ผู้เขียน หัวข้อ: พบปัญหารักพี่เสียดายน้อง เมื่อไปจองรถ Mazda ครับ  (อ่าน 10897 ครั้ง)

ออฟไลน์ theaeg

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ เพื่อนๆพี่ๆทุกท่าน
มีเรื่องมารบกวนขอความเห็นจากทุกท่านครับ

มีโครงการที่จะต้องออกรถใหม่ เมื่อรถยนต์ C-Segment เก่าออกมาเมื่อยี่สิบปีที่แล้วคันใช้ประจำค่อนข้างงอแง ช่วงหลังต้องพาเข้าซ่อมบ่อยมาก
จึงตัดสินใจออกรถใหม่ไว้ใช้งานหลักสักคันครับ

โดยส่วนตัวถ้าคิดเป็นโจทย์การให้คะแนนพิจารณาซื้อรถจะแบ่งเป็น
สมรรถนะ 30 การตกแต่ง 20 ความประหยัด 20 ความสะดวกสบาย 15 ความคุ้มค่าราคา 15

ดูมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ สุดท้ายมาจบที่เทคโนโลยี Skyactiv จากค่าย Mazda

แต่พอไปทดลองขับจริงๆ ได้มีโอกาสลองทั้งสองรุ่น คือลองรุ่นพี่ Mazda3 ตัว S และรุ่นน้อง Mazda2 Diesel ตัว Top ได้ความรู้สึกที่เหมือนกับว่า
Mazda3 ฟีลเป็นเหมือนพี่วัยกลางคนที่ดูหล่อแบบภูมิฐาน ที่ให้ความนุ่มสุขุม มีกลิ่นพรีเมี่ยมนิดๆแต่ถ้าจะให้ดึงพลังเมื่อไหร่ ก็จะให้แบบมาโหดพอตัวสมความเป็นพี่
Mazda2D เป็นน้องวัยรุ่น ที่ให้ความจี๊ดจ๊าดตามไว แฝงไว้เต็มด้วยความประหยัด กับโฉมหน้าตกแต่งที่ภายนอกภายในที่ดูหล่ออินเทรนด์ อินดี้ เทคโนโลยี Gen Y

ปกติแล้วผมค่ใช้รถค่อนข้างเยอะ โดยเฉลี่ยแล้ว เดือนละประมาณ 4000-5000 Km เนื่องจากงานต้องเดินทางไปหลายจังหวัด อาจต้องเดินทางปกติขั้่นต่ำวันละ 100 โล หรือถ้ามากสุดๆถึงวันละ 600 โลก็มี และก็มีท่องเที่ยวไปทางเหนือ ขึ้นเขาลงดอยอยู่บ่อยๆ อนาคตไม่แน่ว่าอาจจะได้ไปทำงานอยู่แถบนั้่น เดินทางคนเดียวเป็นส่วนใหญ่ แต่ก็มีสมาชิกร่วมทางด้วยเป็นบางครั้ง ปกติขับพื้นฐาน 120-160 km ในทางนอกเมืองยาว และมีน้ำมันจากบริษัทให้ไว้ใช้ประมาณเดือนละหมื่นบาท แต่ถ้าอนาคตถ้าต้องเปลี่ยนงานและไม่มีน้ำมันมา Support การเดินอาจลดลงเฉลี่ยเหลือวันละประมาณ 50 โลครับ

โดยตอนตัดสินใจซื้อ ความติดในการตัดสินใจเปรียบเทียบตีเป็นคะแนนแล้ว
Mazda 3 ตัว S
สมรรถนะ ได้ 30 เนื่องจากได้พละกำลังดี แรงดึงดี และความนุ่มที่ไม่กระด้างเท่าตัวน้อง
การตกแต่ง ได้ 20 สวยทั้งภายนอกและใน
ความประหยัดได้ 10 โดยถ้าเทียบกับน้องแล้วน้องนำขาดในเรื่องนี้
ความสะดวกสบาย ได้ 15 ด้านหน้าด้านหลัง นั่งได้สบายดี กว้างขวาง มีสิ่งอำนวยความสะดวกครบ
ความคุ้มค่าคิดว่าประมาณ 10

Mazda 2D ตัว TOP
สมรรถนะ ได้ 20 แรงต้นให้ความรู้สึกกะปรี้กระเปร่าดี ปลายย่านความเร็วสูงแรงอาจจะหายนิดนึง
การตกแต่ง ได้ 20 ภายในผู้โดยสารตอนหน้า ชอบมาก ชอบกว่า Mazda3 แต่ภายนอกแอบชอบ 3 มากกว่า 2 นิดๆ
ความประหยัด ได้ 20 : ประหยัดจริงๆ Diesel ตัวนี้เอาคะแนนเต็มไป
ความสะดวกสบาย ได้ 10 ด้านหน้าสบาย ด้านหลังพอใช้งานได้และไม่มีที่วางแก้ว
ความคุ้มค่า ได้ 15 ราคาพอเหมาะสมกับตัว แต่นี่ถ้ามี ไฟหน้าเหมือน Spec ญี่ปุ่นนี่คงจบตัวนี้แบบไม่คิดมากไปละ

รวมคะแนนเปรียบเทียบจากสองตัวนี้ คะแนนนี่ได้ 85 เท่ากันพอดิบพอดี

ทั้งสองตัวให้ความรู้สึกที่รักพี่เสียดายน้องมากครับ ตอนจองนี่บอกกับเซลล์เลยว่าพี่ตัดสินใจลำบากจริงๆ พี่คงหลายใจรักทั้งพี่เสียดายทั้งน้อง ถ้าภายหลังเปลี่ยนใจนี่อย่าว่ากันนะ  ด้วยค่าตัวที่ห่างกัน สองแสนnetๆ (หลังหักส่วนลดที่ทางเซลล์ให้แล้ว) สรุปก็จิ้มเลือกสองไปก่อนครับ แต่กลับมาคิดดูแล้วว่าถ้าอนาคตคงมีได้ไปเบิกแม็กใหม่ เปลี่ยนไฟ(ตัวญี่ปุ่น) ใส่ Skirt แน่ๆ หรือมันจะพอๆกับสามนะ

เลยอยากลองมาถามความเห็นเพื่อนๆ พี่ๆในบอร์ดสมมติว่าถ้า เงื่อนไข และการใช้งาน คล้ายๆกับผม เพื่อนๆพี่ๆจะเลือกรุ่นไหนดีครับ

เพิ่มเติม : รถคันนี้ออกมาแล้วจะใช้งานเป็นประจำครับ แต่ที่บ้านจะมีรถไว้ใช้งานเสริมมีกระบะ Vigo 4 ประตู และ รถเก๋งขับสนุก Evo5(ไม่ใช่สีเหลืองคันในตำนานนะครับ ;D)

ปล. เป็นสมาชิกใหม่แต่ติดตามผลงานของพี่ๆ ในบอร์ดมาช่วงนึงแล้ว ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ   :-[

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: พบปัญหารักพี่เสียดายน้อง เมื่อไปจองรถ Mazda ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 22:49:32 »

เลือก size รถก่อน   นั่งกี่คน  ความสะดวกสบาย

ออฟไลน์ SM.

Re: พบปัญหารักพี่เสียดายน้อง เมื่อไปจองรถ Mazda ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 22:55:22 »
ถ้าให้เหมาะกับการใช้งานประจำ คงต้อง 2 ครับ

แต่เท่าที่อ่านดู เหมือน จขกท จะชอบ 3 มากกว่า

อาจจะต้องลองชั่งน้ำหนักดูครับ ว่าจะเอาประหยัด หรือจะเอาถูกใจ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 23:02:24 »
ถ้าติดปัญหาแค่ไฟโปรเจคเตอร์ Retrofit ร้านๆดีๆ ลูกแก้วLexus หรือรอสักพักไฟแท้ๆตามเชียงกงคงมาเยอะค่ะ
แล้วเท่าที่อ่านมาใช้คนเดียว +ขึ้นเขาภาคเหนือ รถดีเซลขึ้นเขาดีกว่าเบนซินเยอะเลยค่ะ สบายๆ

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 23:25:55 »
สองตัวเลือกนี้ผมจิ้ม 3 ตัว S แบบไม่ลังเลเลยครับ
- เครื่องใหญ่ แรงกว่า อันนี้สำคัญสุด
- รถใหญ่กว่า ด้านหลังนั่งสบายกว่า
- มีที่เท้าแขน ไว้ขับทางไกลไม่เมื่อยมาก
- ไฟหน้าไฟท้ายสวยมาก
- ล้อ 18 สวยจบ ไปพ่นสีให้ออกเทาๆเงาๆอีกนิด
- ความประหยัดไม่สนใจเพาะใช้เงินบริษัทเติมน้ำมัน

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 23:26:41 »
พูดกันจากใจเลย

ผมเป็นคนที่ไม่ชอบหน้าตา Mazda 2 เลยซักนิด ท้ายตัว 4 ประตูหนะสวย แต่หน้าไม่ผ่าน

เพราะมันเอา Mazda 3 มาย่อ จนรู้สึกว่าหน้าตามันไม่ใช่เลย

ตาโตๆ จะงอยปากใหญ่ๆ มันตลก มันต้องหน้ากว้างๆ ทรงหล่อๆ แบบ Mazda 3

Mazda 2 เหมือนเอา สามไปย่อส่วนแบบ บีบๆ ย่อๆ ไม่มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง เหมือนดูดมาจาก 3 แต่แค่เอามาย่อส่วน

สัดส่วนตลก และผิดเพี้ยน

เป็นผม ไป Mazda 3 ไม่ลังเลเลย อยากประหยัด ติดแก๊สเอา

ออฟไลน์ ASH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 23:39:34 »
นี่นึกว่าตัวเองตั้งกระทู้เองเลย ผมก็รู้สึกเหมือนกันเลยครับ ระหว่าง2-3 จอง2top dieselไปก่อน
ตอนนี้จะรับรถแล้ว กลุ้มใจ   
ผมติดไม่มั้นใจเครื่อง3 เห็นว่าตอนเดินเบามีสั่นด้วย แต่โคมไฟหน้า2+ชุดแต่งมันจะเท่ากับ3อยู่แล้ว
มาสด้า2มันเล็กตอนเทสพอรับได้ แต่ใช้ๆไปไม่รู้จะอึดอัดหรือป่าวผมตัวใหญ่ด้วยสิ ไม่เคยขับรถเล็กมาก่อนด้วย
โอ้ยย กลุ้ม

ปล. แต่คุณขับทางไกล120-160 เจ้า3ก็หนวกหูเอาเรื่องอยู่นะครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 23:43:04 »
ถ้าเลือก M2 Diesel แล้ว
ขอให้เป็นรถตัวอย่าง คันแรก ที่วิ่งแตะ100,000กม.นะครับ เพื่อพิสูจน์สมรรถนะ และคุณภาพของรถ

สำหรับขับทางไกล เลือกเครื่อง2.0 จะสบายกว่าครับ อัตราเร่งดีกว่า ห้องโดยสารที่ใหญ่กว่า
ผมนั่ง M3 Skyactive ของพี่ชาย สังเกตแกเหยียบ 100-140++ ในเวลาอันสั้น ตามสมรรถนะของรถ2.0
ซึ่งเครื่อง1.5Diesel สมรรถนะอัตราเร่ง ด้อยกว่านี้ ความรู้สึกจะต่างกัน

คงได้เจอกันระหว่างทาง ตรงไหนสักแห่ง บนสายเหนือ กทม.-เชียงใหม่ครับ
พื้นฐานช่วงล่างรถดีอยู่แล้ว สลาลม โยกผ่านขุนตาล สนุกจริงๆ  :D

ป.ลิง ผมขับ Fiesta รุ่นเกียร์เจ้าปัญหาครับ อิอิ  ;D
ใช้รถเดือนละ 4-5,000กม. เช่นกัน แต่รถผมซ่อมทุก2เดือน เปลี่ยนอะไหล่ตามระยะ หลังหมดประกัน ลำบากใจกับอะไหล่รอพัง
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 01:35:03 »
ขับ 120-160ประจำ
พี่3เถอะครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 01:44:31 »
ถ้าขับทางไกล และงบถึง เป็นผมไปหา 3 ครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 03:06:20 »
3 สิครับ จบ.........
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 06:56:53 »
สองตัวเลือก ผมเลือก 3 เพราะอายุผมไม่ใช่เด็กแล้ว

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 07:29:31 »
เอาราคารถ , ระบบความปลอดภัย, และความชอบ

มาให้คะเเนนเพิ่มเติมดูสิครับ

ถ้ายังได้คะเเนนเท่ากันอีก ก็โยนหัวโยนก้อยครับ ได้หมดครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ
จขกท. ที่บอกว่า ขับรถเฉลี่ย 4-5000 โล ส่วนใหญ่ใช้รถคันไหนครับเป็นหลักครับ(ตามลำดับ)

เก๋ง หรือ กระบะ หรือ อีโว 5 ครับ

ถ้าเป็นผม วันใดที่ต้องได้เติมนำ้มันเอง โดยที่ใช้บัตรนำ้มัน Synergy Card ของบริษัทๆไม่ได้

และขับระยะทาง ไม่ไกล หรือมีไกลเป็นบ้างครั้ง.  ผมเลือก น้องสองดีเซลครับ

เพราะ เป็น B Seg ด้วยคันเล็กคล่องตัวด้วยครับ

วันไหนอยากขับ คันใหญ่กว่าแรงกว่า ก็ขับ Evo 5 ไป

ส่วนวันไหนอยากลุย ก็ขับ Vigo ไปครับ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 07:29:49 »
ขอแหวกแนวมาเชียร์ Mazda 2 Diesel ตัง Top ครับ
เพราะเท่าที่ดูความต้องการ ไม่ค่อยมีคนมานั่งหลัง
อุปกรณ์ต่างๆ ภายในรถให้มาเหมือนๆ กัน
เรื่องไฟหน้า คิดต่างว่าดีแล้วที่ให้ไฟปกติมา
ของ Mazda 3 นี่ถ้าชน เบิกใหม่มาใส่ มี 50K นะครับ

แต่เหตุผลคือ ราคาที่ต่างกันเกือบๆ 2 แสน เก็บไว้เป็นค่าซ่อมบำรุง + เหลือเงินไว้เที่ยวได้สบายๆ
ยิ่งขับทางไกลนอกเมือง ความประหยัดน่าจะได้ 20 Km/L ขึ้นแน่ น้ำมันตก Km ละบาทกว่าๆ
ยิ่งคุ้มค่าเอามากๆ ครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 07:36:12 »
ใช้รถนานขนาดนั้น ไปมาสด้า 3 ดีกว่าครับ
ใช้ 2 ไปเรื่อยๆ เวลานานๆไปคุณจะเริ่มรู้สึกว่าคุณแก่กว่ารถแล้ว รถเริ่มไม่เหมาะกับเรา ประมาณนั้นครับ
 เป็นความรู้สึกของผมที่ทำให้ต้องขาย e36 compact ไป เพราะรู้สึกว่าเราแก่เกินกว่าจะขับรถแบบนี้แล้ว ควรหารถที่ดูเป็นผู้ใหญ่กว่านี้ขับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 09:11:41 »

โห ถ้า รีวิว คะแนนได้เองแบบนี้
ก็เลือกรถเองได้แล้วนะครับ

-- ป่าวกวนนะครับ พูดจริง ---

คือแบบ ดีทั้งคู้เลยครับ
ไม่ว่าจะคันไหน

แต่ถามผมเอาความ คุ้มค่า
ในแง่ไหนละครับ

ประหยัด หรือ  ความสบาย

ตอบตัวเองได้ไหมละ ดูจากคะแนนน ที่ให้มานั่นละ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 10:00:18 »
รักความประหยัด MAZDA 2
ถ้าเลือกภาพรวม MAZDA 3

boymww

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 10:38:39 »
อยากเชียร์ 3 นะครับ

แต่ถ้าเอาคุ้มค่า นั่งคนเดียว ผมว่า 2 Diesel คุ้มกว่า

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 11:51:24 »

ผมเป็นคนที่ไม่ชอบหน้าตา Mazda 2 เลยซักนิด ท้ายตัว 4 ประตูหนะสวย แต่หน้าไม่ผ่าน

เพราะมันเอา Mazda 3 มาย่อ จนรู้สึกว่าหน้าตามันไม่ใช่เลย

ตาโตๆ จะงอยปากใหญ่ๆ มันตลก มันต้องหน้ากว้างๆ ทรงหล่อๆ แบบ Mazda 3

Mazda 2 เหมือนเอา สามไปย่อส่วนแบบ บีบๆ ย่อๆ ไม่มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง เหมือนดูดมาจาก 3 แต่แค่เอามาย่อส่วน

เป็นผม ไป Mazda 3 ไม่ลังเลเลย อยากประหยัด ติดแก๊สเอา

+1 ::)
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 14:04:13 »
จากที่ผมมี Mazda 3 2.0 BL ตัวก่อนอยู่นะครับ เทียบกับ Mazda 2 ตัวท็อปสุดโฉมที่แล้ว

ผมคิดว่าเอาเป็น Mazda 3 เถอะครับ หากใช้รถเยอะ เพราะตัว 3 เนี้ยมันก็ค่อนข้างที่จะคับแคบมากแล้ว

ส่วนตัว 2 มันเหมาะสำหรับใช้ในเมืองมากกว่า อย่างวิ่งทางด่วนรามอินทราตอนเย็นๆ เนี้ย เปลี่ยนเลนสบายเลย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 14:07:19 »
ส่วนตัวแล้วผมในฐานะสาวกมาสด้าคนนึง ผมก้ชอบทั้งพี่และน้องนะคับ แต่ผมว่า แต่ละตัวมีสิ่งที่อีกตัวไม่มี หมายความว่า รูปลักษณภายนอก ผมชอบและเทใจไปที่เจ้าสามนะ ไฟหน้าสวยงามกระจังเปนเอกลักษณ์ ในขณะที่ภายนอกเจ้าสองผมว่ามันไม่สวยเท่าไหร่ สู้รั่นท่่แล้วไม่ได้เลย ไม่ได้เข้าข้างตัวเองนะคับแต่รั่นที่แล้วดูสวยกว่า รุ่นนี้ไฟหน้าไม่ค่อยสวยดูคล้ายมิราจ ไฟทรงนี้มันต้ิงเรียวยาวแบบสามถคงจะงามคับ แต่ติดอย่างเดียวที่สามสู้สองไม่ได้คือไม่มีดีเซล ดังนั้นสรุป ถ้ามีเรรื่องดีเซลในสามผมจะคัดสอนใจทีนทีโดยไม่ลัง้ลเลย เพราะถ้าผมจะชอบสิงก้เพราะดีเซลนี่แหละ ถ้าดีเซลไปอยี่ในสามได้ก้วิเศษอลังดารงานสร้างเลยจร่าา :)

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 15:17:21 »
เมิ่อ2เดือนก่อนเคยต้องเลือกระหว่าง2ดีเซลtopกับ3รุ่นsเหมือนกันตอนนั้นจอง2ไปได้1เดือนแล้ว ไปๆมาๆเปลื่ยนไปเอา3เพราะไปลองนั่งแล้วมันสบายกว่า และมีคอนโซลกลางให้วางแขน และแม่(นายทุน)ก็ชอบ3มากกว่า เพราะแกบอกว่าในโชว์รูม2มันก็ดู ok แต่เวลาออกถนนมันดูเล็กไปพอแกเห็น3บนถนนมันดูเด่นกว่ามาก และเรื่องค่าน้ำมันผมคำนวนแล้วว่าปีนึงคงวิ่ง 10k+ กม/ปี เลยไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่และกับราคาที่+180k ผมว่ามันคุ้มนะ
จากที่ได้ขับ3มาอัตราสิ้นเปลืองในเมืองได้10km/l นอกเมืองประมาณ15km/l ครับถ้ารับไหวก็จัดเลยแต่ถ้าอยากประหยัดคงต้องไป2

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 18:03:01 »
ถ้าไม่มีคนนั่งหลัง ไป 2 เลยครับ ส่วนต่าง+ ความประหยัด ยิ่งวิ่งเยอะก้อยิ่งประหยัด
2 1.5D กดแปปๆ 160 แบบไม่รู้เรื่อง และน่าจะเงียบกว่า 3 ด้วยซ้ำครับ
ข้อเสียของเจ้า 2 คือเบาะรองหลังมันเล็กไป ขนาดผมตัวเล็กๆ ยังรู้สึกว่าเบาะเล็กเลย
กับพลาสติกตรงคอนโซลเกียร์มันโดนเข่า รำคาญสุดๆ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 18:12:07 »
ขับทางไกลเล่นรถใหญ่เถอะครับ

นึกถึงเวลา 10 ล้อชน รถเล็กจะเสียวนะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 19:18:49 »
ตามตรง ถ้าผมเป็นคุณ กำลังมีตัวเลือกสองตัวนี้ และราคาไม่ต่างมาก ผมจะไป 3 เพราะของเดิมผมใช้ C-Seg ลงมา 2 มันอึดอัดไป
ผมไม่รู้ว่า C-Seg คันเก่าของคุณเป็นรถอะไร แต่ถึง B-Seg สมัยนี้จะคันโตไล่ๆ C-Seg สมัยก่อนแล้ว มาสด้าก็เล็กอยู่ดี
แต่ในเมื่อส่วนต่างมันคือสองแสนกว่าๆ ทั้งๆ ที่สมรรถนะกินกันไม่ได้ขาดมากนักในการใช้งาน ผมมอง 2 Sky-D แบบไม่ลังเล

นอกจากนี้ยังมีเหตุผลส่วนตัวเรื่องเครื่องยนต์และการปรับแต่ง ในสองสามประเด็นนี้ครับ
- MZ3 2.0 Skyactiv ถูกปรับจูน ECU จากทั้งๆ ที่เป็นสเป็กเครื่องเดียวกันกะ CX-5 ให้สามารถเคลมว่าใช้ E85 ได้
แต่กลับพบปัญหาที่คงเกี่ยวข้องกับการ Learn น้ำมัน ไม่ปริมาตรการฉีดจ่ายน้ำมัน ก็การปรับตัวด้านการเผาไหม้
ซึ่งเครื่องยนต์ที่เป็นฉีดตรงอยู่แล้ว ผมแทบไม่เคยเห็นยี่ห้อไหนเคลมว่ารองรับ E85 ได้ในระดับรถต่ำล้าน
- Skyactiv ตัวเบนซิน เป็นเครื่องยนต์ที่เป็นฉีดตรง และมีกำลังอัดสูงกว่าเบนซินทั่วไปเกือบๆ 1.5 เท่า
ซึ่งต่อให้มาสด้าใช้เทคโนโลยีวัสดุศาสตร์ดีระดับใด แต่ในเมื่อ จขกท. ใช้รถน่าจะยาวด้วย (ผมเดา จากที่ลากคันเก่าได้ 20 ปี)
เบนซินกำลังอัดสูง VS ดีเซลกำลังอัดต่ำ ผมยังมั่นใจว่าเทคโนโลยีตัวหลังจะทนทานกว่าในระยะยาวแบบคนไทยใช้
- ค่าเชื้อเพลิง ตราบใดที่รัฐบาลต้องหาเสียง ดีเซลจะถูกกว่าเบนซินในระยะยาว MZ2 Sky-D สามารถทำให้คุณวิ่งทางไกล
ได้กิโลละบาทถึงบาทสลึงไม่ยาก ในขณะที่ตัวรถก็พื้นฐานดีกว่าอีโค่คาร์ทั่วไป และต่อให้เกิด Accident หรือตัดสินใจช้า
ตัวมันเป็น Eco Car Phase 2 อยู่แล้ว เชื่อว่ารุ่นนี้สิทธิผลกระทบทางภาษีหรือสิทธิประโยชน์จะดีกว่า ภาษีต่อปีก็ถูกกว่า
จะมีแต่ค่าประกันภัยที่คงไม่ต่างกันตามสไตล์รถเล็กค่าประกันแพงเท่า C-SUV

ก็ถือเป็นการแลกเปลี่ยน และผมก็ไม่ได้คิดที่จะวิพากษ์วิจารณ์มาสด้าอะไรมาก
เพราะผมก็ชอบเทคโนโลยีมัน นี่ก็มองๆ CX-3 ที่คาดว่าจะเป็น 1.5 Sky-D อยู่
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 20:35:26 »
ผมว่าถ้าวิ่งร้อยกว่าเมื่อไหร่ ความประหยัดของเครื่องดีเซลมันจะลดลงมากนะครับ
ยิ่งถ้าวิ่งร้อยสี่ร้อยห้าความประหยัดหายไปเยอะครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 09:34:44 »
3 เถอะครับ 2 มันอึดอัดถ้าเคยใช้รถใหญ่กลับมาใช้รถเล็ก นี่จะรำคาญเลยครับ และอีกอย่างดีเซล แรงช่วงต้นๆครับ ถ้าอัดเลย 120++ ขึ้นไปนี่ จัด เบนซินเถอะครับกดเป็นมาเลยทีเดียวแม้แต่ผมใช้ 3 ตัวเก่าอยู่ เลย 110 ขึ้นไปนี่กดเป็นมาครับ ขับไกลไม่ต้องลาก ผมเคยขับ 2 ของพี่สาวกลับบ้านที่ เชียงราย ครั้งเดียวครับผมขอไม่กลับแบบนี้อีก อึดอัดมากๆ ช่วงตีนกลางๆ ออกปลายนี่ อัดสู้พวก 2.0 ไม่ได้เลย และอีกอย่างหน้าตา 3 มันลงตัวกว่า ครับ เลือก 3 เถอะครับ แล้วจะไม่เสียใจทีหลังครับ  ^^

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 15:07:54 »
ถ้าเป็นผมๆเอา 3 ครับ ดีเซลยิ่งกดยิ่งหายครับต้องครึ่งคันเร่งขับไม่หนุกแต่ถ้ามายค่าน้ำมันมากๆ ก้คงต้อง 2

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 19:51:31 »

แก๊ส ใน ไดเร็กเบนซิน แพงเน้อ

มีคนไม่รู้เอา 4g93 GDI มาวางจะไปติดแก๊ส เจออู่บอกมาหน้าสั่น  7x,xxx ปลายๆ ;D
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 20:55:34 »
สมัครมาตอบเลย วันนี้พึ่งไปลองสองคันนี้เหมือนกัน ใจชอบ CX3 มาก กะว่าจะเอา CX3 แต่ M3 ก็ชอบเช่นกัน ส่วน M2 เฉยๆเพราะส่วนตัวขับ M2 อยู่แล้ว

ทำไมผมกลับคิดว่า เครื่อง M2 มันดึงกว่า M3 อีกครับ ออกตัว clickdown ต่างๆ มันพุ่งกระชาก กว่าจะหมดแรงก็ 160Km/h ส่วนช่วงล่างผมว่าเฉยๆมาก แต่ดีกว่าตัวเก่ามากเหมือนกัน

ส่วน M3 ผมว่าแอบอืดหรือป่าว เหมือนมันเนิบๆ ยังไงไม่รู้ แต่ช่วงล่างผมชอบมากกก นุ่มแน่น เกาะดีมาก ลองถนนเดียวกันกับ m2 สองรอบแยกออกแบบทันที

ตัดสินใจไม่ถูกเลยทีเดียว 555 คงต้องรอ CX3 ออกมาอีกที

ถ้าออก 2 ตอนนี้ก็ส่วนลดน่าสนใจมากกกกเช่นกัน