ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟสีส้มๆที่อยู่ใกล้ๆซุ้มล้อหน้าของ New Civic 2016 มันคือไฟอะไรครับ  (อ่าน 10156 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ตอนแรกผมคิดว่าเป็นไฟเลี้ยวเลยคิดว่าตำแหน่งมันวางได้อินดี้มาก แต่พอไปดูวีดีโอปุ๊บเลยชักลังเลว่ามันอาจไม่ใช่ก็ได้ครับ ไฟเลี้ยวในโคมไฟหน้าสวยเอาเรื่องเลยทีเดียวล่ะ

https://youtu.be/V0b2xp2OZW4?t=1m13s

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ไฟเลี้ยวครับ
ใน bmw usa ก็มี

ที่มา  http://www.crookedriverproductions.com/portfolio/bmw-usa/

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
อเมริกา มีกฏว่า ต้องมีไฟเลี้ยวตรงนั้นครับ หลายคันเลยมีไฟเลี้ยวตรงนั้น

Nonlamer

ขอบคุณคับ  :D

ออฟไลน์ Visual

มันไม่ใช่ไฟเลี้ยวครับ มันคือไฟที่บังคับติด

ออฟไลน์ JIRATH

น่าจะเป็นแค่ไฟหรีธรรมดาครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ sukhontha

น่าจะเป็นแค่ไฟหรีธรรมดาครับ

ออฟไลน์ PREM

อเมริกามีกฎหมายว่ารถต้องมีไฟหรี่สีส้มที่มุมหน้า ไฟหรี่สีแดงที่มุมหลัง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Muppet

• Jr. Member
  • **
มันคือไฟหรี่ครับ ที่ต่างประเทศ(บางประเทศ)มีกฏบังคับให้ติดตั้งไว้ครับ ทั้งด้านหน้าและหลัง
BMW E30 ของผมก็มีครับ ข้างหน้าสีส้ม ข้างหลังสีแดง
อดีตอาจทำให้เราเจ็บปวด ... แต่เราเลือกได้ว่า ... จะวิ่งหนีมันไป ... หรือใช้มันเป็นบทเรียน

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
อเมริกาบังคับว่าต้องมีไฟสีส้มอยู่ที่ด้านหน้าของรถครับ
ห้ามเป็นสีอื่น สังเกตได้ว่าไม่ว่ารถอะไรที่เข้าไปขายในอเมริกา
ที่มีไฟสีขาวตามสมัยนิยมจะโดนเปลี่ยนหรือเพิ่มสีส้มเข้าไป
แต่ถ้าไม่อยากเปลี่ยนในโคมไฟ เพราะกลัวมันจะไม่สวย
ก็ต้องเอามาแปะไว้ที่อื่นเหมือนที่ bmw กับ honda ทำนั่นแหละครับ
แต่ถ้าเป็น MB เค้าจะยัดเค้าไปในโคมเลย ก็จะเป็นไฟสีส้มๆประหลาดๆ
เมื่อก่อนพวกรถแต่ง MB  บ้านเราจะชอบเปลี่ยนเอาไฟเวอร์ชั่น us
มาเปลี่ยนใส่กัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2015, 11:51:40 โดย raygun »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันช่วยอะไหรอครับ ใครรู้บอกผมที

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไฟแสดงตำแหน่งไงครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
มันช่วยอะไหรอครับ ใครรู้บอกผมที

ทำหน้าที่บอกหัวและท้ายของตัวรถครับ เวลารถเหล่านี้ออกหรือเข้าซอย ถอยหลังออกจากบ้าน และต่างๆนาๆ
เป็นแผงทับทิมสะท้อนแสงในตัวด้วย

Edited : WIKI

Lateral[edit]
Side marker lights and reflectors[edit]

In the US, amber front and red rear side marker lamps and retroreflectors are required. The law initially required lights or retroreflectors on vehicles made after 1 January 1968. This was amended to require lights and retroreflectors on vehicles made after 1 January 1970.[39] These side-facing devices make the vehicle's presence, position and direction of travel clearly visible from oblique angles.[39] The lights are wired so as to illuminate whenever the vehicles' parking and taillamps are on, including when the headlamps are being used.[7] Front amber side markers in the United States may be wired so as to flash in synchronous phase or opposite-phase with the turn signals, but are not required to flash at all.[40] Side markers are permitted but not required on cars and light passenger vehicles outside the US and Canada. If installed, they are required to be brighter and visible through a larger horizontal angle than US side markers, may flash only in synchronous phase with the turn signals (but are not required to flash), and they must be amber at the front and rear, except rear side markers may be red if they are grouped, combined, or reciprocally incorporated with another rear lighting function that is required to be red.[18]

Japan's accession to international UN Regulations has caused automakers to change the rear side marker colour from red to amber on their models so equipped in the Japanese market.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2015, 14:58:32 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไฟแสดงตำแหน่งไงครับ

ทำหน้าที่บอกหัวและท้ายของตัวรถครับ เวลารถเหล่านี้ออกหรือเข้าซอย ถอยหลังออกจากบ้าน และต่างๆนาๆ
เป็นแผงทับทิมสะท้อนแสงในตัวด้วย

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
เขาเรียกว่า Side marker lights
Front side marker lights เป็นสีส้ม
Rear side marker lights สีแดง
บอกตำแหน่งมุมทั้งสี่ของรถ และแสดงทิศทางว่าหันหน้าไปทิศใด
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ใน'เมกา มอเตอร์ไซค์ก็ต้องมีด้วยครับ ลองหาดู
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ H.

Volvo ก็มีนะครับ ผมก็งงอยู่เหมือนกัน ถ้าเผอิญว่าวันนั้นมันเป็นรถผมที่วิ่งทางตรงมา แล้วเห็นไฟนั้นตรงมุมซอยพอดี เลยเข้าใจเลย
H.

ออฟไลน์ yourturle

อเมริกา มีกฏว่า ต้องมีไฟเลี้ยวตรงนั้นครับ หลายคันเลยมีไฟเลี้ยวตรงนั้น

One Day.

ออฟไลน์ RERFz

ตลกตรงมีคนกด +1  ทั้งไฟหรี่ ทั้งไฟเลี้ยว

ถ้าไม่รู้ก็อย่ามั่ว ดีกว่าไหมครับ คนอื่นเขาจะเข้าใจผิดเอา

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คุยกันดีๆ ไม่ดราม่านะจ๊ะ  ;D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ตาม คห บนๆเลยครับ ผมว่ามันมีประโยชน์ดีนะ เวลากลับรถ มืดๆหน่อย  ทำให้เห็น ด้านข้างรถ

ตรงด้านท้ายก็มีครับ ซ่อนอยู่ในไฟ เนียนๆครับ   :) :)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
.
.
.
อเมริกาบังคับว่าต้องมีไฟสีส้มอยู่ที่ด้านหน้าของรถครับ
ห้ามเป็นสีอื่น สังเกตได้ว่าไม่ว่ารถอะไรที่เข้าไปขายในอเมริกา
ที่มีไฟสีขาวตามสมัยนิยมจะโดนเปลี่ยนหรือเพิ่มสีส้มเข้าไป
แต่ถ้าไม่อยากเปลี่ยนในโคมไฟ เพราะกลัวมันจะไม่สวย
ก็ต้องเอามาแปะไว้ที่อื่นเหมือนที่ bmw กับ honda ทำนั่นแหละครับ
แต่ถ้าเป็น MB เค้าจะยัดเค้าไปในโคมเลย ก็จะเป็นไฟสีส้มๆประหลาดๆ
เมื่อก่อนพวกรถแต่ง MB  บ้านเราจะชอบเปลี่ยนเอาไฟเวอร์ชั่น us
มาเปลี่ยนใส่กัน

แบบนี้นี่เอง ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

Nonlamer

ขอบคุณมากๆครับ กระจ่างเลย  :D

คาดว่าพอเป็นตัวประกอบไทยคงไม่ใส่มาให้แน่เลยเนี่ย

ออฟไลน์ Xyclop

งงว่าไฟที่มีอยู่มันถึงขนาดแยกไม่ออกเรยเหรอ. ว่า หัวหรือท้าย ถ้าไม่เปิดไฟหน้าหรือท้ายมันก้อชนได้ทั้งนั้น
แปลก แต่อเมริกาอยากทำอะไรก้อถูกเสมอ ติดก้อติดวะ

ออฟไลน์ mothsan

งงว่าไฟที่มีอยู่มันถึงขนาดแยกไม่ออกเรยเหรอ. ว่า หัวหรือท้าย ถ้าไม่เปิดไฟหน้าหรือท้ายมันก้อชนได้ทั้งนั้น
แปลก แต่อเมริกาอยากทำอะไรก้อถูกเสมอ ติดก้อติดวะ
ไฟหน้ารถหลายๆคัน มันพุ่งไปข้างหน้า ไม่ค่อยมีข้างๆครับ ก็เลยมองไม่เห็น ยิ่งถ้าเป็นรถสีดำยิ่งไม่เห็นเลยครับ บางทีก็ตอนกลับรถ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
รูปนี้ ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เข้าไทย จะมีไฟแบบนี้เปล่านะ  สวยดี  8)