ผู้เขียน หัวข้อ: + จำนวน Civic ที่ขายได้ตอนนี้ ถ้าบ้านเรามี Type R จริง จะขายได้หรือไม่? +  (อ่าน 7306 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
เห็นว่า Civic ขายได้เยอะมากครับ

และถ้า Honda Thailand ตัดสินใจว่าประกอบ Type R ในประเทศ

คิดว่ามันจะขายดีหรือเปล่าครับ

---------------------------------------------------------------------------------

ส่วนตัวผมคิดว่า

จากที่ดูการซื้อ Civic ของคนบ้านเราแล้ว ส่วนใหญ่จะเป็นตัว 1.8 ซะมากเลยครับ
คนที่ซื้อมา ก็เป็นส่วนใหญ่อีก เน้นเอามาแต่งสวยอย่างเดียว น้อยคนมากที่จะ แต่งแรง

อาจจะด้วยความที่ว่ามันเป็นรถใหม่ ของมาทำแรง มันเลยแพงตามไปด้วย
แต่ด้วยความที่เห็นว่าส่วนใหญ่มันเป็น 1.8 แม้กระทั้งคนที่ซื้อมาแต่งสวย
ก็ยังเน้นไปทาง 1.8 (เท่าที่ผมเห็นนะครับ) น้อยคนที่จะเห็นคนถอย 2.0 ผมว่าคนทางนี้น่าจะชอบความแรงจริงๆ

และผมคิดว่าดีแล้วที่บ้านเราไม่มีประกอบ Type R เพราะดูจากที่เห็นตามถ้องถนนว่าแม้แต่ตัว 2.0 ก็ยังไม่ได้มากมายอะไร
เลยคิดว่าคนที่ซื้อ Civic จริงคงชอบที่มันสวย แต่ถ้าจะให้ไปซื้อตัวแพงๆ มันก็ไม่คุ้มค่าคุ้มราคานะครับ

เพื่อนๆ ว่าไงกันครับ >_<"
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ prai

เห็นด้วยครับ แต่อีกอย่าง* ผู้บริโภคอาจจะคิดว่าเครื่อง 1800CC กับ 2000CC มันอาจจะไม่ต่างกันมากมายอะไร
แล้วส่วนมากผมก็เห็นใช้วิ่งในเมืองไม่ได้วิ่งทางไกลกันเป็นหลัก เครื่องที่ความจุซีซีมากกว่าอาจจะไม่จำเป็น

อีกอย่างออฟชั่นตัวท้อปก็คล้ายกันไม่ใช่เหรอครับ?

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าออกเฉพาะชุดแต่งแบบ Type-R ก็พอครับ เพราะถ้าออกรุ่นแรงมา ราคาพุ่งไปมาก ขายลำบากแน่ๆ

หรือไม่ก็เอาเครื่องแอคคอร์ดมายัดเป็น ซีวิค 2.4 จะดีมั้ยน้า ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

ราคาtype-r ที่ญี่ปุ่นเองใช่ว่าจะถูกนะครับ ราคารุ่นท็อปมันนี่พอซื้อแอคคอร์ดjp/euได้เลยนะ เป็นผมก็คิดหนักอ่ะ เผลอๆโดนคนที่บ้านด่าเอาด้วยว่าซื้อมาทำห่านอะไร

keanetona

ผมว่าออกเฉพาะชุดแต่งแบบ Type-R ก็พอครับ เพราะถ้าออกรุ่นแรงมา ราคาพุ่งไปมาก ขายลำบากแน่ๆ

หรือไม่ก็เอาเครื่องแอคคอร์ดมายัดเป็น ซีวิค 2.4 จะดีมั้ยน้า ;D

เดี๋ยวพี่ต้าก็เกท้บหรอกครับ

อัลติส 3.5K

ให้มันเหนือ คัมรี่ 3.5Q ขึ้นไปอีก

รับรองว่าวิ่งหมดไมล์แน่ แต่หาทางเข้าโค้งเองนะ เพราะช่วงล่างอัลติสยังเป็นคานบิด และ โช้คติดรถของพี่ต้าคุณภาพค่อนข้างห่วย (รับรองได้โดยอัลติสตัวเก่าที่แท็กซี่ด่ากันขรม)

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
ผมว่าขายได้น้อยนะครับ ขนาดนำเข้ามายังเกือบสามล้านเลยนิ(ไม่แน่ใจ) ถ้าประกอบบ้านเราก็คงประมาณสองล้านกว่าหรือล้านเกือบๆสองล้านอยู่ดี

มันแรงจริงครับ เมื่อเทียบกับรถที่ราคาใกล้ๆกัน แต่มันตอบสนองความเป็นห่วงเรื่องภาพลักษณ์ของคนไทยไม่ได้เท่าไหร่ ถ้าสองล้านคนไทยก็คงเก็บเพิ่มไปซื้อพวก

318i หรือจ่ายถูกกว่าซื้อพวก D-Segment อยู่ดีละครับ

ลูกค้าหลักๆก็คงพวกชอบความแรงจริงๆครับ ซึ่งเมื่อเทียบกับลูกค้าทั้งหมดผมว่าก็น้อยอยู่ดี ขนาด Civic 2.0 ยังน้อยเลย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 00:19:11 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Vonbin

• Jr. Member
  • **
แรงเเค่ไหนมันก็เป็นแค่ Civic  เหมือนกันกับ EVO  คนไม่รู้ก็นึกว่ารถเเต่งธรรมดาเเละราคาขนาดนี้ด้วย ถ้าไม่รักจริงคงหนีไปเล่นรถยุโรปดีกว่าดูหรูกว่าอีก

Chariot

^
^
อืม จริงครับ บางคนที่เล่นอิมฯ ก็ให้เหตุปลว่า อีโวมันเกลื่อนถนนอ่ะ

ถ้าอัลติส 3.5 TRD มีจริงๆ คงต้องจูนหลายขนานเลยล่ะ ทั้งช่วงล่าง พวงมาลัย ฯลฯ

- ว่าแต่ว่า นิสสันไม่เอาเครื่อง MR20 ในแคชคายมาลงขายเป็น Tiida 2.0 มั่งเหรอครับ เหอะๆ..

ออฟไลน์ simcity

ถ้าราคาอยู่ในช่วงล้านปลายๆ ก็น่าสนครับ สำหรับรถ 200 กว่าแรงม้า

น่าจะมีกลุ่มคนเล่นอยู่พอสมควร  แต่คงไม่เยอะมากจนถึงกับเกลื่อนถนน

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
อยากให้มีรถเล็กเครื่องแรงๆเหมือนกัน

แบบว่าา

COROLLA 2.4,3.5 V6 (BLADE ยังยัดเข้าไปได้เลย)
CIVIC 2.4,3.0 V6
LANCER 2.4 จาก Space Wagon
TIIDA 2.0,2.5 xtronicCVT

Avanza 2.7 เครื่องจากfortuner ขับหลังเหมือนกัน เอิ๊ก  =='

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ถ้าต้องทำไลน์ Type R ขึ้นมาเพิ่ม
แล้วขายได้เฉลี่ยนเดือนละไม่ถึง 100 คัน

ทำไปก็เจ๊งครับ

ออฟไลน์ Nut_K

อยากให้ทำเหมือนกันครับ

แต่ถ้าเกิดทำจริงๆ ก็คงไม่คุ้มหรอกครับ

ออฟไลน์ Nioka

ผมคิดว่า  civic coupe ถ้าเอามาขายน่าจะขายได้มากกว่า type R

honda ยังไม่คิดจะขายเลย เพราะขายไปคงไม่คุ้ม  type R ก็คงจะ....หมดหวัง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Honda เคยแอบคิดครับ

และจากที่ผมเคย หยั่งกระแสเล่นๆในพันทิบ เมื่อหลายปีก่อน

สรุปว่า เจ๊งแน่ๆ เพราะจำนวนแทบจะทั้งกระทู้ ตอบว่า ไม่ซื้อ

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
หากจะเอา Type R ราคาล้านกลางๆ ก็น่าสนใจอยู่
หากอยากได้ความแตกต่าง Civic hatchback Euro Version ที่นำเข้าอิสระก็น่าจะดีกว่า แต่ราคาก็ไม่ไหวเหมือนกัน
หากผมมีตังค์ล้านกลางๆ อยากได้แรงๆ ผมก็ซื้อฟอร์ด โฟกัส TDCi ดีกว่า
หากอยากได้ขับสบายๆ ผมก็เลือกนิสสันเทียน่า หรือแอคคอร์ทไปเลย

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013

เครื่องยนต์                    K20-A
ปริมาตรกระบอกสูบ                1,998 cc.
แรงม้าสูงสุด กิโลวัตต์ (แรงม้า) / รอบ           148 (201) / 7,800
แรงบิดสูงสุด (นิวตันเมตร/รอบต่อนาที)        193 (19.7) / 5,600
ระบบส่งกำลัง                    เกียร์ธรรมดา 6 Speeds
ความจุถังน้ำมัน (ลิตร)                50
อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง (กิโลเมตร/ลิตร)        11.6
ราคา 2,690,000 บาท

ขอบคุณที่มาจาก http://brg.co.th/blog/car/civic-type-r-euro
ขอโทษล่วงหน้า หากภาพใหญ่ไปหน่อย

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
ฟันธง
ขายได้แน่นอนครับ
แต่จะขายได้ซักกี่คันนี่ไม่รู้นะ
และก็คงจะทำให้ Honda เจ๊งได้ไม่มากก็น้อย
ถ้าเอามาขึ้น line ผลิต

ออฟไลน์ Ruksadindan

คนขายเขาไม่ได้ขายเพื่อคนใช้รถหรอกครับ เขาทำเพื่อตัวเอง และเมื่อรู้ว่าขายไม่ได้ก็ไม่ขายมันซะเลย คนที่อยากได้ก็อดไป

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
toyota ยังเคยทำใน วีออส โฉมแรกเลยคับ
วีออส เทอร์โบ แต่น่าเสียดาย ตอนนั้นยังขับรถไม่เป็น
ถ้าขับรถเป็นนะ ผมคงซื้อมันไปแล้ว ถึงราคามันจะเท่า
Altis ก็เถอะ - -

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

รถเก๋งบ้าพลังถ้าราคาไม่เกินล้านผมว่ามีคนซื้อใช้กันนะแต่คงจะไม่ใช่คันแรกของบ้าน

ดูได้จากกะบะบ้าพลังครับพี่น้อง ขายดิบขายดี 555

ผมว่าคนไทยยังต้องเน้นความคุ้มค่าประหยัด ทนทาน เป็นหลักครับ

performance เป็นเรื่่องรองครับ กลุ่มนี้เกิดลำบากครับผมว่าเพราะว่า

รายได้กับราคารถยนต์ที่ต้องซื้อกันนี่ก็สวนทางกันซะเหลือเกิน ตอนนี้ก็ดูรถกะบะ บ้าพลังแก้เซ็งไปก่อนครับ

;D ;D ;D
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ toey_tm

• Newbie
  • *
ถ้าจะทำตัว Type R....

ผมว่า ทำตัว E MT และตัว 2.0 MT มาขายดีกว่าไม๊ครับ

มีหลายคนที่อยากได้เกียร์ธรรมดา แต่ อ๊อฟชั่นครบ