ผู้เขียน หัวข้อ: Civic 1.8 S AT (AS) กับ Mazda Spirit Sport 1.6  (อ่าน 10051 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankiggs

• Newbie
  • *
Civic 1.8 S AT (AS) กับ Mazda Spirit Sport 1.6
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 22:28:43 »
Civic 1.8 S AT (AS)  กับ  Mazda Spirit Sport 1.6

ผมลังเลอยู่สองรุ่นนี้อ่าครับ ไม่รู้จะซื้อรุ่นไหนดีคับ รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ
...
ใจจริงชอบ Mazda มานานแล้วครับ แต่ ซีวิคก็เปนอะไรที่ดูสวยกว่าคับ.....(- - ")

แล้วโปรโมชั่น Motor Show 2010 สิ้นเดือนมีนาคมนี้ จะมีอะไรเด็ดๆ มั้ยครับผม

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
Re: Civic 1.8 S AT (AS) กับ Mazda Spirit Sport 1.6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 22:34:26 »
ขออนุญาติแชร์นิดนึงนะครับ

พอดี ญาติใช้  น้อง3 ตัว 1.6 อยู่      เร่งไม่ขึ้นเลยครับ   ช้ามากกกกกก
ปกติผมก็ไม่ใช่ตีนผี  ขับรถไวแต่อย่างใด   แต่ก่อนแซงขวา  ต้องกลั้นใจลุ้นทุกครั้ง  (น้องขับ ผมลุ้น)
แถมการกินน้ำมัน  พอ ๆ กับ 2.0 เลย   (2.0 เพื่อนสมัยเรียนมหาลัยใช้อยู่)  เวลาขายต่อก็ตกเยอะครับ

ผมเองก็เป็นอีกคนที่ อยากได้ น้องสาม  มาครอง  ทั้งขาวทั้งสวยขนาดนี้ 
แต่น้องเธอจูบไม่หอมครับ   แนะนำ  2.0 ฟันธง 

civic ผมไม่รู้   

รู้แต่ว่า  รถมันอยู่กับเรานาน   เลือกที่ชอบ  เถอะครับ  ถูกแพง  ผ่อนได้   หึหึ ;D

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
Re: Civic 1.8 S AT (AS) กับ Mazda Spirit Sport 1.6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 22:44:57 »
ควรเทียบ กับ Ford Focus 1.8 จะเหมาะสมกว่าครับ
ทั้งราคา และ เครื่องยนต์

Mazda 1.6 ไม่มีอะไร ใกล้เคียงกับ ชื่อ Sport เลย จริงๆนะครับ
ทั้งอืด ทั้งกินน้ำมัน
เพื่อนของผม ใช้อยู่ บ่นทุกวัน ว่า รู้งี้ ซื้อ Focus 1.8 ดีกว่า

แต่ ถ้าใจรัก มาสด้าจริง ก็ เลือก รุ่น 2.0 ดีกว่านะ
ธง ก็ ถูกข้างบน ฟันหักไปแล้ว
ผม ไม่ฟันต่อ ก็แล้วกัน นะ
แต่ ขอ เก็บ ปลายธง ที่หัก ชี้ไปที่ Ford Focus 1.8 ตรงๆเลยครับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 22:49:54 »
3- 1.6 มีอัตรากินน้ำมันมากสุดใน 1.6 ทั้งหมดตอนนี้แล้วนะครับ...อัตราเร่งเมื่อเปรียบเทีบกับ Civic 1.8 ก็ห่างกันเป็นทุ่งเลย...
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 02:41:19 »
Civicครับ เวิคสุดอัตราเร่งดี ช่วงล่างก็โอเคนะ เสียแต่ถ้าหากคน เท้าหนักเครื่องอาจจะมีปัญหาบ้าง

ไม่ค่อยเปลืองน้ำมันด้วย ผมใช้อยู่ครับ แต่กำลังจะขายซะแร้ว

แต่ก็เสียดายเหมือนกันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 03:05:27 »
Civicครับ เวิคสุดอัตราเร่งดี ช่วงล่างก็โอเคนะ เสียแต่ถ้าหากคน เท้าหนักเครื่องอาจจะมีปัญหาบ้าง

ไม่ค่อยเปลืองน้ำมันด้วย ผมใช้อยู่ครับ แต่กำลังจะขายซะแร้ว

อ้าว...จะขายแล้วหรอคับ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 09:11:07 »
ที่บ้านใช้ civic 1.8 ตัวแรกอยู๋ครับ ประหยัดจริงๆ อัตราเร่งก็ O เลยนะครับ แต่เสียอยู่อย่างเดียวต้องมาลุ้นว่าจะเข้า ต๊อกต๊อกๆคลับหรือเปล่า - -' แต่รถที่บ้านผมไม่เป็นนะครับ :>

ออฟไลน์ toey_tm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 09:17:59 »
ใช้ Civic 1.8 อยู่ครับ

ก่อนซื้อตั้งความหวังใว้ 10 ครับ

หลังซื้อให้คะแนนอยู่ที่ 8 ครับ

หักไป 2 เพราะ ช่วงล่าง และ ความแม่นยำของพวงมาลัยครับ

ช่วงล่างแข็งครับ ล้อขอบ 16 เกาะถนนพอสมควร แต่มันแข็งกว่า Lancer EX ที่แถมล้อขอบ 18 มาให้ติดรถซะอีกครับ

พวงมาลัย ไม่ค่อยแม่นยำครับ ข้อนี้ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ หรือผมชอบพวงมาลัยแบบที่ไม่ใช่ไฟฟ้าทั้ง set ก็ไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:00:05 »

อ้าว...จะขายแล้วหรอคับ

ใช่ครับพอดีทางบ้านต้องการอัพเกรดรถครับ

แล้วจำเป็นต้องเดินทางไกลบ่อยขึ้นอะครับ จึงดูรถที่มันขนาดใหญ่กว่าเดินอ่ะครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:29:48 »
Mazda3  1.6  VS  Civic 1.8  >>>  ผมเลือก Civic ครับ

Mazda3 2.0 VS  Civic 2.0  >>> ผมเลือก Mazda3 ครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:34:32 »
ลองอ่านรีวิว จะทราบนะครับว่า มาสด้า3  เฉพาะตัว1.6  มัน เต่าเรียกพ่อขนาดไหน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 15:22:48 »
ควรเทียบ กับ Ford Focus 1.8 จะเหมาะสมกว่าครับ
ทั้งราคา และ เครื่องยนต์

Mazda 1.6 ไม่มีอะไร ใกล้เคียงกับ ชื่อ Sport เลย จริงๆนะครับ
ทั้งอืด ทั้งกินน้ำมัน
เพื่อนของผม ใช้อยู่ บ่นทุกวัน ว่า รู้งี้ ซื้อ Focus 1.8 ดีกว่า

แต่ ถ้าใจรัก มาสด้าจริง ก็ เลือก รุ่น 2.0 ดีกว่านะ
ธง ก็ ถูกข้างบน ฟันหักไปแล้ว
ผม ไม่ฟันต่อ ก็แล้วกัน นะ
แต่ ขอ เก็บ ปลายธง ที่หัก ชี้ไปที่ Ford Focus 1.8 ตรงๆเลยครับ

1.8 ของโฟกัสก็ไม่ได้ดีไปเท่าไหร่หรอกครับ
กินน้ำมัน ไม่แรงเท่าไหร่.. เมื่อเทียบกับซีวิค (เคยลองมาแล้ว คห.ส่วนตัวล้วนๆครับ)
แล้วยิ่งไปอ่านรีวิวคุณจิมมี่ ผมว่ามันตรงกับความคิดผมเลยล่ะ
ยิ่งคุณจิมมี่ ลองทั้ง 1.8 และ 2.0 เบนซิลเลย..
ถ้าจะใช้โฟกัส มีแต่คนแนะให้เลือกใช้ 2.0 TDCI เท่านั้นครับ

** 2 ตัวเลือกตามหัวข้อ ผมเลือก CIVIC ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 15:24:26 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 15:29:02 »
ผมเลือก Mazda3 เพราะชอบเป็นการส่วนตัว
ส่วน CIVIC  เคยใช้ ไดเมนชั่น มาน่ะครับ
เบื่อ Feeling แบบ ฮอนด้า ขับมาตั้งใ 7-8 ปี 555

ข้อเสียของมาสด้า3 1.6 โดนหักล้างด้วยความชอบ ในดีไซน์ ,ความมั่นใจและการขับขี่สนุกๆไปจนหมดสิ้น

ออฟไลน์ mokey

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 23:52:07 »

ีซีวิคครับ แต่ถ้าเทียบมาสด้า2.0 ผมว่าราคามันยังแพงไปนิด ต้องรักจริงนะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 06:35:37 »
ตอบลำบากนะ เคยขับทั้ง สามตัว 1.6 ตอนที่จะตัดสินใจออก นิสสันทีด้า น่ะ แล้วก็ FD 1.8 ก็ขับทุกวันนี้

มันเหมือนหนังคนละเรื่องเลย พระเอกคือคุณน่ะแหละ แต่นางเองเนี่ย.....

ถ้าเป็นน้องสาม 1.6 เหมือนคุณกำลังแสดงบทเลิฟซีนกับ นางเอกใหม่สักคนหนึ่ง....สวย แต่ยังเล่นแข็งๆ ไม่ค่อยราบรื่น ขี้อาย
แต่ถ้าเป็น FD 1.8 เหมือนคุณกำลังแสดงบนเลิฟซีนกับ พลอย เฌอมาลย์ (ผมไม่ชอบชื่อไลล่า...) สวย เปรี้ยว เซ็กซี่ แต่อาจจะต้องเทคแคร์เธอดีๆ ขี้งอน

เลือกเองครับ ว่าชอบแนวไหน

ปล. ผมเลือก Nissan Tiida 1.6 เพราะตอบโจทย์้ข้อนี้ได้พอดี อุปมา เหมือนเล่นเลิฟซีนกับ น้องมด....หล่ะ

ขอโทษที่อาจจะตอบไม่ตรงคำถามนะครับ  ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 13:11:07 »
ตอบลำบากนะ เคยขับทั้ง สามตัว 1.6 ตอนที่จะตัดสินใจออก นิสสันทีด้า น่ะ แล้วก็ FD 1.8 ก็ขับทุกวันนี้

มันเหมือนหนังคนละเรื่องเลย พระเอกคือคุณน่ะแหละ แต่นางเองเนี่ย.....

ถ้าเป็นน้องสาม 1.6 เหมือนคุณกำลังแสดงบทเลิฟซีนกับ นางเอกใหม่สักคนหนึ่ง....สวย แต่ยังเล่นแข็งๆ ไม่ค่อยราบรื่น ขี้อาย
แต่ถ้าเป็น FD 1.8 เหมือนคุณกำลังแสดงบนเลิฟซีนกับ พลอย เฌอมาลย์ (ผมไม่ชอบชื่อไลล่า...) สวย เปรี้ยว เซ็กซี่ แต่อาจจะต้องเทคแคร์เธอดีๆ ขี้งอน

ปล. ผมเลือก Nissan Tiida 1.6 เพราะตอบโจทย์้ข้อนี้ได้พอดี อุปมา เหมือนเล่นเลิฟซีนกับ น้องมด....หล่ะ

ขอโทษที่อาจจะตอบไม่ตรงคำถามนะครับ  ;D

มีเคลิ้มตามเลยครับ 55+
..

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 13:24:45 »

555...คิดได้งัยเนี่ย  แต่เห็นภาพแฮะ  อิอิ :o

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 14:08:42 »

ีซีวิคครับ แต่ถ้าเทียบมาสด้า2.0 ผมว่าราคามันยังแพงไปนิด ต้องรักจริงนะครับ

ตอนนี้ CIVIC 2.0 รุ่นที่ท๊อปสุด ราคาแพงกว่า MAZDA3 2.0 5 ประตูรุ่นท๊อป แล้วนี่ครับ

ออฟไลน์ otiss

• Newbie
  • *
  • ????
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 10:44:02 »
ใช่ๆๆ
  mazda3 1.6 มันตอบสนองไม่เต็มที่นัก ต้อง 2.0 ครับ  ถ้างบถึง จัดเลยครับ ที่สำคัญ ถ้าคำนึงถึง safety ต้อง mazda 3  2.0 5door ราคาล้านนิสๆ
       มี airbag 8ใบครับ รถในระดับเดียวกันไม่มีเน้อ 
          แต่ถ้า ต้องการ 1.8 ก้อคง civic แล้วละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 11:17:08 »
อืมม...

ดูๆ แล้ว Mazda 1.6  สิ่งที่ทุกท่านมีความเห็นเหมือนกันน่าจะเป็นเครื่องอืดแฮะ.....อิอิ

ใจเริ่มเทมาที่ Civic ละ

ไม่แน่ใจว่ามีใครทราบโปรโมชั่น Motor Show ที่จะถึงนี้มั้ยอ่าครับ  ;D