ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถยนตร์ให้ "สมฐานะ" หรือ "สมราคา" ท่านคิดเห็นอย่างไร?  (อ่าน 12007 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member

ส่วนใหญ่แล้ว เราๆท่านๆจะเลือกรถสักคันคงหนีไม่พ้น 2 คำนี้ หรือคำใดคำนึง

คิดเห็นอย่างไรครับ กับ สมฐานะ และ สมราคา

ปล.จริงๆแล้ว มันต้องมีความพอใจ(ชอบ)ด้วย แต่ผมเห็นว่าขอบเขตมันจะกว้างไป   :D
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
ถ้าเมื่อก่อน อาจจะสมฐานะครับ  แต่ตอนนี้เอาคุ้มไว้ก่อน
JC TU #54

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
ผมว่าแล้วแต่รสนิยมจริงๆครับ บางคนไม่สนเรื่องสมฐานะ มีเงินซื้อ Camry Hybrid ได้สบายๆแต่ก็ซื้อ Vios มาขับ (อ.ที่ปรึกษาผมเป็นต้น) บางคนสนมากเกิน

จนกว่าจะมีรถสักคันต้องไปกู้หนี้ยืมสินเพื่อมาซื้อรถที่แพงกว่าที่ตัวเองมีเงิน เพื่อสร้างภาพลักษณ์(เพราะสมัยนี้มีคนมากเหลือเกินที่ตัดสินคนแค่รถที่ขับ)

ส่วนคำว่าสมราคา...ผมว่ามันแล้วแต่การพิจารณาของแต่ละคน แบบว่า สมราคาของคนมีเงินระดับมากโขคงไม่เท่ากับคนทำงานเก็บเงินสายตัวแทบขาดเพื่อซื้อ

รถคันเดียวมาใช้ทำมาหากิน รับส่งลูก ไปเที่ยว ซักคันแน่ๆครับ

ส่วนตัวที่บ้านมองทั้งสองอย่างเลยครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Ruksadindan

มองด้วยความเป็นเศรษฐกิจพอเพียงเยี่ยงไทยแท้ครับ

ออฟไลน์ 9iC

• Jr. Member
  • **
อันนี้แล้วแต่รสนิยมของแต่ละคนครับ

แต่สำหรับผม  เลือกรถต้องสมใจผู้ขับครับ

แพงหน่อยแต่ได้สมใจ  ดีกว่าถูกแต่ได้มาแล้วไม่สมใจน่ะครับ

::)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สมฐานะยังไม่เท่าไหร่ครับ

แต่ถ้าเกินฐานะ จะเป็นเรื่อง

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
สมัยนี้เลือกให้มันคุ้มค่าไว้ก่อนครับ เหอ ๆ ๆ ประมาณว่าคนอื่นเค้ายังขับกันได้ ไม่เป็นไรหรอก  ;)

ออฟไลน์ akkavit

แล้วแต่การทำมาหากิน หรือความเป็นบุคคลนะ

บางคนเป็นพ่อค้าแม่ค้าหรือมีธุรกิจเอง หารถที่ ทนคุ้มค่า ก็พอเพียง

บางคนเป็นนักธุรกิจร้อยล้าน จะมาขี่แจ๊ส ไปเซ็นสัญญาร้อยล้าน มันไม่น่าเชื่อถือ 

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
ผมเน้นความพอใจเป็นหลัก แต่ก็ต้องอยู่ในราคาที่เอื้อมได้ด้วยนะ

จะถูกหรือแพงไม่สำคัญ ถ้าเป็นคันที่เราชอบมันก็สุขใจแล้ว
กลับกันถ้าได้รถแพงมหาโหดแค่ไหนแต่ถ้าไม่ชอบมันขับไปก็ไม่มีความสุข
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สมฐานะ หรือสมราคา?

ถ้าเป็นผม ผมมองที่สมฐานะก่อน
ไม่รวย ยังโสด ไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถยนต์เพื่อภาพลักษณ์ทางสังคมใดๆ เงินเดือนแค่พออยู่ไปเดือนๆ
ฐานะของผมบอกแล้วว่าไม่ควรใช้อะไรที่เกินตัว ไม่จำเป็นต้องราคาสูง และมีทุกอย่างครบครัน

ดังนั้นผมจะมองไปที่ความต้องการหลักของผมซึ่งจะมีไม่เกิน 3 ข้อ และมองหารถที่ราคาถูกที่สุด
ที่จะตอบโจทย์ข้อนั้นได้

จากนั้น ไม่ว่ารถคันนั้นจะสมราคาหรือไม่ ผมจะไม่สนมากเท่าไหร่ หากสมมติราคาแพงเกินตัว
แต่มีรถรุ่น B ราคาถูกกว่า คุ้มกว่า แต่ตอบโจทย์ 3 ข้อของผมไม่ครบ ผมก็ยินดีจะเพิ่มเงิน
ถ้าเงินที่เพิ่มไม่อยู่ในข่ายที่มากจนเกินฐานะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ kopy081

• **
ฐานะไม่ดีแต่มีปัญญาขับ Altis ครับ
(พูดแทน Taxi นะจ๊ะ)
ส่วนตัวขับ cityเก่าสิบกว่าปีละ อิจฉาพี่ๆ Taxi จัง

ออฟไลน์ CN16888

เลือกให้สมฐานะที่พอจะซื้อได้
ผ่อนซัก7ปีก็ยังโอเค+ความชอบส่วนตัวไว้ก่อนครับ

ส่วนจะสมราคาหรือไม่นั้น
เอาไว้ทีหลัง...ก็เราชอบแล้วนิ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

สมราคาไว้ก่อน เงินเหลือๆ ค่อยสมฐานะครับ  ;D

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
สมราคาครับ เพราะยังเรียนอยู่เลย 55+

และก็ดูความจำเป็นด้วยครับ คือใช้แต่ในเมือง เลยขับรถเล็ก ๆ ดีกว่า

แค่เปลี่ยนจาก new jazz ไปขับ new city อยู่พักนึงยังรู้สึกลำบากเลยอะครับ
เพราะ new city ยาวกว่า new jazz เกือบ ๆ 50 cm + overhang หน้ายาวเวอร์
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ AIMU

สมประโยชน์

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เลือกรถที่ชอบ แต่ซื้อแล้วไม่ทำให้สถานะการเงินลำบาก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ traveller

สมฐานะ ครับ
แต่ ฐานะ ทาง จิตใจ นะ
ไม่ใช้ ฐานะ ทาง สังคม ครับ

คือ เลือก รถ ที่ เมื่อตัวเรา ใช้แล้ว จิตใจ ตกต่ำ น้อย ที่สุด ครับ
คือ เลือกด้วยใจ เป็นสุข ไม่ติดใน โลกธรรม 8 มากเกินไป

วัดอย่างไร ละครับ จิตใจ ตกต่ำ นี่
ตัวอย่าง ง่ายๆ นะครับ

มี มอเตอร์ไซด์ มา เฉี่ยว กระจก มองข้าง แล้วหนีไป
เหตุเกิดแล้ว จิตใจเรา เป็นอย่างไร

โกรธ นิด แล้ว ก็ อภัย ยิ้ม ส่งไป ให้ คนขับมอเตอร์ไซด์ เขาจะเห็นหรือไม่ ไม่สำคัญ แต่ จิตใจ เรา รู้จักเมตตา ให้อภัย สุขภาพจิตดี สุขภาพใจ ดีขึ้น ครับ

โกรธ มาก ด่า แช่ง ให้คนขับมอเตอร์ไซด์ถูกรถเมล์ชน ตัวเรา อารมณ์เสีย จิตใจ อาฆาตมาดร้าย โรคกระเพราะ โรคหัวใจ ก่อ
ตัวภายใน สะสมโรคให้ตัวเอง แก่ตัว ลำบากแน่ เงินมาก ก็ช่วยไม่ได้

โกรธ มากที่สุด รีบ ออกจากรถ ตั้งใจ จะ วิ่ง ตาม ไป อัด คนขับมอเตอร์ไซด์ คันนั้น ให้ทัน
อะไร จะเกิด ก็ ให้มันเกิด
นี่ก็ จะเกิด กรณี หมูแฮม อีกครั้ง ครับ

ผม จึง เลือกรถ ไว้ใช้งาน
เรา เป็น นาย ของ รถ ครับ
ไม่ยอม ให้ รถ เป็น นาย ตัวเรา เด็ดขาด

รักรถมาก ชอบรถมาก ฝันถึงมันมาก
ได้มัน มาแล้ว ก็ จะ ห่วง รถ มากกว่า ห่วง จิตใจ ตัวเอง
หลง ว่า รถมันดีเลิศ มาก มาก
ขับ วันแรก จิตใจ ก็ ตกต่ำแล้ว
อาจมี อาการ เหยียด รถ รุ่นที่ ไม่ชอบ ที่ จอดติดไฟแดง ข้างๆ
เกิด อีโก้ อวดตัว ว่า เด่น เก่ง ฉลาด ที่ เลือก รถดีดี ได้
ยิ่ง ขับ รถ ราคา แพงมาก ยิ่งมีโอกาส หลง ตัวเอง มากเป็น ทวีคูณ

คนที่ทำใจ ให้ สงบ วางเฉย ขณะขับรถหรู แพงจัด ได้นะ มี
เพราะ เขา ใช้เงินสุจริต ซื้อมา
แค่ 1/10 ของเงินสด ที่มี
ซื้อ ความสบาย ไม่ได้ซื้อ ความโก้

แต่ คนที่ ขับรถหรู แพงจัด แล้ว จิตใจ รุ่มร้อน ก็เยอะ
เงิน ได้มา จาก ทุจริต ตามน้ำ ทวนน้ำ เลี่ยงภาษี โกงเจ้าหนี้ โกงภาษีประชาชน
คนพวกนี้ ได้รถที่ชอบ มาขับ สมใจ
แต่ ใจ ก็ไม่มีความสุข

ผม ถึง เลือก รถ ที่ขับแล้ว ใจเป็นสุข ไม่ตกต่ำไปกับ โลกธรรม 8 มากจนเกินไปครับ

มีลาภ เสื่อมลาภ
มียศ เสื่อมยศ
มีสรรเสริญ มีนินทา
มีสุข มีทุกข์

นี่คือ โลกธรรม 8 ครับ

เป็น หลักธรรม ที่ พระพุทธเจ้า ตรัส มอบให้ คนที่ยังมีกิเลส ใช้ เตือนตน
เพื่อ จะได้ มีชีวิต ทางโลก ได้อย่าง สุขที่สุด หรือ ทุกข์น้อย ที่สุด นั่นเอง ครับ

ใคร ไม่เชื่อ หลักธรรมข้อนี้

เลือก รถ เพราะ เชื่อ ไปกับ คำหวาน ที่ คนขาย ป้อยอ ส่งข้อมูล ผ่านสื่อ ล้อมคนซื้อ ให้ เชื่อว่า เป็น รถดี คุ้มราคา เป็นยอดรถสำหรับ เอกบุรุษ

ซื้อรถ คันหนึ่ง ต้อง ยอมเป็น หนี้ ด้วยความเชื่อที่ว่า ซื้อรถ ต้องกู้
ขับรถที่ชอบ ใช้มันทุกวัน
ส่องกระจก มองตัวเอง
พบคน หน้าหมอง ใจแคบ โกรธง่าย หลงตัว
นี่แหละ รถที ไม่เหมาะ กับ ตัวคุณ ครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
ู^
^
อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก   หลวงพี่มาจากเสถียรธรรมสถานหรือเปล่าครับนี่  ;D

ว่าแต่ เสียดแทงใจผมมากเลยครับ สุดยอดๆ  8)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ parwitch

• **
ผมว่า เพราะภาษีมหาโหด ทำให้ไม่สามารถซื้อรถที่สมฐานะได้
รถที่ออกแบบมาให้วัยรุ่นเพิ่งเริ่มทำงานก็ถูกบวกภาษีเข้าไป
จนกลายว่าต้องมีฐานะมั่นคงก่อนถึงจะซื้อได้

ถ้าจะซื้อรถที่สมฐานะจริงๆ คงได้แค่รถมือสอง ตกรุ่น

ออฟไลน์ Suparoek.C

• **
ของผมเลือกสมฐานะครับ เเต่รถที่สมฐานะที่ผมจะซื้อต้องเป็นมือสองเท่านั้น
เช่นเบนซ์ต้องเป็นมือสอง ก็เท่ากับว่าซื้อรถสมฐานะในราคารถสมราคา
จริงๆซื้อป้ายเเดงได้ เเต่ไม่อยากเจ็บปวด เวลาขายครับ
เลยขอเลือกสมฐานะเเต่เป็นมือสองก็เเล้วกัน

ออฟไลน์ KKCP118

เลือกแบบสมราคาและสมฐานะไปควบคู่กันอ่ะค่ะ
แต่น่าจะเอียงมาทางสมราคามากกว่า
จริงๆ แล้วก้อคือเลือกรุ่นที่ชอบนั่นแหละค่ะ แต่ราคาต้องไม่เว่ิอร์จนเกินไป

คุณพ่อ คุณน้า กว่าจะมีรถขับขนาดนี้ ต้องทำงานเก็บเงินกันมาหลายสิบปี
ถ้าซื้อสดก้อคือ เงินเก็บล้วนๆ   คันที่ซื้อผ่อน ก้อเลือกผ่อนแบบที่ไม่ทำให้ตัวเองเดือดร้อน
ไม่ต้องกู้หนี้ยืมสินใครให้เป็นทุกข์อ่ะค่ะ  ;)

ออฟไลน์ KanaGata

• Newbie
  • *
ซื้อรถ....ให้สมกับฐานะ...ของตัวเอง

ใช้รถ....ให้สมกับราคา...ของรถ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ส่วนตัว แล้วแต่ใครจะให้ value กับอะไรมากกว่าครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Nuttie

ผมว่าถ้าสองอย่างมันมาด้วยกัน มันก็จะลงตัวและเหมาะสมมากที่สุดครับ

เมื่อผมสมัยเด็ก จำได้ว่าถ้าวันไหนพ่อขับ BM พาไปเที่ยว ผมจะดีใจมาก

แต่ถ้าวันไหนพ่อเอารถกระบะที่เอาไว้ส่งของไปหล่ะก็ ถึงขั้นงอแงไม่อยากไปกันเลยทีเดียว

และก็คิดว่าถ้าผมโตขึ้น ผมจะชื้อ BM แบบพ่อ

แต่พอเวลาผ่านไป ผมโตขึ้น รู้จักอะไรเป็นอะไรมากขึ้น เห็นคนรอบๆตัวหลายๆคนที่เขามีกำลังพอจะชื้อรถราคาหลายๆล้าน

แต่เขากลับใช้รถบ้านๆอย่าง Toyota Handa ผมก็เลยถามแม่ว่า ทำไมลุงคนนั้น ป้าคนนี้ ถึงไม่ชื้อรถแพงๆ ทำไมใช้รถถูกๆ

แม่ผมก็บอกกลับมาว่า ถ้าเขาทำตัวรวย วันนี้เขาคงจนไปนานแล้ว

ผมเลยเข้าใจและเปลี่ยนความคิดใหม่ จากคำพูดประโยคนั้นของแม่ผม และทำให้ผมรู้ว่าคนจะรวยหรือจนมันไม่ได้อยู่ที่การแต่งองค์ทรงเครื่อง

หรือไม่ได้อยู่กับรถที่หรูหราเลยสักนิด

ออฟไลน์ BigBlahBlah

โอ้ ไม่นึกว่าจะได้รับการตอบรับดีขนาดนี้

คือจริงๆ ผมก็อยากเพิ่มตัวเลือกอีกตัว คือ ความพอใจ(ชอบ) ด้วยนะครับ แต่คิดว่ามันค่อนข้างหลากหลายเกินไป

เพราะแต่ละคนมีความชอบโดยส่วนตัวไม่เหมือนกัน ให้ความชอบและเหตุผล(ปัจจัย)เป็นตัวเลือกตัวตัดสินสองคำนี้ดีกว่า

ที่ผมยกมาสองคำนี้มาถาม เพราะผมอยากให้ไปคนที่กำลังจะซื้อรถ แน่ใจว่าเค้าได้เลือกสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเค้า

เพราะทัศนคติของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน บางท่านเลือกอย่างใดอย่างนึง บางท่านเลือกทั้งสอง บางท่านบอกว่ายังไม่ใช่เหตุผลที่ดีพอที่จะเลือกรถ

ซึ่งอยู่ที่ว่าท่านนิยามสองคำนี้ว่าไง หรือบางท่าน อาจจะเลือกอย่างใดอย่างนึง ทั้งสองอย่าง หรือไม่ทั้งสอง ในต่างเวลาต่างวาระก็ได้

แต่เราสามารถแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้

โดนส่วนตัว ผมเลือกสมฐานะเป็นหลักและสมราคาเป็นรองครับ

ปล. ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาแสดงความคิดเห็นนะครับ

Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ Dr.Shank

เลือกรถ สมอะไรดีไม่รู้ ..

สำหรับผม

สมกับเงินที่มีในกระเป๋าครับ + ความชอบครับ

แต่ถ้ารถคันแรก คงเลือก"สมราคา"ไว้ใช้แหละครับเอามาใช้ก่อน คันต่อไปก็ค่อย "สมใจเรา"

;D
..

Chariot

• บุคคลทั่วไป
คก.คุณ traveller โดนมากครับ ผมเห็นด้วยสุดๆ

เป็นผมนะ ผมจะซื้อรถที่สมตัว ไม่เกินฐานะเลี้ยงดู

ถ้าเกิดรวยหน่อย นับเงินเดือนละแสน ผมจะขับ Nissan March โชว์ลูกน้องที่บริษัทเลยครับ

ส่วนโรงรถในบ้านก็คงมีรถแพงๆตามความชอบเก็บไว้ดูเล่น ไม่มีไว้โชว์ใคร

"ไม่อยากให้รถยนต์เป็นเครื่องมือตัดสินคนนะครับ"

ออฟไลน์ firstzeng

traveller  ได้ใจมากครับท่าน

แต่ผมเลือกรถที่ใช้ เพราะชอบมากกว่าครับ แล้วก็มาดูว่ามันสมราคาหรือไม่

เรื่องสมฐานะเนี่ย
บางคนซื้อรถคันละ 10 ล้าน ขนหน้าแขงยังอยู่ครบ เค้าก็เฉยๆ ชิวๆ ไป ไปถึงซื้อเลยไม่คิดมาก

เราซื้อรถ 1 ล้านคิดแล้วคิดอีกดูรีวิวแล้วดูรีวิวอีก ลองขับแล้วลองขับอีก จนอายตัวเอง 5 5 5

ออฟไลน์ POPROCK

ท่าน Traveller ความคิดดีครับ
สุดยอดมากๆ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ nomnaem

• Newbie
  • *
จากหลายๆท่านที่มาแสดงความเห็นในกระทู้นี้ ก็ได้ความคิดดีๆหลายอย่าง .. :) รวมทั้งของคุณ traveller ......อยากจะทำให้ได้อย่างนี้เหมือนกันล่ะ... ;)