ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยซื้อเจ้าอุปกรณ์ชิ้นนี้มาใส่รถบ้างครับ  (อ่าน 29467 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
 คือช่วงนี้ผมเห็นหลายร้านหลายเพจที่ขายของแต่งรถ เอาเจ้าอุปกรณ์รีแมพที่ชื่อnitro obd2 มาขายตัวละแปดร้อยถึงพันนิดๆ แล้วก็มีคนซื้อเยอะอยู่ ผมก็เลยสงสัยว่ามันจะดีขนาดนนั้นเลยหรือ

สรรพคุณก็ตามนี้ จากเว็บ

http://th.aliexpress.com/store/product/NitroOBD2-Nitro-OBD2-Chip-Tuning-Box-Plug-and-Drive-performance-Chip-Tuning-interface-for-Diesel-cars/322207_32319063289.html?storeId=322207

แต่ที่ผมสงสัยคือ หลักการของมันทำงานยังไง ในราคาแค่นี้มันช่วยขนาดนั้นเชียวหรือ  ขนาดกล่องดันราง ยกหัวฉีด จูนเบนซิน หรือไปรีแมพ ราคาหลักพันยันหมื่น แพงๆบางทียังจูนกันได้ไม่ลงตัวเลย แล้วผลเสียระยะยาวจะมีมั้ยครับ  แล้วเพื่อนๆพี่ๆคนไหนเคยซื้อมาใช้บ้างครับแล้วผลเป็นยังไง ส่วนตัวอยากลองเห็นราคาถูกดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2015, 22:54:07 โดย Highway Star »

ออฟไลน์ shikimaru

ส่วนตัวผมไม่เชื่อ ของพวกนี้เหมือนกรองไฟ แผ่นหยักใส่ในท่อกรองอากาศ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ของพวกนี้แกะมาดูต้นทุนไม่ถึง 100 บาท

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
อีกยี่ห้อนีง ที่ดังๆ ของเยอรมัน อันนั้นราคาไปหลักพันถึงหมื่น แต่ก็ยังไม่เคยศึกษาว่าดียังไงบ้างครับ รอผู้รู้มาตอบ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
เห็นคนในคลับมาสด้า3 กำลังไปซื้อมาลองอยู่ แต่ผมก็บอกไปล่ะว่า เอาตังค์ไปกินข้าวเถอะ ของราคาแค่นี้ ทำได้ขนาดนั้น ไม่ต้องมาขายปลีกหรอก ทำส่งบริษัทรถ รวยไปแล้ว

มันก็มุขเดิมๆ เอามาหลอกขายอีกนั่นแหละ

ออฟไลน์ Monn

ถ้ามันได้นะ กล่องเมืองนอก 2-30000 ไม่ต้องขายละครับ ผมคนนึงละนะ รถหลายล้าน เอาของราคาเท่านี้เสียบ แล้วจะวิ่งขึ้น 35% ตามที่เขียน ผมคนนึง ขอบาย กลัวต้องซ่อมรถหลักแสนจากอุปกรณ์ไม่ถึงพัน
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ถ้าเชื่อมต่อทาง OBD-2 ก็ "เดา" ว่าคงจะไปปรับแต่งโปรแกรมจากฉีดจ่ายน้ำมัน ซึ่งผลที่ตามมาอาจจะทำให้ ECU ในเครื่องรวนได้ในระยะยาวนะครับ

ขนาดแก๊สยังใช้กล่องต่างหากแยกออกจาก ECU ของรถเลย การปรับค่า ECU ตรงๆ ผมว่าบริษัทผู้ผลิตรถสามารถสงวนสิทธิ์ในการ "ยกเลิก" การรับประกันก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

มันไม่ขนาดนั้นหรอกครับ อาจจะดีขึ้นนิดหน่อยๆ แต่ 20% ขึ้นไปนี่โม้ละ

ผมว่าคนไทยหลายคนเก่งนะครับ เรื่องจูนรถ แต่รถยนต์ใหแรงขึ้น แต่บางครั้งก็คุยเกินไป จนบางทีผมนึกสงสัยว่าถ้าพี่ท่านเก่งขนาดนั้น ไม่สทัครงานไปอยู่สำนักแต่งรถอย่าง AMG Alpina หรือ Nismo อะไรเทือกนี้ หรือไม่ก็เปิดสำนักมันเองซะเลย เก่งมากกกกกกก เทพมากกกกก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ HHHsung

ถ้าจะซื้อ คงขอผลเทส certificated หรือ อะไรๆ ที่สามารถระบุว่าทำได้ตามโฆษณา

ไอ้ มโน ว่า ได้อย่างโน้น อย่างนี้ ใครก็ทำได้ครับ ใส้กลวงเสียบได้เหมือนกัน

ผลมันก็มโนๆได้ด้วยเช่นกัน...............

ออฟไลน์ apcha

• Newbie
  • *
ลองมาแล้ว มีผลเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้น ลื่นขึ้นเหมือนจะมีแรงบิดเพิ่ม และ มาไวกว่าเดิม แต่ไม่ถึงกับที่โฆษณา

รถเดิมๆนี่ดีขึ้นแน่ ซื้อมาหลายตัวให้ลูกน้องลองติดใจกันหลายคัน ฮิ ฮิ

ปล. สั่งซื้อเองราคาไม่แพง 

ออฟไลน์ ismael

Fordแรนเจอร์ REMAP ได้ป่าวครับ

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
ผมเอาไว้ดูข้อมูลต่างๆ เพื่อเปรียบเทียบเวลารถมีปัญหา  ประมาณว่าอยากรู้แค่นั้นเอง
อีกอย่างมันส่ง wifi แสดงผลมางมือถือ อ่านง่ายดี แต่ไม่ได้เสียบคาไว้ตลอดนะครับ

ออฟไลน์ wa330

ระดับเสียบเข้าobd2มีผลอยู่แล้วคับยิ่งดีเซลด้วย
แต่ได้ผลของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางคนแรงขึ้น3-5%รู้สึกได้
บางคนแรงขึ้น10-20%ยังบอกไม่แตกต่าง

ออฟไลน์ Highway Star

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกความเห็นครับ  คนที่ใช้แล้วจะบอกใช้แล้วดีขึ้นแต่ไม่เท่าที่โฆษณาใช่มั้ยครับ  แต่ผมยังสงสัยไส้ในมันทำมาจากอะไรแล้วมันจะมีผเสียต่อรถเราระยะยาวหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
ผมเป็นคนนึงที่ใส่ตัวไนโตร obd นี้ครับ ทั้งเบนซินและดีเซล

เอาเป็นว่าตอนแรกผมก็ไม่เชื่อ แต่พอใส่แล้วถอดออกถึงรู้ว่ามันช่วยได้จริงๆครับ

ผมได้เข้าไปทดสอบกับพี่คนนึงที่เค้านำเข้ามาด้วย แต่ไม่ใช่ที่ จขกท. เอามาลงนะครับ  การทดสอบโดยวัดไดโน่เลยครับ

สรุปกราฟที่ออกมาแจ้งได้ว่า  แรงบิดกับแรงม้าของรถยังคงเท่าเดิมครับ แต่ว่าแรงบิดกับแรงม้า มาในรอบที่เร็วขึ้นครับ

สำหรับรูปกราฟไดโน่ใครอยากได้ผมขอ pm นะครับ เพราะเด๋วจะผิดกฏของเวปนี้ครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ iplexman

• Newbie
  • *
ผมเอามาเล่นซักพักแล้วครับ ถ้าความรู้สึกคงเฉพาะบุคคล
แต่ผมขึ้นไดโนมาครับ ได้มาเกินหลักร้อยครับ ประมาณ 3-5% ตามที่โม้ไว้จริงๆครับ
หลักการคือ ขับได้ 200 กิโล ละตัวนี้จะไปจัดการระบบจ่ายน้ำมันกับไฟให้ครับ
ลองดูครับ คุ้ม แต่ราคาตอนนี้เวอร์ไปมากครับ

ออฟไลน์ ps000000

ระวังมีพวก ของกะหลั่วด้วยนะครับ

มีคนทุบดู มีแต่ ปูนปลาสเตอร์ กับ คาปาซิเตอร์กากๆ เรียงกัน แล้วก็หลอด LED 1 หลอด

ออฟไลน์ GolffyGolf

ใช้อยู่เหมือนกันกับอัลเมร่า ดีขึ้นจริงๆแต่ไม่ได้แรงจนเวอร์

ออฟไลน์ madboy

ที่เห็นมีคนทดสอบ แรงม้า แรงบิดไม่ต่าง ซ้ำยังน้อยกว่าเดิมในบางรัน แต่ว่าเนียนขึ้น ประหยัดเชื้อเพลิงขึ้น แต่ยังห่างไกลกับที่คุยไว้มากครับ

ถ้าไม่คิดมาก ถือว่ามีไฟส่องเท้าเพิ่มครับ  ;D

ออฟไลน์ Tomz

รถยังไม่หมดประกัน เลยไม่กล้าเสี่ยง
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ H.

น่าจะไปปรับระบบจ่ายน้ำมัน เล่นได้แต่ไม่คุ้มพัง
H.

ออฟไลน์ madboy

อากาศมันยังเข้าเท่าเดิม อิอิ