ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง Maxxis ดีมั๊ยครับ  (อ่าน 17735 ครั้ง)

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
ยาง Maxxis ดีมั๊ยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 21:01:48 »
แฟนใช้ new city ยางติดรถเป็น 175/65 R15 อยากเปลี่ยนยางครับ เพราะของติดรถ เข้าโค้งไม่มั่นใจเลย

แฟนไม่ค่อยอยากได้แบบสปอร์ตจ๋า แต่ยังอยากได้หนึบบ้าง
ขอเงียบกับนุ่มด้วย แล้วยังจะเอาไม่แพงอีก (โจทย์ยากชะมัด) พาไปดูมาก็ถูกใจ Maxxis I-Pro ขนาดกะว่าจะใช้ 195/55 R15 ล้อเดิมครับ
มีใครมีความเห็นว่าไงมั่งครับ คือแม่คุณเคยใช้ Maxxis แล้วกับ Vigo ตัวเก่า เลยค่อนข้างโอเคกับยี่ห้อนี้ แต่ผมไม่เคยใช้

แล้วมีแนะนำตัวไหนอีกมั่งครับ อ้อ ไม่เอา GR90 นะครับ แพงซ้าาาา  ;D

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
Re: ยาง Maxxis ดีมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 00:42:08 »
ผมคุณภาพก็ตามราคาละครับ
ซื้อให้ผู้หญิงใช้เอายี่ห้อปกติดีกว่าครับ เดี๋ยวไม่ถูกใจจะกลายเป็นแพะได้ อิ อิ

แต่ว่าเช็คหลายๆร้านนะครับ
แต่ละร้านจะมีของราคาถูกไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 07:24:05 »
ยางชุดนึงใช้ได้ 2-3 หมื่นกิโลฯ หรือ 2-3 ปี
ราคาส่วนต่างกันระหว่างแต่ละยี่ห้อ สุดท้ายก็ไม่มากมายนักเมื่อเทียบกับความปลอดภัย นุ่มนวล
คิดดีๆละกันครับ

สำหรับรถ ส่วนที่สำคัญที่สุดสำหรับผม คือ ยาง กับ เบรค
เพราะมีปัญหาเมื่อไร งานเข้าชุดใหญ่ทั้งความปลอดภัยของคนและรถ
ส่วนตัวเคยใช้ บริดส์โตนเออาร์ 10 นุ่ม ทน เกาะใช้ได้
ตอนนี้เปลี่ยนล้อใช้ โยโกฮาม่า อีเอส 501 นุ่มมาก เกาะใช้ได้ เพื่อนๆอีก หลายคนใช้ยางรุ่นนี้มา2-3 ปีก็ทนไม่มีปัญหาอะไรครับ

ของแนะนำ 2 ตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 09:18:59 »
ตัวนี้ผมใช้อยู่เลยครับ  :P จากที่ใช้งานมา 6 เดือน ( 13,000++ km)
ความนุ่ม  6.5/10 ( ยางมันเริ่มแข็งๆไปหน่อยครับแล้วละครับ -_-' )
เข้าโค้ง   7/10   ( เทียบกับ มิชลิน preceda ที่ผมเคยใช้ครับ )
เกาะถนน 8.5/10 ( เปลี่ยนเลนกระทันหัน )
ฝ่าแอ่งน้ำ 8/10

ประสิทธิ์ภาพต่อราคาสำหรับผมให้ 8/10 ครับ :>

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 09:45:39 »
ยางถูกและดีคงหายากนิดนึงครับ
ส่วนผมก้ใช้ Maxxis เหมือนกัน ก็พอใช้ได้ครับ
เลือกยางขอให้ดู Spec ยางประกอบด้วยแล้วกันครับ
ว่า Tradeware , temperature และ traction อยู่ที่เท่าไร
ปกติถ้า Tradeware ยิ่งมากอัตราการสึกหรอของยางก็จะน้อย ยางส่วนใหญ่อยู่แถว 2ร้อยปลายๆ ถึง 3 ร้อย ต้นๆ
Temperature ส่วนใหญ่ยางที่ใช้ในไทยเป็น A
Traction   เรียงตามลำดับการยึดเกาะถนน  B, A ,AA  ค่า B นั้นเห็นเป็น ของ Bridge stone MY01, A เป็นยางทั่วไป , AA เป็นยาง Sport

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:00:35 »
ใช้ดีครับ ใช้ กับจักรยานด้วย รถด้วยครับ  maxxis  700  bravo a/t  ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 17:14:21 »
ผมซื้อรุ่น MS300 ใช้กับรถเก๋งของโรงงานครับ เท่าที่ขับกลับจากร้านยาง ผมว่าไม่เลวนะ