ผู้เขียน หัวข้อ: ควรใช้ รถกี่ปี กี่กิโลเมตร แล้วจึงเปลี่ยนคัน ?  (อ่าน 31796 ครั้ง)

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: ควรใช้ รถกี่ปี กี่กิโลเมตร แล้วจึงเปลี่ยนคัน ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 11:35:01 »
ไม่เปลี่ยน แต่หาเพิ่ม.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ adis

Re: ควรใช้ รถกี่ปี กี่กิโลเมตร แล้วจึงเปลี่ยนคัน ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 12:32:29 »
ผมเองไม่ได้สนใจที่จะไปตั้งไว้เลยครับว่าจะใช้รถกี่ปีแล้วเปลี่ยน
ไม่ได้สนใจด้วยว่าถ้าขายต่อแล้วราคาจะตกมาเท่าไหร่ คุ้มหรือไม่คุ้ม
  ผมใช้ไปแล้วดูแลมันอย่างดีที่สุด ให้มันใช้ได้นาน ๆ
รถมันก็อยู่ในสภาพดีตลอดครับ ใช้ city มาสิบสองปี สภาพยังเนียบครับ
แล้วก็ขายให้หลานสาวไปใช้ต่ออีก ไม่ได้ตั้งใจจะขายด้วย แต่หลายสาวเพิ่งเรียนจบและทำงาน เค้าอยากได้รถไว้ใช้
ภรรยาเลยขายให้ อย่างน้อยก็ยังอยู่ในสายตา คือรักรถมากอ่ะครับ 5555

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 14:14:30 »
มันพูดยาก เพราะตัวแปลมันเยอะมาก ที่จะทำให้เครื่องยนต์หรือชิ้นส่วนอื่นสึกหรอต่างกัน เช่น
- รถคันที่วิ่งในเมือง สภาพการจราจรติดขัด จอดติดเครื่องอยู่กับที่ เครื่องยนต์ทำงานตลอดเวลาแต่เลขไมล์บนหน้าปัดไม่เพิ่มขึ้น
- รถคันวิ่งนอกเมือง การจราจรคล่องตัว วิ่งด้วยเกียร์ 5 เกียร์ 6 เกือบตลอด ใช้รอบเครื่องยนต์ไม่สูงแต่ได้ระยะทางมาก
รถ 2 คันนี้ ที่เลขไมล์ 100,000 กม. เท่ากัน การสึกหรอของเครื่องยน์ก็ต่างกันเยอะครับ
ตัวแปลอื่นๆ เช่น
-สไตล์การขับของแต่ละคนที่แตกต่างกัน
-การบำรุงรักษา ล้วนมีผลต่ออายุการใช้งานทั้งสิ้นครับ

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 16:13:35 »
ของผมตั้งใจกะใช้ 10 ปี (ครบต้นปี 2020) เดิมตั้งใจว่าจะออก Accord หรือ CR-V ประมาณช่วงปี 2019-20 แต่ระหว่างนี้มันก็มีรุ่นใหม่ๆ ออกมายั่วกิเลสเรื่่อยๆ อย่าง HR-V ล่าสุดก็ตัวใหม่อย่าง CIVIC

ไม่แน่อาจจะต้องโดน Civic ตัวใหม่นี่ก่อนก็เป็นได้ครับ แต่ก็น่าจะรอออกซักปี 2018

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 16:34:53 »
ตามกำลังทรัพย์และความพอใจ ไม่มีข้อกำหนดตายตัวหรอก     จริง  ๆถ้ารถมีอะไหล่ซ่อมมันก็ใช้งานได้ 20-30 ปีโดยไม่ต้องเปลี่ยนรถก็ได้   เพียงแต่เราเห็นรถรุ่นใหม่ ๆ ก็เกิดอยากได้เลยเปลี่ยนรถใหม่หรือไปเจอรถอื่นที่ตรงใจหรือชอบมากกว่าก็เปลี่ยน        รถมันใช้ยาว ๆ ได้ทั้งนั้นแหละถ้ามีอะไหล่ซ่อม ก็ซ่อมได้ยาวหลาย 10 ปี     แต่คนจะใช้รถนาน ๆ ก็ต้องไม่ควรไปเดินงานมอเตอร์โชว์  เลิกติดตามเรื่องรถซะไม่งั้นความอยากมันพลุ้งพล่าน    ใช้ไม่กี่ปีก็อยากเปลี่ยนรถอีก

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 20:48:58 »

ส่วนปี ส่วนมากก็จะผ่อนหมดก็เปลี่ยนเลย 4-5-6ปี เพราะคนส่วนใหญ่คิดว่าจะ พอรถมีอายุก็จะมีค่ารักษา เหมือนที่ญี่ปุ้นนะครับ รถคันหนึ่ง สามแสน พอครบ 4-5 ปี ขายเหลือ 3หมื่น ซื้อใหม่เลย คนไทยเลย ไปตัดเซียงกงกันเยอะไงครับ เอาขยะมาขาย

อย่าเรียกว่าขยะเลยครับมันดูน่าเกลียดไป ราคามันเป็นไปตามกลไกลตลาดครับ รถบ้านเราราคาแพงต้องใช้กันยาวๆความต้องการในการซ่อมมันก็เยอะ คนญี่ปุ่นเจอราคาประมูลหนักๆใครๆก็อยากเอามาขายทั้งนั้น หลังๆมานี่เจอแต่รถสวยๆ classic car ยัน super car ตัดมาทั้งนั้นคงไม่ใช่ขยะทั้งหมดนะครับ

(ความเห็นส่วนตัว)
ไม่ใช่ขยะทั้งหมด ถ้าหมายถึง เวลานี้ ใช้ครับ
ยุคปี 2000 มาเศรฐกิจญี่ปุ้นเรื่มไม่ค่อยดี เลยเรื่มมีรถประมูล เยอะขึ่น เพราะ ญี่ปุ้นต้องการเงินเหมือนกัน
ขอแต่งต่างๆก็ตัดเขา shop หมด แต่ก่อนนะหรอ พี่ยุ้นไม่สนหรอกครับ ซื้อใหม่ รวย มี เงิน

ไม่เหมือนยุค 1980 มาถึง 2000 คนญี่ปุ้น เศรฐกิจดีมากๆ ไม่ต้องถึงรถยนต์หรอครับ ทีวี เครื่องซักผ้า พอเก่าหน่อยก็เอา มาทิ้งหน้าบ้าน ให้รถขยะมาเก็บ จำได้ว่า จะต้องเอามาวางไว้วันที่สามารถทิ้งได้ หลังๆ เขาแก้ไขกฎหมายแล้ว ไม่สามารถทิ้งได้ ต้องเอาไปทิ้งที่เฉพราะ หรือซื้อสติกเกอร์ กำจัดขยะ ประเภทนั้นๆ ไป
พูดถึงรถยนต์  พอเก่าหรือผ่อนหมด ก็เข้า จั้ง แล้วครับ  จั้ง = ขยะ ครับ ยังไง คนญี่ปุ้นก็รุ้ซึกว่า รถที่ไม่ได้เป็น classic car เช่น toyota corola aeทั้งหลาย ยังไงก็ไม่ classic car อ่ะครับ ไม่มีคนเล่น เข้าจั้งหมดละครับ

ตอนเซียงกงรุ่งๆ รถพี่ยุ้น 95% ตรงกลับรถบ้านเราทั้งหมดเลยครับ ที่ไม่ตรงก็แค่ บ้างออฟชั้นเท่านั้น บางสเป็ก คนที่ทำเซียงกงเลยรวย กันเป็นแถวๆ
เพราะ เอาขยะมาขายในราคาทองคำ จริงๆ ครับ

ตอนนี้ ไม่ใช้ยุคเชียงแล้ว 70% ของรถรุ้นเดี่ยวกันไม่ตรงกลับรถบ้านเราแม่แต่น้อย แถม 30%ที่ตรง ดันเป็นอะไหล่ ราคา ไม่สุงมาก ซื้อใหม่กับ ซื้อเซียงกงพอกัน แล้วใครจะไปซื้อเซียงกง หมายถึง รถ รู้นเดี่ยวกัน แต่ถ้าตลาด วางเครื่อง J ติดแก๊ชก็ ตอนนี้ก็ ไปไม่ไหวเหมือนกัน

ผมจะบอกว่า รู้ไหมรับ ว่ารถ ญี่ปุ้นถูกมากๆ ซื้อรถเต้นที่ญี่ปุ้นมาตัดเป็นเซียงกงยังทำได้เลยด้วยซ้ำ

บ้านเรา เรื่องรถยนต์ถือเป็นสินทรัพย์ที่มีค่า ประมาณหนึ่งเลยนะครับ แต่ญี่ปุ้นเขาคิดว่าเป็นแค่เสื้อผ้าพอเก่าขาดก็ ทิ้งซื้อใหม่ พอเศรฐกิจไม่ดี ก็ต้องเปลี่ยนนิสัยกันไปเอาตัวรอดไปเรื่อย และที่พี่ยุ้นต้องขายทิ้งเพราะว่า ภาษีต่อทะเบียนแพงมากๆครับ รถยิ้งเก่าปล่อยคาร์บอนเยอะ เสียถาษียิ่งแพง

ลองมาใช้ชีวิตที่ ญี่ปุ้นดูนะครับ แล้ว จะรู้ว่า อยู่เมืองไทย ไม่มีอดตาย แต่ ญี่ปุ้น อดตายได้แน่ๆ ข้าวจานละ 400บาท ต่อมื้อ (กระเพราไก่ไข่ดาวนะ)
แต่ซื้อรถยนต์คันละ 3แสน 4แสน เอง (toyota corola)
บ้านเรา ข้าวจานละ 50-60 บาท รถคันละ 6แสนกลับ 8แสน เอง (toyota corolaบ้านเรา)

Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 22:34:56 »

ส่วนปี ส่วนมากก็จะผ่อนหมดก็เปลี่ยนเลย 4-5-6ปี เพราะคนส่วนใหญ่คิดว่าจะ พอรถมีอายุก็จะมีค่ารักษา เหมือนที่ญี่ปุ้นนะครับ รถคันหนึ่ง สามแสน พอครบ 4-5 ปี ขายเหลือ 3หมื่น ซื้อใหม่เลย คนไทยเลย ไปตัดเซียงกงกันเยอะไงครับ เอาขยะมาขาย

อย่าเรียกว่าขยะเลยครับมันดูน่าเกลียดไป ราคามันเป็นไปตามกลไกลตลาดครับ รถบ้านเราราคาแพงต้องใช้กันยาวๆความต้องการในการซ่อมมันก็เยอะ คนญี่ปุ่นเจอราคาประมูลหนักๆใครๆก็อยากเอามาขายทั้งนั้น หลังๆมานี่เจอแต่รถสวยๆ classic car ยัน super car ตัดมาทั้งนั้นคงไม่ใช่ขยะทั้งหมดนะครับ

(ความเห็นส่วนตัว)
ไม่ใช่ขยะทั้งหมด ถ้าหมายถึง เวลานี้ ใช้ครับ
ยุคปี 2000 มาเศรฐกิจญี่ปุ้นเรื่มไม่ค่อยดี เลยเรื่มมีรถประมูล เยอะขึ่น เพราะ ญี่ปุ้นต้องการเงินเหมือนกัน
ขอแต่งต่างๆก็ตัดเขา shop หมด แต่ก่อนนะหรอ พี่ยุ้นไม่สนหรอกครับ ซื้อใหม่ รวย มี เงิน

ไม่เหมือนยุค 1980 มาถึง 2000 คนญี่ปุ้น เศรฐกิจดีมากๆ ไม่ต้องถึงรถยนต์หรอครับ ทีวี เครื่องซักผ้า พอเก่าหน่อยก็เอา มาทิ้งหน้าบ้าน ให้รถขยะมาเก็บ จำได้ว่า จะต้องเอามาวางไว้วันที่สามารถทิ้งได้ หลังๆ เขาแก้ไขกฎหมายแล้ว ไม่สามารถทิ้งได้ ต้องเอาไปทิ้งที่เฉพราะ หรือซื้อสติกเกอร์ กำจัดขยะ ประเภทนั้นๆ ไป
พูดถึงรถยนต์  พอเก่าหรือผ่อนหมด ก็เข้า จั้ง แล้วครับ  จั้ง = ขยะ ครับ ยังไง คนญี่ปุ้นก็รุ้ซึกว่า รถที่ไม่ได้เป็น classic car เช่น toyota corola aeทั้งหลาย ยังไงก็ไม่ classic car อ่ะครับ ไม่มีคนเล่น เข้าจั้งหมดละครับ

ตอนเซียงกงรุ่งๆ รถพี่ยุ้น 95% ตรงกลับรถบ้านเราทั้งหมดเลยครับ ที่ไม่ตรงก็แค่ บ้างออฟชั้นเท่านั้น บางสเป็ก คนที่ทำเซียงกงเลยรวย กันเป็นแถวๆ
เพราะ เอาขยะมาขายในราคาทองคำ จริงๆ ครับ

ตอนนี้ ไม่ใช้ยุคเชียงแล้ว 70% ของรถรุ้นเดี่ยวกันไม่ตรงกลับรถบ้านเราแม่แต่น้อย แถม 30%ที่ตรง ดันเป็นอะไหล่ ราคา ไม่สุงมาก ซื้อใหม่กับ ซื้อเซียงกงพอกัน แล้วใครจะไปซื้อเซียงกง หมายถึง รถ รู้นเดี่ยวกัน แต่ถ้าตลาด วางเครื่อง J ติดแก๊ชก็ ตอนนี้ก็ ไปไม่ไหวเหมือนกัน

ผมจะบอกว่า รู้ไหมรับ ว่ารถ ญี่ปุ้นถูกมากๆ ซื้อรถเต้นที่ญี่ปุ้นมาตัดเป็นเซียงกงยังทำได้เลยด้วยซ้ำ

บ้านเรา เรื่องรถยนต์ถือเป็นสินทรัพย์ที่มีค่า ประมาณหนึ่งเลยนะครับ แต่ญี่ปุ้นเขาคิดว่าเป็นแค่เสื้อผ้าพอเก่าขาดก็ ทิ้งซื้อใหม่ พอเศรฐกิจไม่ดี ก็ต้องเปลี่ยนนิสัยกันไปเอาตัวรอดไปเรื่อย และที่พี่ยุ้นต้องขายทิ้งเพราะว่า ภาษีต่อทะเบียนแพงมากๆครับ รถยิ้งเก่าปล่อยคาร์บอนเยอะ เสียถาษียิ่งแพง

ลองมาใช้ชีวิตที่ ญี่ปุ้นดูนะครับ แล้ว จะรู้ว่า อยู่เมืองไทย ไม่มีอดตาย แต่ ญี่ปุ้น อดตายได้แน่ๆ ข้าวจานละ 400บาท ต่อมื้อ (กระเพราไก่ไข่ดาวนะ)
แต่ซื้อรถยนต์คันละ 3แสน 4แสน เอง (toyota corola)
บ้านเรา ข้าวจานละ 50-60 บาท รถคันละ 6แสนกลับ 8แสน เอง (toyota corolaบ้านเรา)

เรื่องรถที่ตัดมาจากญี่ปุ่นนี่ยังไงก็คงขายได้เรื่อยๆแหละครับ แต่อาจจะขายได้น้อยลงตามที่คุณบอก ปัจจัยหลักจริงๆก็คือบ้านเรารถไม่หลากหลายเหมือนตอนยุค90ที่รถนำเข้ามากมายหลายยี่ห้อ ส่วนเรื่องราคารถที่ญี่ปุ่นถูกมากๆนี่ผมว่าทุกคนก็รู้กันหมดแหละครับ รถประกอบไทยเอาไปขายที่ญี่ปุ่นราคาบ้านเรายังแพงกว่าเลย ปัจจัยหลักภาษีล้วนๆ

เรื่องเกี่ยวกับญี่ปุ่นนี่ผมพอเข้าใจดี เนื่องจากมีประสบการณ์ด้านซื้อของจากญี่ปุ่นมาพอสมควร+มีเพื่อนที่นำเข้าของจากญี่ปุ่น แต่ก็ดีครับอธิบายไว้เผื่อคนอื่นมาอ่านเป็นความรู้ครับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• Sr. Member
  • อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 01:30:14 »
Acoord G9 ขับมาปีกว่าๆ ย้ำว่าปีกว่าๆ! เลขไมล์แบบนี้ ถึงเวลาต้องเปลี่ยนยังครับ ฮ่าๆๆ
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 15:53:53 »
ใช้จนซ่อมไม่ไหว
ส่วนมากรถบ้านผมเฉลี่ย 12ปีเปลี่ยนครับ
นานสุดคือ 23ปีครับ