ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องฟิล์มติดรถยนต์ด้วยครับ อยากได้ใสๆกันร้อนดี  (อ่าน 8209 ครั้ง)

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
กำลังอยากหาฟิล์มติดรถยนต์ให้ Camry 2015 ครับ งบในใจ 15K-20K
อยากได้ใสหน่อยเพราะขับกลางคืนบ่อย กันร้อนกลางวันแบบจ้าๆได้ดี
รบกวนสมาชิก HLM ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากได้คำแนะนำจากผู้ใช้จริง
ราคามันก็ใกล้ๆกันแหละ แต่ไม่รู้อันไหนมันกันร้อนได้มากน้อยยังไง อันไหนใส
อันไหนทน กะใช้รถยาวๆน่ะครับ

3M <-- ยังหาร้านติด Crystalline แถวบ้านไม่ได้
- Crystalline: ลองถามร้านไกลบ้าน ราคา 19,000

V-Kool <-- authorize dealer ยังใกล้บ้าน ราคาข้างล่างจากในเว็บร้านนะครับ
- Ozone Signature ราคา 16,000
- Eco Stature ราคา 21,000
- Solitaire Energy ราคา 35,000 <--- อันนี้ผมคงไม่เอานะครับ เกินงบไปเยอะเลย

Lamina <-- authorize dealer ใกล้บ้านมาก
- Lxx Special - 14,xxx
- Lxx Digital CTX - 12,xxx

จริงๆมีคนแนะนำ alternative brand พวก So-kool, Solar Fx เหมือนกัน
แต่หาที่ติดแถวบ้านไม่เจอครับ ขอคำแนะนำ 3 ยี่ห้อข้างบนก่อนละกันครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ g_abac

3M Crystalline ครับ กันร้อนดี ราคารับได้ ผมเองก็ใช้อยู่ครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
รถที่บ้านติด V Kool รหัส VK70 ครับ
ใส ขับง่าย กันร้อนดีมากเมื่อเทียบกับความใส
แต่ใช้ครบสิบปีฟิลม์กระจกหน้าต่างคู่หน้ามันลอกพร้อมๆกัน ค่าเปลี่ยนคู่นึงเหยียบหมื่น หน้ามืดได้เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เชคว่ารถมี Navi ด้วยหรือไม่ครับ ฟีล์มบางประเภทอาจกวนสัญญาณได้

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าใช้ GPS และ Easypass แนะนำ 3M crystaline ครับ
ถ้าไม่ได้ใช้หรือไม่ซีเรียสกับการเจาะฟิล์ม V-kool จะกันร้อนดีกว่านิดหน่อยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) ของผม Camry HV MC 2015
     บานหน้า และ บานหลัง ใช้ VK 30 ส่วนบานข้าง 4 บานใช้ X15 ครับ ติดได้ 3 เดือนแล้ว
     หน้า_หลังใสๆ ด้านข้างเป็นส่วนตัวใช้ได้เลย  ความเย็นดีมาก  :-*
     ใช้ GPS ที่ติดมากับรถเป็นปกติเหมือนเดิม ตอนแรกก็แอบกังวลอยู่ครับ แต่ไม่ได้ใช้ Easy pass ครับ
     ไม่มีปัญหาในการเห็นตอนกลางคืนเลยครับ หายห่วง
     เวลากลางวันจากในรถมองออกด้านนอกผมว่ายังใสมากๆเลยครับ

:) สำหรับ จขกท. ถ้าชอบใส เย็นๆ น่าจะเป็น VK 40 รอบคันเลยครับ ใสมากๆ แต่เย็น OK
    เพิ่มงบประมาณขึ้นอีกสักนิดเถอะครับ น่าจะถูกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2015, 08:11:38 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ jes191

เอาทีเดียวจบ ใสๆกลางคืนสบายตา  ใช้นานๆไม่ต้องกลัวฟิล์มเป็นสนิมก็ 3M Crystalline ครับ  ใช้อยู่ครับ
GPS  Easy Pass ผ่านหมด  ลองดูในเวปพวก Club ต่างๆดูนะครับ  น่าจะได้ราคาที่ 17-18 นะครับ 

ออฟไลน์ TorTy

ในงบจัด 3M Crystalline C40 รอบคันได้เลยครับ
หรือจะเติมงบไปเล่นตระกูล Vk ของ V-Kool ก็ได้
ถ้าชอบใสๆโทนไปทองชาดำนิดๆเล่น 3M นี่แหละครับ
ติดปรอทไป V-Kool

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
3Mต้อง crystal หรือไม่ก็ v kool

ส่วนตัวใช้ v กับ 3mตัวธรรมดาแถมมากับรถ เวลาแดดส่องเข้ามา v ไม่รู้สึกอะไรแต่ 3mธรรมดา เหมือนแขนโดนย่าง เรื่องฟิล์มนี่ถือเป็นอย่างนึงที่จ่ายของดีทีเดียวคุ้ม เพราะแดดตอนนี้ร้อนมาก อย่างน้อยก็ช่วยให้อารมณ์เราไม่ร้อนตาม

ออฟไลน์ yourturle

v kool ใสกันร้อนต้อง v kool
One Day.

ออฟไลน์ Sit: )

ใช้ L75 อยู่  ก่อนหน้านี้ไม่ติด Film เลย
ไม่รู้สึกว่าเย็นขึ้นกว่าก่อนติด จะเย็นจะร้อนรู้สึกว่าขึ้นอยู่กันแอร์เท่านั้น

ที่เห็นๆคือ Film ไม่ใส ดูขุ่นๆนิดนึง
สรุปว่าไม่ชอบครับ ลองครั้งเดียวเลิก

ออฟไลน์ legion

ผมติด 3m c70 รอบคันเลยครับ ใสแจ๋ว กันร้อนok

ออฟไลน์ chompoojarb

• Newbie
  • *
ผมก็กำลังเลือกฟิล์มที่ไม่มึดและกันร้อนได้ดี

ตอนแรกสนใจ V-kool อ่านๆเห็นมีคนโดนของปลอมกันเยอะ (บางคนทำจากร้านที่เป็นตัวแทน)

เลยคิดว่าคงติด 3M crystalline C40 รอบคัน (ยังไม่เคยเห็นข่าวเรื่องปลอม อาจจะมีไม่แน่ใจ)

ออฟไลน์ jojow

ทุกคันผมติด  VK40 คับ
VK มี 4 รหัสนะครับ
=> 30,40,55,70

30 มืดที่สุด
70 ใสที่สุด คับ

ทุกรุ่น Easy Pass ไม่ผ่านทั้งนั้น ต้องเจาะช่องครับ
แต่เรื่องกันความร้อน ผมว่าดีที่สุดนะครับ
ก็ยัง งง ว่าทำไม ร้านชอบแนะนำ 3M Ctystalline, Lamina เค้าบอกว่าตามเอกสาร กันร้อนดีที่สุด
เลยลองติดมา 1 คัน แต่ผมติดมาแล้ว กับไม่ชอบเลย ได้สะดวกเรื่อง Easy Pass อย่างเดียวคับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ ps000000

มาเก็บข้อมูล กำลังจะออกรถ

ออฟไลน์ veturilo

ตัดสินใจไปหา 3M แล้วครับ เจอร้านรับติดใกล้บ้าน
จริงๆร้านนี้ก็รับ V-Kool เหมือนกัน แต่แพงเกินงบไปไกล ไม่ไหวครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวไม่เคยใช้ v-kool

เคยใช้ Lamina L75 special ใสแต่ ร้อนมาก

Lamina ตระกูลฟิมดำ

3M FX (ดำ) และ FXR (ปรอท)ลองดูฟิมล์ยี่ห้อ SolarFX  หรือ BFmax

ผมเพิ่งไปติด มา2คัน 2ยี่ห้อ ซึ่งทั้ง2ยี่ห้อที่ว่ามา

แต่เป็นฟิมดำ ส่วนเจ้าของกระทู้ต้องการฟิมใสทั้งสองร้านมีฟิมใสกันร้อน 90% up ต้องลองไปเทสฟิมที่ร้านดู

ทั้งสองยี่ห้อนี้เป็นฟิมล์เซรามิก ใสแต่กันร้อนดีมาก ไม่เกินงบเจ้าของกระทู้ ประกันฟิมล์ 12-18ปี

ลองตัดสินใจดูคับ

ออฟไลน์ voyager

vkool ถ้าได้ช่วงโปรโมชั่นจะคุ้มค่าที่สุดครับ size รถ 35kลด 30% เหลือ 23-24k
ส่วน crystalline สเปคค่ากันร้อนดี
แต่เคยติดแล้ว c40 กันร้อนดีกว่าฟิลม์ lamina หน่อยเดียว
สีก็ชาๆ ไม่สวยเหมือน vkool
ส่วนที่เป็นสีเหลืองชาๆ จะช่วยเรื่องการมองเห็นตอนกลางคืนดีกว่าสีอื่นหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ djago

• Newbie
  • *
crystalline c40 ครับ สีอมชา เวลาเจอแดดมันตัดแสงจ้าๆไปในตัวเลย

ออฟไลน์ Palermo

• Jr. Member
  • **
Lamina L40 digital ctx ผมติดบานหน้าบานเดียว อันนี้จะใช้ gps กับ easy pass ผ่านครับ