดขึ้นมา มรึงไม่ต้องวิ่งมาหากรูเลยนะ 55555   เรื่องมันเลยเป็นเอวังฉะนี้ นี่เอง กองทัพไทย พวกผู้หลักผู้ใหญ่ในไทย

เรื่องที่ผมเล่าให้รับรู้ในครั้งนี้ก็เพื่้อจะบอกว่า  ประเทศไทยเรานี้ ประชาชนไทยไม่ใช่เจ้าของประเทศอย่างแท้จริง  ทำงานไปเถอะครับ แล้วมองพวกใหญ่ๆโตมันเสวยสุขกันต่้อไป  เงินเดือนพวกมันเองก็ยังไม่มีปัญญาซื้อรถหรูๆแพงๆมาใช้เลย ถ้าใช้เงินเดือนตามปกติของพวกมัน ไม่รวมเงินพิเศษที่ได้นะครับ  ไปดูเถอะว่า พวกนายพลทั้งหลาย  ปลัดกระทรวงทั้งหลาย อธิบดีทังหลาย บ้านแมร่งใหญ่ยังกะวัง รถมีมากมายเกินจำนวนคนในบ้านอีก  มีทั้งเฟอร์รารี่  ปอร์เช่  เอส คลาส กันทั้งนั้น

ผมรู้ัจักกับเมียเก็บอธิบดีกรมขนส่งคนหนึ่ง ในอดีต  เมียเก็บอายุประมาณ 27 ตอนนี้ มันเก็บกันมาตั้งแต่อายุ 23   แมร่งขับ เมอร์เซดีส์ เบนซ์  เอสแอลเค 200 โรดเสอร์ ส่งไปเรียนโทที่ออสเตรเลีย อีกต่างหาก ไปชุบตัวว่างั้นเถอะ

นี่แหละคือผลพวงของระบบอำมาตย์ ที่ได้แบ่งชนชั้นวรรณะมาโดยตลอด นี่แค่เรื่องระบบภาษีรถยนต์อย่างเดียว แล้วยังมีอีกหลายๆระบบที่เราประสบเจอโดยตรงเองมั่งและฟังจากคนอื่นเองมั่ง  ก็เพราะการแบ่งชนชั้นเช่นนี้แหละครับ มันก็เลยทำให้คนที่อาศัยเขาอยู่ในประเทศนี้เลยต้องดิ้นรน ขนขวาย ให้ได้มาซึ่งอำนาจและอภิสิทธิ์ต่างๆในการดำรงชีพเช่น อำมาตย์  ก็เลยเป็นผลพวงให้สังคมไทยเรา แทบจะเละเทะกันอย่างทุกวันนี้  ทำทุกอย่างเพื่อให้ได้มาซึ่ง อำนาจ เงินตรา อภิสิทธิ์ และความสะดวกสบายเหนือผู้อื่น  

ผมต้องขอโทษด้วยจากใจจริงที่ผมนั้นมองระบบของนักการเมือง และอภิสิทธ์ชนแบบในแง่ลบและอคติ  แต่ครับผมยอมรับว่าผมมองในแง่บลและอคติอย่างจริงใจและจริงจัง  และก็อยากจะฝากให้เพื่อนๆทุกคนคิดเช่นกันว่าสิ่งเหล่านี้นั้นได้เกิดขึ้นจริงแล้วในสังคมไทยในประเทศไทยหรือไม่

ผมเข้าใจที่คุณพูดนะครับ และติดตามการเมืองไทยมานาน แต่เพื่อไม่ให้ออกนอกกฎเวปจนเกินไป อยากจะบอกสั้นๆ ว่า อย่าลืมมองในมุมกลับด้วยว่า หากเราเกลียดระบบชั่วร้ายต่างๆ ในสังคม แล้วเราเองได้ทำอะไรดีๆ ให้สังคมมากพอหรือยัง เพราะเราเองก็เป็นส่วนหนึ่งของระบบสังคมที่เรากำลังวิจารณ์ วิจารณ์ผู้อื่นนั้นง่ายมาก แต่หากให้มองตัวเองอย่างตรงไปตรงมานั้นยากกว่า ดั่งคำสอนท่านพุทธทาสที่ว่า...

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
จะหาคน มีดี โดยส่วนเดียว
อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
เหมือนเที่ยวหาหนวดเต่าตายเปล่าเลย
ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง ฯ

อย่าบอกว่าเรามันแค่คนๆ เดียวจะเปลี่ยนแปลงอะไรได้ เคยฟังนิทานปลาดาวไหมครับ

ก่อนที่ตะวันจะขึ้นผ่านแนวเส้นขอบฟ้าในเช้าวันหนึ่ง
ทุกอย่างยังคงเหมือนเดิม..
สถานที่เดิม . . คนเดิมๆ

ทุกสิ่งทุกอย่างกำลังดำเนินไปตามวัฏจักรของมัน
เหมือนกับว่าทุกสิ่งทุกอย่างกำลังผ่านไปอย่างไม่มีค่าอะไร

ชายผู้ที่มาจากดินแดนที่ไกล . . แสนไกล กำลังเดินผ่านเข้ามา
ตัวเขาเองถูกเรียกว่า  "เจ้าชายน้อย"

บนหาดทรายมีปลาดาวมาเกยตื้นเรียงรายกันอยู่มากมายตลอดแนวของชายหาด

เจ้าชายน้อยหยิบปลาดาวตัวแรกขึ้นมา แล้วโยนมันลงทะเล..
เขาทำอย่างนี้ตลอดทางที่เขาเดินมา
จนกระทั่งพบชายชราผู้หนึ่ง..ผู้ที่มองดูทุกสิ่งทุกอย่างที่กำลังเปลี่ยนแปลง

ชายชราเอ่ยถามขึ้นว่า " ท่านกำลังทำอะไรอยู่หรือ? "
เจ้าชายน้อยยังคงทำสิ่งนั้นต่อไปโดยไม่ได้เอ่ยตอบชายชราผู้นั้น

ชายชราจึงถามต่อไปอีกว่า " ท่านทำสิ่งนี้ไปเพื่อใครกันเล่า? "
เจ้าชายน้อยยังเดินต่อไปโดยไม่ได้สนใจคำพูดของชายชราผู้นั้น

ก่อนที่เจ้าชายน้อยจะเดินผ่านไป ชายชราก็เอ่ยถามขึ้นมาว่า
" ท่านทำสิ่งนี้ด้วยแรงของท่านเพียงคนเดียว แต่ชายหาดยังอีกยาวไกล
ท่านหวังที่จะเปลี่ยนแปลงสิ่งใดกันเล่า? "

เจ้าชายน้อยเดินต่อไป แล้วหยุดอยู่ที่ปลาดาวตัวหนึ่ง เขาก้มลงหยิบปลาดาวขึ้นมา แล้วก็พูดขึ้นว่า  " สิ่งที่เปลี่ยนแปลงก็ที่ปลาดาวตัวนี้ไง "
แล้วเขาก็โยนปลาดาวลงทะเลไป ..

อนุโมทนา สาธุ ครับ 

ขอบคุณมากครับ
:)
..

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เรื่องนี้ มันไม่ได้เกี่ยวข้องกับการปกครองการเมืองด้วยระบบใดทั้งสิ้น
แต่มันอยู่ที่สันดาน และสามัญสำนึกของคน ที่มีต่อชาติบ้านเมืองล้วนๆ

ขอความกรุณาแบ่งแยกให้ถูกเรื่อง
และ อย่าได้ทำให้บอร์ดนี้ แปดเปื้อนไปด้วยเรื่องการเมืองด้วยครับ

กฎของเรามี ขอให้เคร่งครัดด้วยครับ

ในนี้ เสื้อจะเหลือง หรือแดง เวลาเปียกน้ำ มันก็เห็นหัวนมโผล่เหมือนกันทั้งนั้นแหละครับ

จริงไหม อิอิ

หัวนมโผล่ไม่โผล่ แล้วแต่กรณีด้วยครับ บางท่านหัวนมบอดก็ไม่เห็นนะครับ :-p

ออฟไลน์ Night_Angel

ขอร้องครับ งดการเมืองที่นี่ที่นึง  ถ้า อยากแฉ มีที่มากมายครับ ที่จะให้คุณเล่นได้เต็ม

ถึงผมจะรู้มากกว่าคุณผมก็คงไม่พูด  มันไม่เกี่ยวกับกระทู้ และไม่เกี่ยวกับสถานที่นี้ครับ

เรื่องพวกนั้น สำหรับที่นี่จะเป็นแค่คำบ่นเท่านั้น ไม่มีประโยชน์อะไร
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ไม่ว่า ฝ่ายไหน มีอำนาจ ก็ เลี่ยงภาษี ด้วยกันทั้งนั้น ครับ
คนไทย ควร มีความจำ ยาว ยาว ครับ

จำได้หรือเปล่า ว่า ใคร เลี่ยงภาษี อย่าง จงใจ บ้าง
ดังนั้น คนใน เวป นี้ จึงไม่ควร เป็น เหยื่อ เรื่องสี

นิสัย เลี่ยง เอาเปรียบ คนอื่น นี่ แก้ไม่ได้ ด้วยการเมือง ครับ

แต่ ต้องแก้ ด้วย คนธรรมดา ต้อง ไม่ยกย่อง คนโกง

พวกที่ ว่า อำมาตย์ ไม่ดี ก็ จริง ของเขา
แต่ ต้องว่า คนโกง อีกฝ่าย ด้วยครับ จึงจะ ยุติธรรม

หรือว่า จะ หลับหู หลับตา เชื่อว่า เขา ถูก กลั่นแกล้ง กัน จริงๆ ครับ
ฝ่ายหนึ่ง ไม่ดี ว่าเขา
แต่ ฝ่ายโกง กลับ ชื่นชมเขา ว่า ทำงานเก่ง ให้สิทธิพิเศษโกงได้ ถูกต้องหรือครับ

ความยุติธรรม ต้องมี ในใจ คนไทย
คนที่เราชอบ โกง เรา ก็ต้อง ลงโทษ เขา ครับ
ไม่ว่า เขา จะเก่ง เพียงใด ก็ตาม

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เหอๆ ผมจะบอกว่าพ่อค้าเนี่ยแหละครับร้ายกว่าข้าราชการระดับสูงอีก เอาง่ายๆพ่อค้าห้องแถวแทบจะทุกที่มีรถรุ่นใหม่ๆแพงๆอยู่ในบ้านกันแทบจะทุกคนน่ะแหละ คนรู้จักผมเปิดร้านายของ2ห้องแถวอยู่ใน ตจว. มีเงินเป็นหลักสิบล้าน บ้านแกมีรถยุโรปหลายคันอยู่ ซื้อมาจอดไว้เล่นๆบางทีจอดไว้นานเกินแบตหมดสตาร์ทรถไม่ติดซะงั้น 5555 เค้าใช้วิธีเลี่ยงภาษีเอาอ่ะ เก็บเอาเป็นแบบประเมิน ตีซี้กับ จนท.ให้ประเมินไม่ต้องแพงหน่อยก็พอแล้ว ภาษีปีนึงจ่ายน้อยกว่าบ้านผมอีกทั้งๆที่รายได้มากกว่าแต่บ้านผมโดนเต็มๆเลยเพราะเป็นข้าราชการหักเน้นๆไม่มีขาด แถมหักเกินมันได้ทุกปี ต้องไปขอคืนภาษีอีก ข้าราชการภาษีนี่โดนเต็มๆเลยเพราะเงินมันเบิกจากหลวงเค้าหักล่วงหน้าไว้แล้ว อยากรวยต้องเป็นพ่อค้าครับรับราชการอย่างเดียวให้ตายก็ไม่รวยถ้าไม่มีธุรกิจเสริม

ออฟไลน์ Dr.Shank

บ้านผมก็ค้าขายครับ

แต่เสียภาษีถูกต้อง

ฮ่าๆๆ (แซวเฉยๆครับ)

;D
..

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
มจะ รอคุณ baggaboo เป็นใหญ่ก่อน  มีอำนาจเมื่อใหญ่ อย่าลืมตัวนะครับ

จะลงสมัครที่ใหน ผมจะสนับสนุน คะแนน นะครับ คนที่คิดจะ ล้างความโสมมในระบบสังคมเก่าๆ

อย่าบอกนะครับว่ารังเกียจการเอารัดเอาเปรียบกันในทางการเมือง

ทุกสิ่ง วิจารณ์น่ะง่าย ทำน่ะ ยาก 

ไม่ว่าใครอยู่ในเกมส์อำนาจก็ต้อง ทำตามวัฒนธรรมองค์กรครับ

ไม่ใช่ว่า ไล่เสือที่กิน หมูป่าไปเสร็จแล้ว เปิดทางให้ ไฮยีน่า มากินต่อนะครับ
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ ek

• Newbie
  • *
    เรื่องภาษี กับ ระบอบการปกครอง มันคนละเรื่องกันครับ จะมาจับแพะชนแกะไม่ได้หรอก มันคนละจุด คนประเด็นกัน
    นานาประเทศ หลายๆระบบการปกครอง เขาก็มีมาตราการภาษีกันทั้งนั้น มีเพื่ออะไร เพื่อป้องกันสินค้าประเภทไหนยังไง มันก็มีเหตุมีผลของมัน ภาษีแพงไป หรือถูกไป มันก็มีข้อดีข้อเสียของมันอยู่
    ส่วนเรื่องการเอารัดเอาเปรียบทางสังคม มันอยู่ที่จิตสำนึก คุณธรรม จริยธรรมของคนๆนั้นมากกว่า ถ้าคนมันไร้จิตสำนึก มันก็เลี่ยงภาษี ทั้งทีคนอื่นๆเขาเสียภาษี จริงมะครับ
    ถ้าผู้นำมีคุณธรรม จริยธรรม ปกครองระบอบอะไรมันก็ดีทั้งนั้น