ผู้เขียน หัวข้อ: Option แค่ตัวเสริม ราคาคือ Feature เด็ด ของ Pajero  (อ่าน 11926 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuy_pisit

• Newbie
  • *

ออปชั่นน้อยกว่า ราคาแพงกว่า  = ขอคิดดูก่อนครับ  ขอบคุณครับ  (ไม่เอา )
ออปชั่นน้อยกว่า ราคาเท่ากัน =  ขอราคาครับ ส่วนลดเท่าไหร่ ดอก เท่าไหร่ ของแถมอะไรครับ (เก็บไว้เป็นตัวเลือกรอง )
ออปชั่นเยอะกว่า ราคาเท่ากัน  =   ต้องไปชั่งใจก่อน (ซื้อถูกกว่านี้ได้มั้ยเนี่ย อยากได้  )
ออปชั่นเยอะกว่า ถูกกว่ากัน 200,000 ++    =  เอ่อ..... จองครับ

ตามหัวข้อครับ ครับ 

Pajero 2.4 GT premium 4 WD   VS  Futuner  2.8 V 4 WD      :  PAjero   ถูกกว่า  200,000   
Pajero 2.4 GT 2 WD                 VS  Futuner  2.8 V 2 WD      :  PAjero   ถูกกว่า  279,000
Pajero 2.4 GLS                        VS  Futuner  2.4 V 2 WD       :  PAjero   ถูกกว่า  231,000

แถมชุดแต่ง อีก 14,000   มี ประกันชั้น 1ด้วย 

เอ่ออ....... Toyota  แก้เกมยังไงดีครับ  ????????????????   

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
Re: Option แค่ตัวเสริม ราคาคือ Feature เด็ด ของ Pajero
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 00:44:34 »
คิดง่ายๆ

Fortuner AT ตัวถูกสุด ราคาพอๆกับ Pajero ตัว TOP ขับ 4

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: Option แค่ตัวเสริม ราคาคือ Feature เด็ด ของ Pajero
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 00:55:24 »
ถึงผมจะจองปาไปแล้ว...
แต่ผมก็อาจจะออกจูนตัวท๊อปได้ทุกเมื่อ

ภายในจูนมันฟินกว่าปาเยอะมากครับ
ที่เหลือก็รอดูตอนทดลองขับ ถ้าอารมณ์แบบห่างกะจูนเยอะมากๆ
8เกียร์ที่ผมรอคอย ก็คงต้องรอกันต่อไป

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 01:12:11 »

ออปชั่นน้อยกว่า ราคาแพงกว่า  = ขอคิดดูก่อนครับ  ขอบคุณครับ  (ไม่เอา )
ออปชั่นน้อยกว่า ราคาเท่ากัน =  ขอราคาครับ ส่วนลดเท่าไหร่ ดอก เท่าไหร่ ของแถมอะไรครับ (เก็บไว้เป็นตัวเลือกรอง )
ออปชั่นเยอะกว่า ราคาเท่ากัน  =   ต้องไปชั่งใจก่อน (ซื้อถูกกว่านี้ได้มั้ยเนี่ย อยากได้  )
ออปชั่นเยอะกว่า ถูกกว่ากัน 200,000 ++    =  เอ่อ..... จองครับ

Pajero 2.4 GT premium 4 WD   VS  Futuner  2.8 V 4 WD      :  PAjero   ถูกกว่า  200,000   
Pajero 2.4 GT 2 WD                 VS  Futuner  2.8 V 2 WD      :  PAjero   ถูกกว่า  279,000
Pajero 2.4 GLS                        VS  Futuner  2.4 V 2 WD       :  PAjero   ถูกกว่า  231,000

แถมชุดแต่ง อีก 14,000   มี ประกันชั้น 1ด้วย 

เอ่ออ....... Toyota  แก้เกมยังไงดีครับ  ????????????????

อัยยะ คารมณ์ คม คาย

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 05:25:17 »

ไม่แก้ครับ เพราะเป็นเจ้าตลาดขายได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 05:36:48 »
ผมว่าปารู้ตัวว่าตั้งราคามาเท่ากันหรือใกล้เคียงก็ขายไม่ได้อยู่ดี พอดูราคาจูนแล้วลดแต่เริ่มขายเลยดีกว่าตั้งราคามาเท่าหรือต่ำกว่าเล็กน้อยแต่สักพักก็ต้องลดอยู่ดีสู้แบบนี้ดีกว่า คนซื้อก่อนไม่เจ็บใจด้วย ผมว่ามิตซูคิดถูก
 อยากเห็นปายอดแซงจูนเหมือนแอคคอร์ดแซงคัมรี่ พี่โตจะได้บทเรียนไปอีกบท5555

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 06:14:34 »
ผมว่าปารู้ตัวว่าตั้งราคามาเท่ากันหรือใกล้เคียงก็ขายไม่ได้อยู่ดี พอดูราคาจูนแล้วลดแต่เริ่มขายเลยดีกว่าตั้งราคามาเท่าหรือต่ำกว่าเล็กน้อยแต่สักพักก็ต้องลดอยู่ดีสู้แบบนี้ดีกว่า คนซื้อก่อนไม่เจ็บใจด้วย ผมว่ามิตซูคิดถูก
 อยากเห็นปายอดแซงจูนเหมือนแอคคอร์ดแซงคัมรี่ พี่โตจะได้บทเรียนไปอีกบท5555

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 06:22:44 »
เป็น segment ที่มีตัวเลือกมากกจริวๆครับ นี่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 06:26:42 »
ถ้า....ต่างกัน 2แสน ได้เครื่องแรงกว่าเห็นๆจากFortuner อ็อพชั่นFortunerได้ใช้เยอะกว่า(อ็อพชั่นPajroเยอะแต่อาจไม่จำเป็น) ใช้รถ 8-10ปี ผมเลือกFortunerนะ ระยะยาวคุ้มกว่า " แต่..นี่มัน(ถ้า)นี่นา  งั้นไปPajeroแหละ อิอิ"
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 07:09:04 »
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ ที่บ้านใช้แต่ H กับ T มาตลอด แต่ถ้าจะซื้อ ppv สักคัน คิดกลับไปกลับมายังไง ก็ PJS ครับ
รุ่น top สำหรับผมที่ใช้รถในชีวิตประจำวันแบบทั่วไปความระบบปลอดภัยครบเพียงพอแล้วไม่ต่างกะ Fortuner  ระบบเอนเตอร์เทรนเมนท์ในรถผมว่า PJS เค้าให้มาเพียงพอแล้วน่ะไม่ต้องไปติดเพิ่ม มีจอให้ด้วย  สำหรับผมมีอย่างเดียวน่ะที่แพ้ fortuner คือ ความสวยโดยเฉพาะภายใน  แต่ภายใน FJS ก็พอไหวน่ะสำหรับผม  แต่พอดูราคาแล้วไม่ลังเลครับ pjs ชัวร์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 07:15:50 »
ทำการตลาด โดยเน้นที่ ราคา ยังไงก็มีผลต่อคนซื้อมากที่สุดนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 08:05:27 »
รอส่งมอบอีกแป้บ พอเห็นวิ่งบนท้องถนนนั่นแหล่ะครับมันยิ่งจะกระตุ้นต่อมอยาก ได้เห็นท่วงท่าลีลาบนท้องถนนจริง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 08:12:59 »
โดยส่วนตัวผมว่า Fortuner ก็ยังมีความน่าซื้อในตัวของมันอยู่ครับ
แต่กับแค่รุ่น 2.4G M/T 1,199,000 และ 2.4V A/T 1,369,000 บาท
เท่านั้นนะ นอกนั้นไปแบรนด์อื่นดีกว่า

การจัด Packing Interior ต่างๆ โดยรวมต้องยอมรับว่า Fortuner
ทำได้ดีกว่า Pajero Sport นะ (สำหรับผม) ตรงนี้อาจจะดึงดูดลูกค้า
ไม่ให้หนีไปจาก Toyota รวมถึงความมั่นใจในแบรนด์ที่มีมากกว่า

แต่มิตซูบิชิแก้เกมส์จุดอ่อนของตัวเองตรงนี้ด้วยกลยุทธ์ทางด้านราคา
ตั้งแต่ต้น (ปกติชอบอัดแคมเปญ แจกส่วนลดเยอะๆตามมาทีหลัง)
ทำให้ลูกค้าหันมามองทันที เงินและความคุ้มค่าดูเหมือนจะเป็นปัจจัย
สำคัญมากขึ้นกว่าแต่ก่อน ในยุคที่เศรษฐกิจชะลอตัวแบบนี้

ยอดจองเฉพาะในงาน ไม่รวมวันเสาร์-อาทิตย์ 2 วันสุดท้าย
รวมประมาณ 1,200 คันครับ ณ ตอนนี้

ออฟไลน์ tuy_pisit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 09:16:40 »
ผม จขกท นะครับ ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็น
ผมเห็นแล้วคันมือ อยากไปเป็นเซลส์มิตซู จะปิดการขายด้วยประโยคเด็ดว่า

"ผมเชื่อว่าส่วนต่าง 200,000 ที่มิตซูมอบให้พี่มันเอาไปเติมความฝันอื่นๆของพี่ได้อีกเยอะครับ ถ้าพี่อยากได้รถไว้ใช้งานจริงๆ มันไม่มีเหตุผลใดที่พี่จะไม่เลือก Pajero ครับ....(ยิ้ม)......จองเลยมั้ยครับ บัตรเครดิต KTC ได้ส่วนลดเงินจองอีก 20%ครับ.....^_^ (ปิดการขายแบบหล่อๆครับ)

ส่วนสิ่งที่ผมคาดหวัง

ผมหวังว่า Fortuner จะสู้ด้วยการ เพิ่ม ออฟชั่น ใน MC ครับ พร้อมแคมเปญ ส่วนลด มันจะทำให้ตลาด มีการแข่งขันกันดุเดือด ทำให้ประโยชน์เกิดกับผู้บริโภคอย่างเราๆท่านๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2015, 09:20:14 โดย tuy_pisit »

ออฟไลน์ porcupine

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 09:19:40 »
มิตซูจอมดั๊มราคาอยู่แล้ว เผลอๆซื้อทีหลังรวมๆถูกกว่าตอนเปิดตัว แต่ต้องรอนานหน่อยให้ยอดขายอิ่มตัว

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 09:44:38 »
ไม่ว่าจะกั๊ก หรือลดต้นทุนมาก ขายแพงกว่า แต่โตโยต้าเก่งมากคือเรื่อง "ทำอะไรที่ตาคนซื้อมองเห็นให้ออกมาดูดี" เอาจริงๆ จะมีซักกี่ % ของคนที่ซื้อรถจะศึกษาอ๊อปชั่นโยละเอียด และลองขับเทียบกันจริงๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 10:11:25 »
โดยส่วนตัวผมว่า Fortuner ก็ยังมีความน่าซื้อในตัวของมันอยู่ครับ
แต่กับแค่รุ่น 2.4G M/T 1,199,000 และ 2.4V A/T 1,369,000 บาท
เท่านั้นนะ นอกนั้นไปแบรนด์อื่นดีกว่า

การจัด Packing Interior ต่างๆ โดยรวมต้องยอมรับว่า Fortuner
ทำได้ดีกว่า Pajero Sport นะ (สำหรับผม) ตรงนี้อาจจะดึงดูดลูกค้า
ไม่ให้หนีไปจาก Toyota รวมถึงความมั่นใจในแบรนด์ที่มีมากกว่า

แต่มิตซูบิชิแก้เกมส์จุดอ่อนของตัวเองตรงนี้ด้วยกลยุทธ์ทางด้านราคา
ตั้งแต่ต้น (ปกติชอบอัดแคมเปญ แจกส่วนลดเยอะๆตามมาทีหลัง)
ทำให้ลูกค้าหันมามองทันที เงินและความคุ้มค่าดูเหมือนจะเป็นปัจจัย
สำคัญมากขึ้นกว่าแต่ก่อน ในยุคที่เศรษฐกิจชะลอตัวแบบนี้

ยอดจองเฉพาะในงาน ไม่รวมวันเสาร์-อาทิตย์ 2 วันสุดท้าย
รวมประมาณ 1,200 คันครับ ณ ตอนนี้

คุยกับเซลโตโยต้า รุ่นที่ขายดีคือ 2.4 จริงๆครับ คนไทยชอบเครื่องเล็ก  ;D  ;D

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 10:25:01 »
เห็นด้วยครับ ผมเคยซื้อเก๋งมิตซูฯ คลาสเดียวกับโตโยฯ ราคาถูกกว่าเป็นแสนและได้รถดีกว่าด้วย (ยกเว้นเครื่องยนต์แพ้ขาด)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 10:32:45 »
เชื่อมั้ย เมื่อวานผมตั้งใจขับรถไป-กลับ ระยะทาง 500 กม.
เพื่อไปดู PjS และหวังว่าจะจองเลย แต่พอไปเจอภายใน
วัสุที่ใช้ผมกลับเกิดความลังเล สุดท้ายก็ยังไม่ได้จอง
ขอลองขับก่อน วัสดุภายในใช้ของไม่ดีเลยครับ ลองจับ
ลองสัมผัสแล้วมันไม่โอเคเลย ถ้าแพงกว่าสัก 3-5 หมื่น
แล้วได้ภายในเนี๊ยบๆผมก็ยินดีจ่ายนะครับ แต่เท่าที่เห็น
ในคันโชว์ผมผิดหวังพอสมควรเลยครับ ยังไงคงไม่ตัดออก
จากตัวเลือก เหลือแค่ 2 คัน คือ EV กับ PJS คงรอขับ
แล้วสรุปอีกที

ปล.ถ้าภายใน PJS มาดีกว่านี้ คงจองไปเมื่อวานแล้ว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 10:59:17 »
ชื่อแบรนด้อยกว่าถ้าไปขายราคาเท่าเค้ามันจะขายออกไหม คิดไรกันมากมาย

บ้านผมเคยซื้อรถที่ไม่ใช้เจ้าตลาดอยู่คันหนึ่ง เทียบกันระหว่างรถเจ้าตลาด
ปีแรกๆเข้าศูนย์ราคาไม่ต่างกันมาก พอหลังๆสัก5ปีขึ้น เข้าศูนย์ราคาเจ้าตลาดไม่ค่อยเพิ่มแต่ที่ไม่ใช่เจ้าตลาดโดนไปปีล่ะเกือบหมื่นตลอด
จะขายก็ขายไม่ออกอีกสุดท้ายจอด

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 11:12:08 »
ท่านใดที่มีลูกเล็กกะลังซน คงต้องดูแลสภาพภายในหนักหน่อยนะครับสำหรับใครที่ชอบให้มันหรูสะอาดดูดีตลอดไม่ว่ายี่ห้อไหน เพราะมันจะสกปรกได้บ่อย และรกอยู่เรื่อยๆ ยิ่งรถ ppv/suv ด้วยแล้วหนีไม่พ้นปัญหาเหล่านี้แน่ๆด้วยวัตถุประสงค์การซื้อการใช้งาน ให้อีกอย่างภายในควรเป็นวัสดุที่ดูแลทำความสะอาดง่ายจะดีครับบ  :D

ออฟไลน์ Nismo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 13:56:14 »
ผม จขกท นะครับ ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็น
ผมเห็นแล้วคันมือ อยากไปเป็นเซลส์มิตซู จะปิดการขายด้วยประโยคเด็ดว่า

"ผมเชื่อว่าส่วนต่าง 200,000 ที่มิตซูมอบให้พี่มันเอาไปเติมความฝันอื่นๆของพี่ได้อีกเยอะครับ ถ้าพี่อยากได้รถไว้ใช้งานจริงๆ มันไม่มีเหตุผลใดที่พี่จะไม่เลือก Pajero ครับ....(ยิ้ม)......จองเลยมั้ยครับ บัตรเครดิต KTC ได้ส่วนลดเงินจองอีก 20%ครับ.....^_^ (ปิดการขายแบบหล่อๆครับ)

ผมหวังว่า Fortuner จะสู้ด้วยการ เพิ่ม ออฟชั่น ใน MC ครับ พร้อมแคมเปญ ส่วนลด มันจะทำให้ตลาด มีการแข่งขันกันดุเดือด ทำให้ประโยชน์เกิดกับผู้บริโภคอย่างเราๆท่านๆ ครับ
+++ 1
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 16:23:13 »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ ถ้าหาก For จะสู้ด้วยการเพิ่ม Option ให้เมาะสมกับราคาที่ต่างมากขนาดนี้ ก็จะดีมากเลยผลประโยชน์จะตกแก่ผู้บริโภคอย่างเป็นธรรม การ + ค่าการตลาดเข้ามาในราคาขายของ For จนราคาสูง เพราะ Toyo เชื่อในกลุ่มลูกค้าของตนว่ายังไงก็ซื้อ

ส่วนการบุประตูของมิตซู หากกลับไปดู review ใน the clip : Triton คุณJ!mmy พูดไว้ชัดครับ ลองกลับไปดูกันครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 17:09:50 »
จนวันนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจว่า option เบาะแถว 2 เลื่อนหน้า-หลังได้ที่ mitsu ตัดออกไป จะตัดออกไปทำไมในเมื่อ pjs ตัวก่อนปีแรกๆยังปรับเลื่อนได้ พอตัวปีท้ายๆ ตัดออกไป แล้วนี่ตัวใหม่ออกก็ยังไม่ใส่เข้ามาอีก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 17:28:53 »
มันก็เป็นไปได้นะ
PJS โฉมที่แล้ว ถ้าราคาเท่าจูนไม่รู้จะขายดีเหมือนก่อนหรือเปล่า

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 17:38:00 »
ผมว่าปีหน้าก็จะถูกกว่านี้แม้ภาษีจะขึ้น. เพราะถ้าราคาแพงกว่า ณ ตอนนี้ ความคุ้มค่าหายไปหมด ทั้ง for ev pa

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 18:18:54 »

เห็นด้วยครับ  ผมก็คิดมานานล่ะ     ถ้าซื้อกันแค่รุ่น 2wd  ผมว่าตัวรองของฟอร์จูเนอร์ 2.4V   ก้คุ้มค่าล่ะ 
แต่ที่ติติกันนี่ ผมติรุ่น Top  เพราะตัวผมมักซื้อรุ่น Top  ไม่มองรุ่นรอง    แต่คนทั่วไปไม่ได้ซื้อรุ่น Top  อยู่แล้วจะไปติฟอร์ทำไม แล้วเบางคนไปรอ Option  2wd  ไปรอทำไม ในเมื่อมันให้มาแค่นี้ถือว่าเยอะแล้ว

ถ้ารุ่น Top 4x4 ด้วยกันยังถือว่าต้องคิดหนักกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ MoD-X

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 23:59:54 »
ผมไปดูวันงานมา แล้วผิดหวังเรื่องพื้นที่ภายในของ ปาเจโร่ มากกก นั่งฝั่งคนขับแล้วติดหัวเข่า มันแคบไป

แต่พอมาคิดดู ถูกกว่า 2 แสน เบาะหลังพับเรียบ  นั่นทำให้ผมจ่ายเงินจอง + ซื้ออุปกรณ์แต่งเพิ่มอีก 3 หมื่น

เรื่องใหญ่ คือ ราคา ต่อมาคือ เบาะแขวน (ทำไมไม่ไปเรียนพับเบาะจากยี่ห้ออื่นบ้าง.....)

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 10:39:56 »

ไม่ต้องแก้ครับ แค่นึกหน้ากับการทำงานช่างศูนย์มิตซูแถวบั้าน ผมก็ไม่เข้าไปดูรถละครับ