ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยุ Standard ติดรถ รุ่นไหนมี RCA หรือ Optical/TOSLINK output ให้บ้างครับ  (อ่าน 1959 ครั้ง)

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
ปัจจุบันใช้ J32 front เดิม ใส่ processor (HELIX DSP) เอา high level ของลำโพงมาเป็น input แล้ว process ไปเข้า แอมป์ 2 ตัว

เสียงก็ไม่แย่ แต่บางความถี่มีความเพี้ยนสูง เลยจบที่ใช้ Apple Airport Express เล่น Airplay ส่งสัญญาณ optical เข้า processor แทน
เสียงดีครบทุกย่านความถี่สมใจ วิทยุก็เลยใช้ฟังวิทยุจริงๆ แต่มันไม่ค่อยสะดวกเลย จะเปิดเพลงทีนึ่ง ก็ต้องมา connect Airplay จะฟังวิทยุ ก็ต้องปิด iPod ก่อน

พอดีมีโครงการซื้อรถเพิ่ม ฟัง Bose ใน L33 มาแล้วก็ยังไม่โดน ถ้าซื้อใหม่ ก็คงแนวทางเดิม คือไม่เปลี่ยน front แต่ก็อยากได้ output ดีๆ

ปอลิง. รถไม่เกิน 2 ล้านนะครับ

ออฟไลน์ nutsaint

• Newbie
  • *
Cambridge Audio iD100 น่าจะช่วยได้ครับ
เป็น iPod Dock ที่มี Digital out ครับ
แล้วถ้าจะฟังวิทยุก็ใช้ Hi to Low อันเดิมไปครับ

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
ทำใจเปลี่ย front หรือ ซ่อนไว้จะดีกว่าครับ
front เดิมไปต่อได้ยากหากหวังคุณภาพ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
จริงครับ ถ้าอยากได้อรรถรสจริงๆแนะนำให้เปลี่ยน Front ดีกว่าครับเพราะแปลงสัญญาณยังไงก็มี Drop อยู่ดีครับ ถ้าชอบฟังเพลงก็เปลี่ยน Front แล้วใส่ BraxหรือAudison ไปเลยครับ ถูกใจแน่นอน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
หรือจะเปลี่ยน player เป็นแบบมี optical output โดยตรงก็ได้นะครับ
อย่างเช่น AK100 II

http://www.astellnkern.com/eng/htm/ak100/ak100_2_spec.asp

เวลาต่อ output ก็ใช้สาย Optic​ ที่ด้านนึงเป็นหัว 3.5 อีกด้านก็เป็น toslink (ที่เคยเห็นว่ามีแน่ๆ ก็ Audioquest​ เจ้าอื่นก็คงมี)
เรื่องคุณภาพ​เสียงก็ไม่ต้องห่วง AK นี่ระดับท็อป​ในเรื่องเครื่องเล่นพกพาอยู่​แล้ว
แต่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่ามียี่ห้อที่มี Optic​ out หรือเปล่าแต่ก็คงจะมี