ผู้เขียน หัวข้อ: // สเป็คอุปกรณ์มาตรฐานเบื้องต้นและรุ่นย่อย ของ New Toyota Fortuner //  (อ่าน 52788 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
New Toyota Fortuner 2015
เจอกันแน่นอน เปิดตัวอย่างเป็นทางการกลางเดือนกรกฎาคมนี้

รุ่นย่อยและเครื่องยนต์

2.4G 4x2 6M/T
2.4V 4x2 6A/T
2.7V 4x2 6A/T
2.8V 4x2 6A/T
2.8V 4x4 6A/T

สเป็ค "เบื้องต้น" ของ New Fortuner

- ดีไซน์ภายในห้องโดยสารส่วนแผงแดชบอร์ดแตกต่างจาก Hilux Revo ชัดเจน

อุปกรณ์มาตรฐานที่จะมีใน "ทุกรุ่นย่อย"

- ล้ออัลลอย 18 นิ้ว
- ระบบกุญแจอัจฉริยะ Smart Keyless Entry
- ปุ่มสตาร์ทเครื่องยนต์ Push Start Button
- ไฟตัดหมอกหน้า / ไฟตัดหมอกหลัง
- ถุงลมนิรภัย 3 ตำแหน่ง (คู่หน้า-หัวเข่า)
- ระบบเบรกป้องกันล้อล็อค ABS
- ระบบกระจายแรงเบรก EBD
- ระบบเสริมแรงเบรก BA
- ระบบควบคุมการทรงตัว VSC
- ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี TRC
- ระบบควบคุมการส่ายของส่วนพ่วงท้าย TSC
- ระบบช่วยออกตัวบนทางลาดชัน HAC
- ระบบสัญญาณไฟฉุกเฉิน ESS

อุปกรณ์เพิ่มเติมเฉพาะรุ่นย่อย V

- ฝาท้ายเปิด-ปิดด้วยระบบไฟฟ้า พร้อมระบบป้องกันการหนีบ Jam Protection
- ถุงลมนิรภัย 7 ตำแหน่ง (คู่หน้า-ด้านข้าง-หัวเข่า-ม่านนิรภัย)

ข้อมูลโดย www.headlightmag.com

-------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณภาพจาก Flywheel และ สมาชิกแฟนเพจ Headlightmag ที่ตัดต่อ
ส่วนหัวคันจริง และส่วนบอดี้รูปหลุดเข้าด้วยกันครับ

เปรียบเทียบกับรูป Sketch ของ Headlightmag.com + KNK ครับ

สัปดาห์ที่ผ่านมามีผู้พบเห็น All new Fortuner พรางตัววิ่งพร้อมกับพราง
คู่แข่ง Isuzu MU-X วิ่งประกบด้วย โดยที่ทั้ง 2 คันมีการติดตั้งถังน้ำมันเสริม
เพื่อการทดสอบอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง อย่างจริงจัง

credit : Vigoclub via Yuttapichai Q Puntumas

ล่าสุดมีผู้พบเห็น All new Toyota Fortuner วิ่งทดสอบ โดยมีการพรางตัวอยู่
มีการนำ Isuzu MU-X พรางตัวร่วมในการทดสอบด้วย ที่เชียงใหม่

credit : Fortuner Club via Tumm Commonraildi

คุณกล้วย ถ่ายรถทดสอบ All new Toyota Fortuner ได้
ด้วยความที่เห็นรถและสัมผัสมาหลายต่อหลายคัน
บอกว่าตัวรถคันจริงนั้น ใหญ่มากจริงๆ นึกว่า Land Cruiser

credit : BnN Chayakorn
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2015, 20:38:17 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

โอ้วโหงานนี้ใครที่จอง EVEREST ไปมีถอนจองแน่จัดเต็มสะตั้งแต่รุ่นล่าง VSC มาครบเลยทีเดียว

ออฟไลน์ jumpon77

รอดูราคาครับว่าจะแพงทีสุดในกลุ่มหรีอเปล่าอะ ::) ::) ::) ::)
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Eddy5659

โอ้วโหงานนี้ใครที่จอง EVEREST ไปมีถอนจองแน่จัดเต็มสะตั้งแต่รุ่นล่าง VSC มาครบเลยทีเดียว

everest เขาจัดเต็มมากกว่านี้ตั้งแต่ตัวล่าง ราคา 1.26 ล้านแล้วครับ
ผมก็ไม่เห็นว่าที่ให้มามันจะมากมายอะไรขนาดนั้น ลองดูตามลิงค์ด้านล่างครับ

http://www.ford.co.th/suvs/all-new-everest/specification/spec-data
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ bubball

ให้ในสิ่งที่ควรให้มาครบ เหลือแค่รอดูในส่วนของราคาและการขับขี่

ออฟไลน์ deathsheep

ดูจากรุ่นย่อยแล้ว  ดีใจแทนพี่หมูด้วยครับ

น่าจะไม่ปวดหัวเท่าตอนทำ revo  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าส่งมอบช้า PPV ทุกยี่ห้อสั่นคลอนแน่ครับ ผมว่า Toyota คงดู ศก แล้วไม่กล้าตั้งราคาโดดมากละครับ น่าจะอยู่ช่วง 1.2-1.65 ล้าน เดาน๊ะ ^_^
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ LAWMAN

• Newbie
  • *
ยางอะไหล่ปลิ้นอีกแล้ว หรือว่ามันเป็นวัฒนธรรม

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ขอรอดูรุ่น ESport  :)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

everest เขาจัดเต็มมากกว่านี้ตั้งแต่ตัวล่าง ราคา 1.26 ล้านแล้วครับ
ผมก็ไม่เห็นว่าที่ให้มามันจะมากมายอะไรขนาดนั้น ลองดูตามลิงค์ด้านล่างครับ

http://www.ford.co.th/suvs/all-new-everest/specification/spec-data

Everest จัดเต็มมากกว่าอยู่แล้วครับแต่ที่ผมแปลกใจคือ ตัวล่างของ New Fortuner 2.4G กับ 2.4V มี VSC มาให้ซึ่งเทียบตัวปัจจุบันจะไม่มีระบบ VSC อะไรพวกนี้ให้ ต้องให้ค่ายอื่นใส่ก่อนถึงจะใส่ตามสไตร์พี่โต  ;D

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member

Everest จัดเต็มมากกว่าอยู่แล้วครับแต่ที่ผมแปลกใจคือ ตัวล่างของ New Fortuner 2.4G กับ 2.4V มี VSC มาให้ซึ่งเทียบตัวปัจจุบันจะไม่มีระบบ VSC อะไรพวกนี้ให้ ต้องให้ค่ายอื่นใส่ก่อนถึงจะใส่ตามสไตร์พี่โต  ;D

เข้าใจว่าฟอร์ดก็ใส่มาให้ทุกรุ่น แต่.....อย่าลืมว่า โตโยต้าก็คือโตโยต้า ยิ่งถ้าจัดเต็มในรุ่นล่างๆมาเลย มันยิ่งทำให้คนที่จะซื้อหรือกำลังเลจะเทียบกับยี่ห้ออื่นนั้นตัดสินใจซื้อความเป็นโตโยต้าที่ได้เปรียบเรื่องชื่อเสียงและอื่นๆ ได้ง่ายขึ้น

ให้ในสิ่งที่ควรให้มาครบ เหลือแค่รอดูในส่วนของราคาและการขับขี่

แต่ผมแอบผิดหวังเรื่องถุงลมครับ รถแนวนี้ในบ้านเราใช้เป็นรถครอบครัว พาลูก ปู่ ย่า ตา ยาย ไปเที่ยว หน้าจะให้มาครบๆ เรื่องอื่นตัดทิ้งได้ แต่ระบบความปลอดภัยมันจำเป็นครับ
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ whoami

สเป็คมาเต็มแบบนี้ ถึงราคาจะแพงกว่ายี่ห้ออื่นหน่อย

แต่คงไม่ต้องรอระนานข้ามปีแบบ everest มั้งครับ แฟนๆฟอร์ดคงได้ถอนจองกันบ้างละ

เข้าใจว่าฟอร์ดก็ใส่มาให้ทุกรุ่น แต่.....อย่าลืมว่า โตโยต้าก็คือโตโยต้า ยิ่งถ้าจัดเต็มในรุ่นล่างๆมาเลย มันยิ่งทำให้คนที่จะซื้อหรือกำลังเลจะเทียบกับยี่ห้ออื่นนั้นตัดสินใจซื้อความเป็นโตโยต้าที่ได้เปรียบเรื่องชื่อเสียงและอื่นๆ ได้ง่ายขึ้น

ถ้าโตโยต้าจัดมาผมก็คงซื้อโตโยต้าครับ ผมก็ลูกค้าโตโยต้ามาหลายสิบปี ทุกวันนี้ก็ยังใช้โตโยต้าอยู่ ไม่ใช่จะหลับหูหลับตาอวยฟอร์ด แต่หลายๆรุ่นแม้กระทั่งรถผมตอนนี้ที่ขายแพง ก็ไปทุ่มกับโฆษณา แทนที่จะใส่ใจกับตัวรถที่ต้องเน้นความปลอดภัยให้มากกว่านี้ เพราะรถแนวนี้คือรถครอบครัวของคนไทย

เห็นสเปคแล้วราคาเริ่มต้นคง 1.2xx M แน่ๆเลย

ผมว่าน่าจะต้องเทียบกับ 2.4V มากกว่านะครับ มันน่าจะดูตรงรุ่นกันมากกว่า เพราะตอนนี้ยังไม่รู้ราคา 2.4G อาจจะถูกกว่า EV ตัวล่างก็ได้

ออฟไลน์ AMG GT

2.4V 4x2 6A/T   น่าจะขายดีสุดนะครับ

ออฟไลน์ baddream11

เชื่อว่าลูกค้าส่วนใหญ่เค้าไม่มานั่งเทียบสเปคกันแน่เลย
แต่ว่า 2.8 ยังอืดถึงเพียงนั้น 2.4นี่ แถมหนักกว่ารถกระบะ
พี่โต ต้องทำอะไรมั่งนะ :-\

ออฟไลน์ recycleman

ออฟชั่นจัดเต็ม อาจจะไม่สู้ everest

แต่มั่นใจได้ว่ายอดขายน่าจะทิ้งห่างเป็นทุ่งครับ

ออฟไลน์ MUK

มาเมื่อไหร่ขอไปทดสอบนะครับ รออยู่ ถ้าไม่สมราคา คงขยับไปหารถตู้ค่ายเดียวกันเป็นแน่

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member

แต่ผมแอบผิดหวังเรื่องถุงลมครับ รถแนวนี้ในบ้านเราใช้เป็นรถครอบครัว พาลูก ปู่ ย่า ตา ยาย ไปเที่ยว หน้าจะให้มาครบๆ เรื่องอื่นตัดทิ้งได้ แต่ระบบความปลอดภัยมันจำเป็นครับ

ก็ใส่มาให้ในรุ่น V แล้วไม่ใช่เหรอครับ?

ออฟไลน์ Gopz

ถ้าไม่มี Moonroof คงไป Ford อะครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ก็ใส่มาให้ในรุ่น V แล้วไม่ใช่เหรอครับ?

ขอโทษครับพูดถึงอ๊อปชั่นที่ให้ในทุกรุ่นครับ ขออภัยที่พูดไม่เคลียร์ครับ

ออฟไลน์ delete

ออพชั่นแบบนี้ 2.7v 6at  ติดแก็สlpg ตัวท็อป จบปิ้งเลยนะครับ
ไม่สนดีเซลเลย อิอิ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เข้าใจว่าอ๊อฟชั่นยังไม่เยอะเท่าเอเวอร์เรส
แต่อ๊อฟชั่นที่จำเป็น ฟอร์จูนเนอร์ก็ให้มาหมดเลยนะ
ขึ้นชื่อโตโยต้าด้วย ผมว่าน่าสนใจมากๆเลยล่ะ

เหลือแต่.. ราคา!!
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ veturilo

ขอโทษครับพูดถึงอ๊อปชั่นที่ให้ในทุกรุ่นครับ ขออภัยที่พูดไม่เคลียร์ครับ

m-_-m

คนใช้รถที่ไม่อยากได้ถุงมันก็มีอ่ะนะครับ ติดตั้งแต่รุ่นล่างรุ่นบนก็คงไม่มีคนซื้อ
แต่ผมว่ามีถุงดีกว่าไม่มีนะครับ จ่ายอีกนิดเอารุ่น V ดีกว่า สบายใจกว่า
บทอยากจะใช้แล้วมันดันไม่มีเนี้ย เหอะๆๆๆ จะขำกันไม่ออก
ส่วน VSC/TRC ที่ติดมาทุกรุ่นนี่ได้ใจมากเลย นึกว่าจะกั๊กไว้รุ่นบนซะอีก...

promt

• บุคคลทั่วไป
คำนี้ ยังจำขึ้นใจ

โตโยต้า ไม่เคยขายรถถูก
--
ให้มาครบๆ อย่าขายแพงมาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
2.4V น่าเล่นที่สุดหล่ะครับ ถุงลม 7 ใบ vsc +บลาๆ อะไหล่เกลื่อน ช่างเกลื่อน แค่นี้ก็เพียงพอมากๆแล้วครับ

ออฟไลน์ Saul Goodman

ผมว่าออปชั่นลงตัวแล้วครับ เหลือแค่ราคานี่หละ
ขอให้ไม่เกิน Ford Everest ตัวท็อป
ไหน PJS จะมาอีกด้วย สนุกแน่คราวนี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ออฟชั่นพื้นฐานแจ่มเลย

ขอให้เป็น 4WD Fulltime เหมือนเดิมทีเถอะ อย่าเปลี่ยนเลย

ถึงจะไม่เกาะหนึบแต่มั่นใจกว่าขับ2พอสมควร

ปล.ล้อ18ทุกรุ่นย่อย แสดงว่า TRD ล้อ20มาคู่กับฟอร์ดแน่ๆเบย

ออฟไลน์ Fly to dream

ก็โอเคนะ แต่ก็ปกติถ้าคู่แข่งใส่มาให้เทียบแล้ว แต่ถ้ามีอะไรที่พิเศษกว่าก็คง ได้ความเป็นแบรนด์ที่คนเลือกก่อน ใช้ง่าย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย