ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ Suzuki Ciaz 1.2 5MT/ CVT //  (อ่าน 14719 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
มาแล้วครับ Full Review ครบถ้วนละเอียดเช่นเคย
ส่วนราคานั้นรอลุ้นช่วงบ่ายวันนี้

Suzuki Ciaz - Eco car Sedan ที่ใหญ่สุด หรูสุด นุ่มสบายสุด
แต่....พวงมาลัยยังไม่สุด

แสดงความคิดเห็นกันได้ตามอัธยาศัยครับ
http://www.headlightmag.com/exclusive-full-review-suzuki-ciaz/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2015, 11:42:52 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ deathsheep

surprise มาแล้วววว :-X

ออฟไลน์ Nikle_pk

WoWwwwww
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ rtong

ที่สุดในคำว่าที่สุด

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
ไว้อาลัยให้กับบริโอ้ Amaze   :P

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมว่ารถมือจับสีดำด้านนี่น่าจะเลิกทำได้แล้ว ได้ไม่คุ้มเสีย (ดูจากในรูปไม่นับตัวจริง) มันดูยี้มากๆ

มีจุดขายใหญ่ๆ2ข้อ คือ เป็นซีดานที่สวยสุดในคู่แข่งที่ราคาใกล้ๆกัน และ คันใหญ่

ออฟไลน์ Harem

full review มาก่อนเปิดตัวอีก  :o

ออฟไลน์ wa330

เคยลงนั่งในงานปลายปีที่แล้ว ภายในโปร่งนั่งสบายกว่าmazda 3 อีกนะ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

รายแรกและเจ้าเดียวที่ Review มาพร้อมกับการเปิดตัว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ohaboy

• Full Member
ขอบคุณครับ ไวดีจริงๆ  ;)

ออฟไลน์ ps000000

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ Suzuki Ciaz 1.2 5MT/ CVT //
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 13:44:36 »
ขอบคุณครับ ละเอียดสุดยอด ::) ::)

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ Suzuki Ciaz 1.2 5MT/ CVT //
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 13:59:53 »
จะว่าไปก็กินจุเหมือนกันนะเนี่ย   :-X
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 14:01:57 »
ขอบคุณครับ น่าจะไปได้โอเคนะครับ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 14:17:37 »
แอบเก็งไว้แล้วว่าคุณจิมมี่ ต้องมี Suzuki Ciaz มาให้อ่านก่อนใครแน่ๆ
แต่ที่เกินคาด คือมาแบบFull Review นี่ละครับ
ขอบคุณมากครับ ;D
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 14:21:25 »
ขนาดรถ OVER SEGMENT (ชอบมาก)สวยงามและน่าขับมาก ลงตัวตั้งแต่แรก
ทั้งภายนอกและภายในเลย คุณสมบัติดีๆ หลายด้านมาก
ประหยัดน้ำมัน นุ่มนวล เครื่องเสียงโอเค เก็บเสียงดีด้วย (170 KM/H เสียงรบกวนยังโอเค เยี่ยมมาก)
ขับได้เรื่อยๆ แบบนี้ขับสบายๆ พาครอบครัว พาเพื่อน ขับไปใจเย็นๆ ท่องเที่ยว แอร์เย็นๆ เวิร์คมากกกก

ปล.
เอา SETTING พวงมาลัยโอเค (ใน ECO CAR) อย่าง SWIFT ออกทำไมน๊า

ปล.ปล.
โดยรวมชอบครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 14:21:49 »
Surprise ผุดๆๆ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 14:34:34 »
เซอร์ไพรส์มากๆ ต้องชมทีมงานที่ทดสอบเร็วมาก ครบรุ่นครบเกียร์ด้วย
อย่างนี้เท่ากับ การตลาดของซูซูกิ ยังคงเน้นคุณภาพจากการบอกต่อในโซเชียล ที่ได้ผลมากๆจากสวิฟต์
ครั้งนี้ใจมากๆ ให้รถมาลองก่อนเลยก่อนเปิดตัวๆ

ทั้งสวย ประหยัดกับ ห้องโดยสารกว้าง เงียบ ผมว่าพอแล้วสำหรับตัวล่างสุด
น่าสนใจมากๆครับ รอราคาตัวเริ่มจะเปิดเท่าไหร่น้อ อ อ

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 14:52:51 »
Spec กับ ราคา มีมาหรือยังครับ

กุญแจ Dimension ผมสั่นอีกแล้วววว!!!

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 15:07:58 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ มาเร็วมาก
ภายนอกสวย ลงตัว
ภายใน ผมว่าแอบเชยไปนิด ถ้าเทียบกับSwift ชอบภายในSwiftมากกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 15:22:20 »
ขอบคุณครับ อ่านจบแล้วเมื่อตะกี้นี้ โดยรวมแล้วสำหรับผม City น่าสนใจกว่านอกจากเรื่องอะไหล่และศูนย์บริการแล้วยังมีเรื่อง

- อัตราเร่ง 1,200 กับ 1,500 ใช้งานจริงต่างกันเยอะ
  - ประเภทน้ำมันที่รองรับ E20 กับ E85 เผื่ออนาคตน้ำมันแพง เอาที่รองรับได้หลากหลายจะได้เปรียบกว่า

ส่วนเรื่องอัตรสิ้นเปลืองผมว่าไม่ต่างกันถ้าขับ City แบบอืดๆก็ได้พอกันแหละ ออปชั่นที่ Ciaz มากกว่าหน่อยเทียบกับระบบความปลอดภัยของ City ที่มีมากกว่าก็กลายเป็นไม่น่าสนใจนัก บวกกับช่วงนี้ City ได้ของแถมเยอะมากดอกเบี้ยก็ถูกทำให้ราคารวมในการจ่ายพอๆกันเลย (Ciaz GL 559,000 กับ City S 589,000)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ maxzerker

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 16:49:42 »
รอสัก 1-2 ปีค่อยซื้อครับ recall อะไหล่กากก่อน 55555555+

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 17:39:12 »
มาเร็วจริงๆครับ

ล้อตัวท็อป 16*6 ใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ kaiparotra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 20:15:41 »
 :-* :-* เป็นรถที่่ทำลุคได้ดูดีทั้งภายนอกภายใน  แม้กระทั่งรุ่นล่างสุด  ยี่ห้ออื่นตัวถูกจจะไม่มีสง่าราศรีเลย  แต่นี่จัดโคมที่คนไทยให้ความสำคัญมากเหมือนกันทุกรุ่น  อีกทั้งภายในแผงหน้าปัดและการแซมแถบตกแต่ง  ซูซูกิฉลาดมาก ขอซูฮกครับ  8) 8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 21:53:46 »
มาไวมาก ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 22:21:40 »
ดูดีนะผมว่า
แต่ทำไมผมรู้สึกว่าบางอย่างเหมือนซิตี้ บางอย่างเหมือนนิสสันเทียน่า จับมามิกๆ กัน ภายในบางอย่างก็คล้ายฮอนด้าเลย เหมือนจ้างโรงงานเดียวกันผลิต
เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจที่เดียวครับผมว่า ก่อนหน้านี้ก็ว่าอเมร่าใหญ่แล้วนะ เจอตัวนี้เหมือนจะใหญ่กว่าในบางมิติ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 00:05:43 »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณการทำรีวิวที่รวดเร็วทันใจของคุณ J!MMY ครับ

ผมเห็นรถยี่ห้อ Suzuki ที่ไม่ใช่จักรยานยนต์ครั้งแรกเป็นรถตุ๊กตุ๊ก (เห็น Honda ครั้งแรกก็รถตุ๊กตุ๊ก)  แล้วก็เห็นรถแบบอื่นๆ เข้ามาขายแบบกระท่อนกระแท่น นานๆ ถึงจะมีรุ่นใหม่สักที บางรุ่นก็ลดราคาซะจนนึกไปว่าโละเพื่อเลิกกิจการ  สามสิบปีที่เห็นเพิ่งมาตื่นตาตื่นใจกับยอดจองของรถที่เข้าโครงการรถคันแรกว่าของซูซูกิผลิตไม่ทันและต้องรอข้ามปี ยิ่งไม่แปลกใจเมื่อไปดูยอดขายรถในประเทศอินเดีย โอ้โห..มารูติ-ซูซูกิช่างอลังการมากๆๆๆ  ทำให้ความไว้เนื้อเชื่อใจจากภาพลักษณ์ของ "รถกะป๊อ" กลายเป็นยี่ห้อที่เชื่อถือได้เลยทีเดียว

ทีนี้ขอพูดถึงรถอีโคคาร์บ้านเรา สำหรับรถในเซ็กเมนต์นี้ที่ผมจะไม่แนะนำให้ใครซื้อได้แก่....
1. Toyota Yaris  เกลียดแผงแดชบอร์ด พวงมาลัย แผงประตู ที่ปั๊มพลาสติกขึ้นรูปให้ดูเป็นหนังมีด้ายเย็บ  ทำแบบนี้ถือว่าดูถูกภูมิปัญญาผู้ใช้
2. Honda Brio/Amaze รุ่นเดียวกันแต่ทำเป็น 2 ชื่อ  ดีไซน์หน้าตาอย่างหยาบๆ บั้นท้ายอันแสนจะทุเรศ ตกแต่งภายในถูกๆ  และดูถูกซ้ำด้วยการไม่ติดที่ปัดน้ำฝนกระจกหลัง
3. Nissan Almera ผมมองรถรุ่นนี้ทีไรคิดถึงแต่ประเทศจีนเพราะเน้นตลาดจีนมาก (ภูมิภาคอื่นก็มีใช้ชื่อ Versa) ผมไม่ชอบหน้าตาที่ไมเนอร์เชนจ์แล้วอยากให้เหมือน Teana แต่กลับได้โฉมอัปลักษณ์แทน

ส่วนของค่าย Mitsubishi ก็คันเล็กๆ หน้าตาเรียบๆ ไม่ค่อยมีอะไรโดดเด่น คงมี 2 ยี่ห้อที่ผมเชียร์ให้กับเพื่อนๆ ถ้าเขาถาม คือ Mazda และ Suzuki และหากเป็นเครื่องเบนซินแล้วผมจะต้องเชียร์ให้เค้าซื้อ Ciaz แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2015, 00:10:40 โดย ไทบ้าน »
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 10:07:47 »
ขนาดรถ OVER SEGMENT (ชอบมาก)สวยงามและน่าขับมาก ลงตัวตั้งแต่แรก
ทั้งภายนอกและภายในเลย คุณสมบัติดีๆ หลายด้านมาก
ประหยัดน้ำมัน นุ่มนวล เครื่องเสียงโอเค เก็บเสียงดีด้วย (170 KM/H เสียงรบกวนยังโอเค เยี่ยมมาก)
ขับได้เรื่อยๆ แบบนี้ขับสบายๆ พาครอบครัว พาเพื่อน ขับไปใจเย็นๆ ท่องเที่ยว แอร์เย็นๆ เวิร์คมากกกก

ปล.
เอา SETTING พวงมาลัยโอเค (ใน ECO CAR) อย่าง SWIFT ออกทำไมน๊า

ปล.ปล.

เดาว่าเพราะปัญหาเรื่องแรคพวงมาลัยนี่แหละครับ เปลี่นแล้วก็เป็นได้อีก
(ที่แย่ในความคิดผมคือ telescopic ไม่ได้)

ออฟไลน์ maxzerker

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 10:24:44 »

ปล.

ปล.ปล.

เดาว่าเพราะปัญหาเรื่องแรคพวงมาลัยนี่แหละครับ เปลี่นแล้วก็เป็นได้อีก
(ที่แย่ในความคิดผมคือ telescopic ไม่ได้)
ไม่ต้องเดาครับ ที่ Idia ก็แบบนี้แต่แรกแล้วลองไปหา YouTube review  ดูบอกชัดเจนว่าพวงมาลัย
ไม่ได้ feeling ดีเหมือน Swift คือแค่มาไทยก็ไม่ได้เปลี่ยนอะไรยกเว้นเครื่อง

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 16:58:04 »
ดูดีครับแต่ส่วนตัวผมยังไป sky active G มากกว่าครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 23:30:52 »
-ขอบคุณครับ-