ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่จิมมี่หน่อยครับ เกี่ยวกับเกียร์พาวเวอร์ชิพอะครับ  (อ่าน 6943 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
พี่จิมมี่ครับ ตอนที่ทดลองขับ Tdci เนี่ย มันให้ความรู้สึกแตกต่างกับเกียร์ธรรมดาเยอะมากไหมครับ คือส่วนตัวชอบหลักการทำงานของมันมากๆเลย เสียดายที่มีใส่อยู่แค่ใน Tdci เท่านั้น ราคาก็แพงพอดูอยู่ ส่วนไอเฟียสต้าที่บอกว่าจะใส่มาให้ก็เงียบ ไม่รู้ตกลงจะไม่ขายหรือยังไงก็ไม่รู้(ประชด อิอิ)

ออฟไลน์ NineGap

• Full Member
  • ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
ระหว่างรอคำตอบ...ดูนี่ก่อน  :o

เห็นว่า จขกท. ชอบแบบ เวอร์ชั่นอเมริกา เลยจัดให้ซักภาพนึง

คราวนี้เป็นสีดำบ้างนะ (แต่งหล่อๆเลย)  ;D
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
ข้างบน นี่ เฟียสต้า ใช่มั้ยครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Powershift ในเฟียสต้า คงต้องรอกลางปีนี้นะครับ (ตามข้อมูลของ K. J!MMY ในกระทู้รถใหม่ 2-3 ปีข้างหน้า) มาแน่ๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คือ การขับขี่หนะ มันก็เหมือนกับกียร์อัตโนมัติที่เราคุ้นเคยมานั่นละครับ
คือยังไงๆ มันก็ยังเป็นเกียร์อัตโนมัติวันยังค่ำนั่นแหละ

เพียงแต่เมื่อมันมาจับคู่กับเครื่องยนต์ TDCi ของ Focus แล้ว
การถ่ายทอดกำลังเป็นไปอย่างดี และให้ความสนุกในการขับขี่เพิ่มขึ้น
อาจจะมีอาการหน่วงอยู่บ้างนิดหน่อย เมื่อถอนคันเร่งออก
แต่ในภาพรวมแล้ว มัน Lively มาก มีชีวิตชีวามากๆ

เอ้า ลองอ่านดูอีกทีเน่อ พี่เขียนสรุปไว้ในนั้นหมดแล้ว
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=422:-ford-focus-20-tdci-18-4at-20-5at-320d-&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

ออฟไลน์ Satanic za'

ขอบคุณครับ พอดีเห็นว่ามันเป็น 6 speed เลยอยากรู้ว่ามันต่างจากพวก 4 หรือ 5 speed มากหรือเปล่าน่ะครับ

;)

ออฟไลน์ toey_tm

• Newbie
  • *
ถามด้วยครับ หลักการทำงาน มันไม่เหมือนกับ CVT ใช่ไม๊ครับ

ถ้าจำนวนเกียร์จะเท่ากัน เกียร์แบบนี้เหมาะกับเครื่องยนต์ที่ให้แรงบิดสูงรึปล่าว? หรือเอาไปชนกับเครื่องทั่วๆไปก็ได้เหมือนกัน