ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม MERCEDES W203 ยังน่าสนใจไหมครับ  (อ่าน 29617 ครั้ง)

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
สอบถาม MERCEDES W203 ยังน่าสนใจไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 18:32:16 »
พอดีมีญาติๆกันกำลังจะได้มรดกเป็น BENZ C-CLASS W203 ตัว 200 KOM ปี 2003 หรือ 2004 ประมาณนี้ครับตัวก่อน FACELIFT รถวิ่งมาราวๆ 1 แสนเดียวอยากทราบสมรรถนะของรถรุ่นนี้และมีความจุกจิกแค่ไหนและมีอะไรตรงไหนที่ควรต้องดูแลเป็นพิเศษไหมครับและสมรรถนะ ณ.วันนี้ถ้าเทียบกับพวก ALTIS 1.8 , MAZDA 3 2.0 นี่ยังพอเทียบกันได้ไหมครับ (กลัวซ่อมแพง) โดยส่วนตัวยังรู้สึกว่ามันยังสวยดูดีอยู่มากครับสำหรับรุ่นนี้

ออฟไลน์ mozart

Re: สอบถาม MERCEDES W203 ยังน่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 21:24:15 »
รุ่นนี้ไม่เคยใช้ครับ แต่เข้ามาบอกว่าเจอที่ไหนต้องมองครับ ผมชอบมันมากกว่าตัวใหม่ด้วยซ้ำครับ ฮี่ๆๆ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถาม MERCEDES W203 ยังน่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 08:28:56 »
ถ้าซื้อมาทำ C32AMG หรือ C55AMG คุ้มครับ มือสองที่ยุ่นตอนนี้ราคาลงมาพอสมควรแล้ว น่าซื้อทั้งคันมาสลับชิ้นส่วน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 09:26:46 »
ค่าซ่อมแพงกว่า Altis อยู่แล้วล่ะครับ แต่ถ้าเทียบกับ Mazda 3 นี่ อาจจะสูสี ด้วยตัวรถมี Option เยอะกว่าก็อาจจะมีโอกาศที่จะต้องเสียค่าซ่อมเยอะกว่า เช่นระบบ ESC ที่เสียมันทุกคันเวลาเก่า ๆ ก็ไล่ไปครับตั้งแต่กล่อง ESC ตัวละหลายหมื่น เซนเซอร์ที่ล้อ ตัวละพันกว่าสองพัน เซนเซอร์ Yaw ตัวละสองหมื่นกว่า

หรือถนัดหาของเซียงกงก็ประหยัดไปได้ แต่ก็คงคาดหวังอายุการใช้งานได้ไม่นานอีกเช่นกัน สามสี่ปีก็อาจจะต้องได้ซ่อมกันใหม่

กล่องเครื่อง กล่องเกียร์ กล่องควบคุมระบบไฟฟ้าต่าง ๆที่มีอีกราว ๆ 10 กล่อง มีโอกาศเสียทุกตัว คันไหนแจ็กพ็อตเสียครบ ก็ร่วม ๆสี่แสน ที่รู้เพราะมีคนเข้าแต่ศูนย์ซ่อมศูนย์อย่างเดียวจ่ายมาแล้วร่วมสามแสนกว่า ทีละสองหมื่น สามหมื่น ซ่อมมันรายปักษ์เลยก็มี ซ่อมรายเดือนก็มี ซ่อมทุกสามเดือนก็มี
 คนส่วนใหญ่ที่ซื้อมือสองพึ่งพาเซียงกงเป็นหลักครับ แล้วใช้อู่นอกหาอะไหล่ให้ ค่าซ่อมจากหลักแสนก็เหลือหลักหมื่น พอทน ๆ ใช้กันไป

สมรรถนะรถเบนซ์ นอกจากที่มันจะเป็นรถขับหลัง ผมว่ามันขับไม่ได้เรื่องเลยเทียบกับรถขับหลังของ BMW รุ่นนี้มันแข็ง แต่ย้วย คือ กระแทกรอยต่อถนนก็ไม่ได้นิ่มอะไร แถมเข้าโค้งเสียวอีกต่างหาก เก็บเสียงดีกว่าBMW นิดนึง ดีกว่า ALTIS MAZDA ตรงเก็บเสียงแบบชัดเจน

ระบบแอร์ก็เป็นอะไรที่ต้องระวังครับ ขับในเมืองบ่อย ๆ ก็บอกลาชิ้นส่วนต่าง ๆได้เลย เช่นคอมแอร์ ตู้แอร์ พัดลมไฟฟ้า เป็นต้น เสียแน่ ๆ ครับ ช้าหรือเร็วมันก็เสีย

ระบบKompressor รุ่นนี้เขาดัง ใช้ครบสองแสนปุ๊ป(หรือบางรายก็ไม่ถึง) พัง ส่งซ่อมได้หลักหมื่น หรือใจถึงซื้อของใหม่ก็เกือบแสน

ชิ้นส่วนภายในเสียหายมีบ้างครับ ต้องซ่อมไม่ยากเท่าไหร่

ไฟหน้าชอบหมอง เหลือง ขัด ๆ ก็พอใช้ได้ เปลี่ยนใหม่ก็แพง เซียงกงถูกแต่ก็เหลืองอีกไม่นาน

กุญแจรถดอกละหมื่น บวกลบแล้วแต่ว่าซื้อกับใคร

ผมไม่รู้พื้นฐานการเงินของเจ้าของโพสท์ แต่สำหรับผม ผมรับได้แต่ก็แอบรู้สึกว่าอะไหล่หลายตัวมันแพงและไม่ทนกว่ารถยุโรปหลาย ๆคันอยู่หลายอย่าง เช่น BMW E46 M43, BENZ W124, VW New Beetle PQ43,  แต่ก็เป็นการเทียบที่ไม่ยุติธรรมเท่าไหร่เพราะรถเทคโนโลยีเก่า ๆ อะไหล่ถูกกว่าเป็นเรื่องปรกติครับ

ถ้าถามว่าน่าใช้ไหม มันก็น่าใช้ ใช้ได้ทุกวันก็จริง แต่ก็ไม่เหมาะจะเอาไปซิ่งแบบเดิม ๆ ดีกว่า Altis Mazda 3 แน่นอนเพราะมันแข็งแรงทางโครงสร้างกว่า เก็บเสียงดีกว่า แต่ขับดีกว่ารึเปล่าต้องไปลองเอง ชอบไม่เหมือนกันวัดไม่ได้ครับ คนที่ขับMazda 3 แล้วบอกว่าขับดีกว่า C-class มีเยอะแยะไป ขืนบอก Mazda 3 ขับแย่กว่าผมก็แย่สิครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 12:00:37 »
benzหลังจากw124อะไหล่แพงและไม่ค่อยทนเหมือนก่อนจุกจิกเยอะเหมือนบีเอ็ม
ภายนัยตากแดดมากๆก็กรอบแตกเยิ้มเหนียว ช่วงล่างfocusตัวปัจจุบันขับดีกว่าชัดเจน

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 12:30:32 »
รุ่นนี้อย่าเล่น เตือนด้วยความหวังดี

w202 , W204  ok
รุ่น W203 , W211, W220  ให้ข้ามไปเลย

แต่ถ้าไม่กลัวเรื่องซ่อม  และ คุยโวได้ว่า ฉันมีอู่เก่ง  ก็จัดไปเลย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 13:12:40 »
รุ่นนี้อย่าเล่น เตือนด้วยความหวังดี

w202 , W204  ok
รุ่น W203 , W211, W220  ให้ข้ามไปเลย

แต่ถ้าไม่กลัวเรื่องซ่อม  และ คุยโวได้ว่า ฉันมีอู่เก่ง  ก็จัดไปเลย
ขอโทษคนที่ชอบรุ่นนี้นะครับ คหสตผมว่ารุ่นนี้เป็น C-class ที่ไม่สวยที่สุด ผมชอบ W203 มากๆ เรียบๆดูดี ผมก็พอได้กะ W204 แต่รุ่นนี้ไม่ไหวเลยครับ
แต่ก็ยังดีกว่า E class ตากลมที่ไม่สวยที่สุดใน Benz ล่ะ 5555

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 13:43:58 »
สายตาผมว่ารถมันสวยจริง  ๆ น่ะรุ่นนี้  แต่ติดที่ว่าซ่อมแพงและจุกจิกเสียบ่อย  ขึ้นอยู่กับว่าจะเจออาการอะไร  มันจึงเป็นสาเหตุมั้งที่ทำให้รถรุ่นนี้ราคาลงอย่างเร็วตอนนั้น แต่ปัจจุบันราคามือ 2 ไม่ค่อยลงแล้ว  ถ้ารับสภาพการซ่อมแพงและจุกจิกได้ก็เอาเลยครับ ถึงแม้จะซ่อมอู่นอกผมก็ว่ามันแพงเกินไปอยู่ดี       เอกลักษณ์ของรุ่นนี้ไฟหน้าชอบเหลืองเป็นเอกลักษณ์ทำให้ราศรีรถตกไปพอควร  เปลี่ยนใหม่ก็เหลือง ทำให้มีราคี  มองคันไหนก็เหลืองแทบทุกคัน
แต่เป็นผมไม่เล่นเพราะรถเก่าแล้วและปัญหารถเบนซ์รุ่นหลัง W124  เป็นต้นมา ก็ตามที่เขากล่าวกันมาคือจุกจิกน่ารำคาญ ซ่อมแพง   ถ้าเล่นรถเก่ารถญี่ปุ่นสบายใจสำหรับผมมากกว่าเยอะ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 13:46:55 »
เห็นในลิงค์นี้เค้ามีตารางบอกว่าปีไหนฝาสีอะไรให้แรงม้ากี่แรงม้า   :)

http://www.clubcclass.com/webboard/viewtopic.php?p=152680&sid=09a8d901b5cd5df57ea4c6c0af9ce725
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:45:50 »
กลุ่มตาถั่วเป็นกลุ่มที่คนใช้เบนซ์อยากให้หลีกเลี่ยงครับ

แต่ถามว่าซ่อมได้มั้ย  ตอบว่าซ่อมได้ครับ มีอู่เก่งๆหลายๆอู่เยอะครับ แต่ราคาอะไหล่มันสูงไปหน่อย

ความสวยงาม ผมเองก็ชอบนะ รุ่นนี้ผมว่าดูสวยไม่สร่าง เพราะรุ่นใหม่ๆไม่มีไฟหน้าแบบนี้แล้ว เลยไม่มีเทียบครับ  ;)

ส่วนสมรรถนะ ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่น ยังไงรถยุโรปมันก็ดีกว่าอยู่แล้วครับ ไม่งั้นราคาขายก็ไม่ต่างกันอย่างน้อย 2 เท่ากับรถญี่ปุ่นหรอกครับ
แต่ถ้าเทียบกับ BMW ก็ต้องบอกว่าเค้าออกแบบมาคนละแบบกันครับ

BENZ เน้นนุ่ม นั่งสบาย ขับสบายๆไปเรื่อยๆ แอบแรงได้บ้าง
BMW เน้นดิบ แข็ง ขับซ่าส์ตามประสา เน้นแรง (สำหรับเครื่องใหญ่ๆหรือรุ่นใหม่ๆนะครับ)
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!