โพลล์

ในการเลือกรถหนึ่งคัน เพื่อนๆจะประเมินสิ่งใดเป็นอันดับแรก

ศูนย์บริการ บริการหลัการขาย
4 (4.4%)
สมรรถนะต่างๆในการขับขี่
23 (25.6%)
รูปทรง หน้าตา
24 (26.7%)
ระบบความปลอดภัยต่างๆ
11 (12.2%)
ออฟชั่นอำนวยความสะดวกและgadgetต่างๆ
2 (2.2%)
งบประมาณ ราคา
26 (28.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 87

ผู้เขียน หัวข้อ: ในการเลือกรถหนึ่งคัน เพื่อนๆจะดูสิ่งใดเป็นอันดับแรก  (อ่าน 3020 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
ทุกวันนี้มีรถรุ่นใหม่ๆออกมามากมาย

รถทุกรุ่นทุกยี่ห้อนั้นต่างก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป

ไม่มีคันไหนจะดีไปทุกเรื่อง และก็ไม่มีคันไหนที่จะแย่ไปทุกเรื่องเช่นกัน

ในการเลือกรถหนึ่งคันเพื่อนๆ จะประเมินเรื่องใดเป็นอันดับแรก เพราะเหตุใด

อยากให้ลองโหวตและแชร์ความเห็นกันคับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
1. งบประมาณ
2. ลักษณ์การใช้งาน(ของตนเอง)
3. หน้าตา
4. ยี่ห้อ (ในทีนี้หมายถึงศูนย์บริการ)
5. ออฟชั่น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จริงๆอย่างแรกที่มองคือจะกำหนดกรอบว่าเป็นรถประเภทไหนก่อนครับ ดูจากความต้องการและลักษณะการใช้งานเป็นหลักแล้วกำหนดว่าต้องการรถประเภทไหน ขนาดประมาณไหน จากตรงนี้ก็จะได้งบประมาณที่ต้องใช้มาละ จากนั้นเอารถทั้งหมดในพิกัดนั้นมาดูและค่อยๆพิจารณาตามลำดับนี้ครับ

1. ความสะดวกสบายในห้องโดยสารและความสบายในการเดินทางของผู้โดยสารทั้งหน้าและหลัง

2. (1) บริการหลังการขาย การซ่อมบำรุง การแก้ปัญหาของค่ายนั้นๆเมื่อเกิดปัญหาขึ้น(ในกรณีรถมือ 1)
2. (2) ปัญหารถยนต์ที่เคยเกิดขึ้น การแก้ไขที่ผ่านมาของเพื่อนๆสมาชิกในคลับ ค่าซ่อมบำรุง หาอู่ที่ชำนาญการซ่อมได้ง่ายและอยู่ที่พื้นที่ที่เข้าถึงง่ายหรือไม่(ในกรณีรถมือ 2)

3. การขับขี่ และออฟชั่นของตัวรถ รวมทั้งระบบความปลอดภัย
4. หน้าตาภายนอกของรถ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2015, 20:18:50 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) ของผม

อันดับแรกจะดูก่อนว่ารถคันเดิมที่ใช้อยู่ ได้วาระเปลี่ยนแล้วจริงๆ

ต่อมาดูว่า ณ. ตอนนี้จะมีเพื่อตอบสนองการใช้งานอย่างไร

จากนั้นกำหนดงบประมาณที่จะซื้อ เพื่อไว้ไม่เกิน 20%

แล้วก็นำเรียนท่าน ผบ. ที่บ้านว่าจะอนุมัติในหลักการไหม

ถ้า ผบ. บอกไม่ผ่านก็พับเสื่อจบข่าวครับ  :'(

ออฟไลน์ Arm

ผมมอง 4ประเด็นหลัก
1.งบประมาณ
2.วัตถุประสงค์การใช้งาน
3.ระบบความปลอดภัย
4.ปัญหาของตัวรถรับได้หรือไม่
แต่สุดท้ายชี้ขาดที่ ท่านผบ.บ้าน ;D ;D
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ toonze

1. เลือกที่ชอบ ที่เราชอบไม่ใช้ที่เพื่อนชอบ
2. งบประมาณ
3. บริการหลังการขาย
4. สิ่งที่ได้มากับตังที่จ่ายไปว่ารับได้มั้ย

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
รูปร่างหน้าตาของรถ ถึงแม้จะไม่เคยลองขับ แต่ก็หลงรักจิงจัง

เช่น ผมหลงรัก Mini โดยเพียงแค่แรกเห็น ถึงแมัตอนนี้จะไม่สมฐานะ แต่ถ้าเงินผมเหลือเมื่อไหร่จัดแน่นอน

กลับมาสู่คำถาม รูปร่างหน้าตาคือสิ่งแรกภพ จริงๆมันก็ตอบยากนะครับ มันผสมๆกันหมด
คือเราก็ต้องดูก่อนว่าเงินมีเท่าไหร่ จากนั้นค่อยมาดูรุ่นที่สวยถูกใจเท่าที่เงินมี

ตอบเองงงเอง ผมก็ไม่เข้าใจว่าตกลงผมเลิกข้องบประมาณหรือข้อสวยงาม

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

1.การตอบสนองของช่วงล่างและพวงมาลัย
2.หน้าตา

ออฟไลน์ PAN

ผมอาจจะแปลก แต่ผมเน้นที่หน้าตาที่ประหลาดรูปทรงไม่ซ้ำใคร คนใช้น้อยจะชอบมากๆ และที่คิดอีกเรื่องคือความปลอดภัยในระบบต่างๆ และการขับขี่ต้องโอเคในระดับนึงครับ เรื่องรองจากนี้ก็จะเป็นเรื่องของเบาะนั่งที่นั่งสบาย ขับนานๆไม่เมื่อย ส่วนเรื่องอื่นเป็นรองมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Tan Int

หน้าตาครับ ต่อให้รถคันนั้นเพอร์เฟ็กต์แค่ไหนแต่ถ้ามันไม่สวยสำหรับผมก็ตกตั้งแต่ประตูแรก รถใหม่หลายคันเป็นแบบนั้น
เรื่องออปชั่น ตอนแรกก็ซีเรียสอยู่แต่เอาเข้าๆ ก็ไม่เท่าไหร่ละ ความปลอดภัย? ถ้าเป็นรถใช้เองไม่ห่วงหรอก แต่ถ้าต้องใช้ร่วมกับคนอื่นก็ควรมีบ้าง

ส่วนมากเลือกรถที่ชอบแค่นั้นเลยครับ ไม่มีเหตุผลใดเพิ่มเติม อาจจะมีศึกษาเรื่อง Defect แล้วประกอบการตัดสินใจบ้าง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ whoami

เลือกประเภทรถให้เข้ากับลักษณะการใช้งานของตัวเองก่อนเลยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
กระเป๋า

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
เลือกรถ หมายถึง เลือกซื้อรถรึเปล่า ถ้าใช่ ผมขอตอบ งบประมาณ ราคา 100% ครับ
เพราะผมไม่ได้มีเงินมากมาย
ราคาสำคัญที่สุดครับ ถึงรุ่นที่ชอบไปหมดทุกอย่าง แต่ราคาเกินกำลังเรา ผมก็ไม่ซื้อครับ (ซื้อไม่ได้)

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
ของผมนี่ไม่มีเงินถุงเงินถัง ตังก่อนเลยครับว่าผ่อนไหวเปล่าแลัวค่อยมาไล่เลือกดูรถที่เหมาะสมกับตังของเราแล้วค่อยตัดตัวเลือกที่เกินออกไปครับ เหตุผลมาเหนืออารมณ์ครับ นึกถึงตอนตังไม่มีส่งนี่งานช้างเลยครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ดูหน้าตาครับ  :-*

ออฟไลน์ adis

ดูเมียครับ เมียชอบแบบไหนก็แบบนั้นแร่ะ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ดูเงินในกระเป๋าก่อนครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ the kit

1.งบประมาณ
2.รูปทรง หน้าตา
3.ความพึงพอใจของทางบ้าน
4.
4.1.ในกรณีที่ยังไม่ได้ทนลองขับ - ความปลอดภัย, Options
4.2.ทดลองขับแล้ว - ความปลอดภัย, สมรรถนะ
5.Brand
6.ศูนย์บริการ
7.อะไหล่
8.ราคาขายต่อ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ gundam126

1.ตอนจะซื้อรถ ผมตั้งงบไว้ก่อนว่ามีเงินเท่าไร ดาวน์ได้แค่ใหน ผ่อนได้แค่ใหน ดอกเบี้ยข้อเสนอเป็นใง
2.ดูออพชั่นกับความปลอดภัยที่มันคุ้มค่าเงิน
3.ดูการตกแต่งภายในรถ โดยส่วนตัวผมซื้อรถเพราะภายในมากกว่าภายนอก เพราะเราต้องขับ มองเห็นภายในอยู่ทุกวัน เจอมันทุกวัน ถ้าภายในสวย แต่ภายนอกแย่ ผมรับได้
4.ศูนย์บริการ ผมพอรับได้ถ้ายกเว้นเชพกับฟอร์ด เพราะเคยใช้เชพกับฟอร์ด รออะไหล่นานไม่ใช่ปัญหา แต่มีปัญหาคือซ่อมไม่จบ เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีกก็ไม่จบ ใช้ไปไม่นานก็เจอปัญหาเดิมๆ รอคิวซ่อมนาน อันนี้ไม่ok
5.สมรรถนะ ผมเฉยๆ ไม่ได้ขับเร็วหรือจำเป็นต้องเร่งแซงใครๆ ขับไม่เกิน140อยู่แล้ว
6.ราคาขายต่อ เรื่องนี้ไม่สนเท่าไร เพราะรถก็คือลด ราคามันตกตั้งแต่ซื้อมาใช้แล้ว มันรู้ๆกันอยู่

ออฟไลน์ aekoy

1.ความปลอดภัยที่มันคุ้มค่าเงิน
2.งบประมาณที่จะซื้อ ถ้าเกินงบอาจลดลงมาเป็นมือสอง
3.นั่งทางไกลสบายทั้งผู้ขับและผู้โดยสาร
3.สมรรถนะ เอาแค่แซงใบนถนนสองเลนได้โดยไม่ต้องลุ้น ผมขับไม่เกิน120 km/h
4.ราคาขายต่อ เรื่องนี้ไม่สนใจ เพราะใช้เกินสิบปี
หวยเลยมาออกที่ Volvo V60 ที่ถูกใจผบ.มาก
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
นอกเหนือจากงบประมาณก็เป็นฟังค์ชั่นครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Lancer

ชอบครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอหน้าตาภายนอกโดนใจไว้ก่อน

ออฟไลน์ SM.

เงินครับ สำหรับผม

ไม่อยากเป็นหนี้

ออฟไลน์ jajaboss

ถ้าตอบแบบอีกกระทู้นึง ผมคงต้องตอบว่าดูความสูงครับ สิ่งสูงยิ่งแข็งยิ่งดี ยิ่งทนยิ่งดี ลุยน้ำได้ลึกๆสิดี เค้าบอกว่าน้ำท่วมเต็มไปหมดเลย แต่เอาจริงๆถ้าน้ำท่วมรถสูงๆผมก็ไม่อยากเสี่ยงเข้าไปหรอกครับ เหยียบหลุมดักควายแล้วรถไม่พังสิดี ครับ