ผู้เขียน หัวข้อ: รถญ๊ปุ่นรุ่นไหนบ้างที่เคยมีขายในประเทศแล้วมี Option ความปลอดภัยดังนี้  (อ่าน 3381 ครั้ง)

ออฟไลน์ vinkavin

• Newbie
  • *
กำลังหารถสำหรับตัวเองและคนที่ผมรักเดินทาง อยากได้รถที่ปลอดภัยระดับหนึ่ง เลยอยากได้ option ความปลอดภัย ดังนี้
- ถุงลมนิรภัยด้านข้าง หรือ ม่านนิรภัยด้านข้าง
- ระบบป้องกันการชนด้านหน้า
ไม่ต้องมีครบทั้ง 2 ข้อก็ได้นะครับ
ตอนนี้จ้องๆ Honda Jazz JP version อยู่ อยากได้ตัวเลือกเพิ่มเติมครับ รบกวนเพื่อนๆ แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Pajero Sport ใหม่มีครับ

CX-3 ที่กำลังจะออกก็มีครับ

Ford Focus ก็มีนะครับ (แต่เป็นรถ อเมริกา)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ iROH

• Newbie
  • *
เรื่อง airbag รถญี่ปุ่นที่นึกออกน่าจะเป็นพรีอุส กับพวกเล็กซัส ครับ ส่วนใหญ่ที่ออกมาหลังๆ มีให้ 6 ใบ 8 จุด  side airbag เฉพาะคนขับ กับคนนั่งหน้า
หารุ่นที่มี side airbag คนนั่งหลังน้อย มีแต่ม่านถุงลม ซึ่งป้องกันเฉพาะส่วนบน กับพวกเศษกระจก ถ้าจะให้ปลอดภัยควรมี side airbag ด้วย ป้องกันช่วงลำตัว อันนี้อ่านมาจาก iihs report นะครับ ลอง google ดูครับเข้าใจว่า jazz jp มีนะครับ ถ้ามีคนนั่งหลังบ่อย แล้วให้ความสำคัญกับเรื่องพวกนี้ก็ควรมีไว้ เรื่องขนาด กับความสูงของรถ กับพวกระบบควบคุมเสถียรภาพก็ช่วยเยอะครับ ตัวเลขจากสถิติ เซฟชีวิตไว้เยอะ ในชีวิตจริงเคยได้ใช้ abs ครั้งเดียว ดีใจที่รถ ppv เริ่มมีแบบนี้มาให้  ตำแหน่งคนนั่งสูง รถหนัก โมเมนตัมเยอะ เผลอๆไม่มี side airbag คนนั่งหลัง อาจเซฟพอควร ไม่รู้มีใครทำทดสอบชนเปรียบเทียบหรือยัง

promt

• บุคคลทั่วไป
อย่าลืมระบบ TRC และ ESP ครับ
ช่วยได้เยอะ
เพื่อคนที่รัก "เดินทาง"

ออฟไลน์ Mr.PP

• Newbie
  • *
ผมแนะนำว่าหากมีเวลาว่างหน่อย ถ้ารู้ชื่อรุ่นของรถแล้วลองเข้าไปดู Crash Test ใน Youtube ด้วยนะครับ เพราะว่าถ้าผมจำไม่ผิดช่วงก่อนหน้านี้ไม่กี่ปี มีการเปลี่ยนมาตรฐานการชนแบบ Small overlap หรือแบบปะทะ 25% ของหน้ารถ รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่ในหลาย ๆ รุ่นก็ได้เกรด Acceptable หรือไม่ก็ poor ไปเลยก็มีครับ สิ่งที่เกิดขึ้นจากการทดสอบคือ Airbag ทำงานแต่หัวของหุ่นทดลองก็ดันไปฟาดกับเสาเอบ้าง ไปซุกอยู่ขอบประตูบ้าง มันเป็นเพราะความแข็งแรงของห้องโดยสารครับ แต่ระดับ Good Excellent ก็มีนะครับ ทดสอบแล้วหน้าของหุ่นจิ้มเข้า Airbag เต็ม ๆ บางรุ่นแอบมี Airbag หัวเข่าซุกอยู่ด้วยครับ
หากรถทุกคันนั้นหมายถึงเครื่องจักร ความปลอดภัยจึงต้องเป็นอันดับแรกที่คำนึงถืงเมื่อเราทำงานกับเครื่องจักรทุกชนิด รถก็เช่นกัน

camry 3.5 ครับ

1.มีถุงลมคู่หน้า และ ด้านข้าง (ไม่มีม่านถุงลม)

2.มี radar cruise control + pre crash

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
Mazda3 ตัว ท๊อป อะครับ มีครบ แต่ไม่มีครูส คอนโทรล + ไม่มีเบาะปรับไฟฟ้า

;D
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(