ผู้เขียน หัวข้อ: เขียนภาษาไทยให้ถูกไวยกรณ์ด้วยครับ เรื่อง คอมม่า  (อ่าน 45974 ครั้ง)

ออฟไลน์ Elestra

• Full Member
ภาษาไทย ไม่มีคอมม่าครับ ตามไวยกรณ์ เห็น HeadlightMag ใช้พร่ำเพรื่อบ่อยมาก ๆ
กฎเขาสอนในมหาวิทยาลัย ว่า ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ อย่าใส่ , คอมม่า ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
 :-[ :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ภาษาไทย ไม่มีคอมม่าครับ ตามไวยกรณ์ เห็น HeadlightMag ใช้พร่ำเพรื่อบ่อยมาก ๆ
กฎเขาสอนในมหาวิทยาลัย ว่า ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ อย่าใส่ , คอมม่า ครับ

แล้วที่เรียกว่า เครื่องหมาย จุลภาค คืออะไรหรอครับ ?

ออฟไลน์ Elestra

• Full Member

แล้วที่เรียกว่า เครื่องหมาย จุลภาค คืออะไรหรอครับ ?

นั่นแหละ อาจารย์ภาษาไทย สอนว่า ไม่ให้ใช้ ถ้าไม่จำเป็นครับ
เช่น Benz BMW Audi Toyota

ไม่จำเป็นต้องใส่

ใส่เฉพาะเมื่อทำให้สับสน
เช่น

10, 102, 305

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าใช้ แล้วมันช่วยได้ ก็ถูกแล้วครับ

แบ่งยี่ห้อรถหลายยี่ห้อ ก็ควรใส่
Mercedes, BMW, เออุได ก็ว่ากันไป ช่วยให้แบ่งแยกชัดเจนขึ้นเห็นๆ