ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยมีปัญหาผมร่วงบ้างครับ อยากขอคำปรึกษา  (อ่าน 9652 ครั้ง)

ออฟไลน์ superbkay

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมร่วงจนด้านหน้าเกือบจะล้านแล้วครับ อยากรู้ว่าวิธีรักษานี่คือต้องไปเข้าคลินิกถลกหนังหัวอะไรยังงี้เท่านั้นเลยเหรอครับ ถึงจะได้ผล กำลังเครียดมากครับ

ออฟไลน์ RafaHalal

• Newbie
  • *
Re: มีใครเคยมีปัญหาผมร่วงบ้างครับ อยากขอคำปรึกษา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 20:11:33 »
ไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้มั้งครับ เดี๋ยวนี้พวกยาหรือเซรั่มอะไรแบบนี้ก็พอมีอยู่ อาจเห็นผลช้ากว่า ก็ต้องใจเย็นครับ เพราะประหยัดเงินกว่าเห็นๆ

• Newbie
  • *
Re: มีใครเคยมีปัญหาผมร่วงบ้างครับ อยากขอคำปรึกษา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 23:31:55 »
ไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้มั้งครับ เดี๋ยวนี้พวกยาหรือเซรั่มอะไรแบบนี้ก็พอมีอยู่ อาจเห็นผลช้ากว่า ก็ต้องใจเย็นครับ เพราะประหยัดเงินกว่าเห็นๆ

อ่าา ขอบคุณมากนะครับ เดี๋ยวยังไงผมลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมดู ::)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 17:32:02 »
ผมแค่เริ่มบางๆครับ ยังไม่ล้านมาก
เคสผม ลองเปลี่ยนไปใช้แชมพูยา พวก SELSUN แล้วดีขึ้นครับ ดีขึ้นก็คือร่วงน้อยลงไม่ผมไม่ได้ดกขึ้นนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 12:53:01 »
ขอบคุณมากนะครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมว่ามันต้องลองใช้แล้วสังเกตดูครับ 

ที่ใช้แล้วร่วงน้อยลงชัดเจนสำหรับกระบาลข้าพเจ้า คือ สูตรอัญชันของอภัยภูเบศร
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Carrera

ไปหาหมอเก่งๆหน่อยครับ  เค้าจะฉีดยาจุดที่ร่วง และให้ยาทามา    ทำตามที่หมอบอกเดี๋ยวก็ดีครับ

แต่ว่ามันอาจจะไม่หยุดร่วงนะครับ ต้องปรับพฤติกรรม  .... นอนไวขึ้นหน่อย  เครียดน้อยลง เล่นกีฬา  ดูแลร่างกาย งดเหล้า เบียร ของมันๆ  แล้วก็ใช้ยาสระผมอ่อนๆหน่อย  เดี๋ยวก็หายครับ    อ้อ แล้วกินพวกนมถั่วเหลือง อันนี้ผมไม่แน่ใจเท่าไหร่นะ  แต่ผมกินประจำช่วงที่รักษาตัว  ผมร่วงน้อยลงพอสมควรครับ   เรียกว่า ช่วงดูแลตัวเองดีๆ สามสี่เดือนก็ผมยาวเป็นปกติแล้วครับ

จากคนที่เคยเป็นมาเยอะ จนตอนนี้หายขาดแล้วครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
ยาที่ใช้รักษาอาการผมร่วงที่ยอมรับกันในขณะนี้มี 2 ตัวคือ

1. Minoxdil lotion

ผู้ชายตอบสนองกับความเข้มข้นแบบ 5% ผู้หญิง 2% สามารถใช้ได้ในระยะยาว เห็นผลเมื่อใช้ 2 เดือนขึ้นไป

ผลข้างเคียงที่อาจพบได้ที่พบได้คืออาการระคายเคืองหนังศรีษะ เนื่องจากตัวยาทำละลายในแอลกอฮอล์

เหมาะกับการรักษาผมร่วงที่ร่วงจากด้านหน้า (เถิก)

2. Finasteride

เป็นยากินโดยโดสที่ใช้คือ 1mg ต่อวัน (การเพิ่มปริมาณยาไม่มีผลต่อการเพิ่มขึ้นของเส้นผม) ได้ผลเมื่อใช้ตั้งแต่ 6 เดือนขึ้นไป

ผลข้างเคียงที่อาจพบได้ คือการแข็งตัวของอวัยวะเพศชาย และ อารมณ์ทางเพศที่ลดลง รวมถึงความเข้มข้นของน้ำอสุจิ

เหมาะกับรับษาผมร่วงกลางศรีษะ (ไข่ดาว)

กลุ่มยาใหม่ที่ยังไม่มีการรับรอง

1. Saw palmetto

ออกฤทธิได้ประมาณ 50% ของ Finasteride แต่ไม่มีผลข้างเคียงแบบ Finasteride