ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเคลือบแก้วรถยนต์หน่อยครับ  (อ่าน 5171 ครั้ง)

ออฟไลน์ visionvee

• Newbie
  • *
รู้ว่าเคลือบแก้วแล้วปกป้องสีรถได้ดีกว่าเห็นว่าปีนึงไปเคลือบครั้งเดียว แต่ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
ว่าเคลือบแก้วแล้วไม่ต้องไปล้างรถเลยหรือเปล่าครับ หรือยังต้องไปล้างอยู่ดีแต่ไม่ต้องลงแวกซ์

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ถามเรื่องการเคลือบแก้วรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 11:47:49 »
ล้างรถปกติครับ แต่มันจะล้างง่ายกว่าเดิมมากๆ
ไม่ต้องลงแว๊กซ์ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
Re: ถามเรื่องการเคลือบแก้วรถยนต์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 12:28:11 »
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ ถามเพิ่มเติมครับ
แล้วไม่ทราบว่าสามารถป้องกันรอยขีดข่วน กับคราบขี้นกได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 13:26:25 »
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ ถามเพิ่มเติมครับ
แล้วไม่ทราบว่าสามารถป้องกันรอยขีดข่วน กับคราบขี้นกได้ไหมครับ

ไม่ได้ช่วยเรื่องรอยขีดข่วนครับ เรื่องหินดีดใส่ยิ่งไม่ต้องพูดถึง
กันรอยขี้นกได้ระดับนึง ช่วยให้ล้างรถได้ง่าย คราบแมลงก็เอาออกง่ายกว่าเดิม

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 14:02:02 »
เรื่องปีนึงให้ไปลงน้ำยาเคลือบแก้วทีนึง ดีครับอันนั้นเพื่อให้คงเต็มประสิทธิภาพตลอดแต่ต้องมั่นใจนะครับว่าลงเคลือบแก้วจริงๆเพราะเดี๋ยวนี้

หลายๆร้านมีลูกเล่นเติมแค่ wax ให้หรือมีน้ำยา reload ด้วยครับ เคลือบไปแล้วล้างรถเดือนละ 1-2 ครั้งก้พอครับสีรถจะยังสวยเหมือนเดิม

หลังล้างแล้ว ลงwaxได้นะครับแต่ไม่ได้จำเป็นครับ

ออฟไลน์ virtual

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 14:14:44 »

ไม่ได้ช่วยเรื่องรอยขีดข่วนครับ เรื่องหินดีดใส่ยิ่งไม่ต้องพูดถึง
กันรอยขี้นกได้ระดับนึง ช่วยให้ล้างรถได้ง่าย คราบแมลงก็เอาออกง่ายกว่าเดิม

ผมขยายให้อีกนิดนึงครับ

ถ้ารอยขีดข่วนที่เกิดจากการล้าง เช่น เช็ด-ถูแล้วเป็นแค่รอยอ่อนๆบางๆ รอยพวกนึ้จะอยู่บนชั้นแก้วไม่ลึงลงไปถึงแลคเกอร์ครับ(ในกรณีที่เป็นแก้วแท้ๆนะครับ)
แล้วเวลาเราจะเอารอยพวกนี้ออกก็ต้องขัดใช่ไหมล่ะครับ เวลาขัดก็เหมือนเราขัดอยู่บนแก้ว ไม่สึกลงไปถึงแลคเกอร์ครับ (หรือเต็มที่คือขัดเอาแก้วออกแล้วลงแก้วใหม่)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 16:55:06 »
ผมเห็นบางเจ้าโคตรแพงเลย เกินห้าหมื่นอีก

ออฟไลน์ david1150

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 17:47:35 »
สอบถามต่อเนื่องน่ะครับ ขออนุญาต จขกท.

ไม่ทราบราคาเคลือบรถกะบะ4ประตู จะอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ เห็นบางเจ้าแพงมาก บางเจ้าถูกมาก

ออฟไลน์ FireBird

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 21:29:51 »
สอบถามต่อเนื่องน่ะครับ ขออนุญาต จขกท.

ไม่ทราบราคาเคลือบรถกะบะ4ประตู จะอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ เห็นบางเจ้าแพงมาก บางเจ้าถูกมาก

ร้านที่ผมรู้จัก เค้าคิดราคาตามชั้นที่เคลือบ 1-3ชั้น ราคาก็แพงไปตามชั้น ละยังมีการันตี 2-5ปี ราคาก็ตามระยะเวลาการันตีอีกครับ กระบะเริ่มต้น 13,000บาท จบที่ 47,000 ตามpackage

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 02:17:21 »
เคลือบแก้วแล้วยังต้องล้างรถอยู่นะครับ แต่การเคลือบแก้วทำให้ระยะห่างในการล้างมากขึ้น จากเดิมล้าง2อาทิตย์ครั้ง เป็นเดือนละครั้งได้ เพราะสิ่งสกปรกมันจะเกาะรถได้ยากขึ้นและหลุดออกจากผิวได้ดีขึ้น

การล้างจำเป็นต้องลงWaxหรือไม่นั้น จริงๆก็ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าลงได้ก็ลงไปเถอะครับ เพื่อสิ่งที่ดีที่สุดในการปกป้องผิวรถ และขับผิวให้ออกมาเงาขึ้น

ส่วนกันรอยขีดข่วนหรือกันรอยขี้นกได้หรือไม่นั้น ขอตอบว่า กันไม่ได้ครับ เพียงแต่ขัดรอยออกให้จางลงได้ง่ายกว่าเพราะมันอาจจะกินชั้นแลคเกอร์ได้ไม่ลึกครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13