ผู้เขียน หัวข้อ: ในที่สุด "มาร" อย่างเราก็เป็นฝ่ายชนะ (ปรึกษาเรื่องภาษีใหม่ครับ)  (อ่าน 8743 ครั้ง)

ออฟไลน์ IamHouse

• Newbie
  • *
จากเรื่อง "รถโช็คเสีย เมียไม่ให้ซ่อมสั่งเปลี่ยนรถใหม่" http://community.headlightmag.com/index.php?topic=46469.0

ตามความเดิม รถผมโช็คเสีย  คุณภรรยาบอกไม่ต้องซ่อมให้หารถใหม่เลย
และผมอยากได้รถเครื่องดีเซล ไม่ว่าจะเป็น CX-5 หรือ EV แต่คุณภรรยาไม่ชอบทั้งคู่ ให้ไปดูรถตลาดอย่าง FN , Mu-x , PJS , x-trail , Crv ฯลฯ

ผมจึงหาข้อมูล และพาคุณภรรยาไปดู และทดลองขับรถตลาดที่คุณภรรยาต้องการ แต่ ๆ ๆ ๆ มารร้ายอย่างเรา มีหรือจะให้ข้อมูล ข้อดี ของรถนั้น ๆ ๆ
การพาไปดู และทดลองขับรถที่ไม่ใช่เป้าหมายความต้องการของผม  จึงมีแต่ความไม่สะดวก รถมีแต่ข้อเสีย นั่งรถ Test drive ก็ไม่สบาย โยก ๆ เด้ง ๆ
เสียงดัง สะเทือน เวลาคุยกับเซล ก็เอาจุดอ่อน จุดเสีย ราคา คิวรถ ฯลฯ มาบลัฟ ใส่ ให้เห็นแต่ข้อเสีย (ทั้ง ๆ ที่ข้อดีมีเยอะแยะแต่เราอย่าไปพูดถึง)

จนสุดท้ายยย คุณภรรยา จึงยินยอมพร้อมใจด้วยตัวเองว่า ถ้างั้นก็ลองไปดู EV ละกัน (เสร็จโจร)
เมื่อเซลอธิบายข้อดีของรถ เราก็ช่วยยกให้เลิศ ให้ดีเข้าไว้ ข้อเสียเราอย่าไปพูดถึงนึกไม่ออก ลืม ๆ มันไปซะ 
เวลา Test Drive เราก็ขับด้วยความนิ่มนวล เปิดแอร์ให้เย็น เปิดเพลงฟังเพราะ ๆ  รถมีเครื่องมือช่วยเหลือ อะไรดี ๆ เอาออกมาโชว์ให้หมด

และแล้วในที่สุด ตัวมารอย่างเราก็ชนะ เย๊  คุณภรรยา ก็ยินยอมพร้อมใจ ให้จอง EV 2.2 ไปแล้วนั่นเอง
แต่ปัญหาคือ จะต้องไม่โดนภาษีใหม่ที่จะเริ่มใช้ วันที่ 1 มกราคม 2559 นี้

คำถามจึงมีว่า
การไม่โดนภาษีรถแบบใหม่นั้น ต้องทำอย่างไรจึงไม่โดนภาษีใหม่ คือ
  - ต้องรับรถในปี 2558 เท่านั้น
  - ต้องจ่ายเงิน ในปี 2558 เท่านั้น
  - ต้องจดทะเบียน ที่กรมขนส่ง ออกเป็นป้ายขาว ในปี 2558 เท่านั้น

เนื่องจากว่า กระบวนการของซื้อรถใหม่ มีหลายขั้นตอน จ่ายเงิน รับรถ การโอน การขอเลขทะเบียน การจดทะเบียน
เพราะ ทางเซลนัดรับรถไม่เกิน เดือนตุลาคม  กว่าจะได้ชุดโอน กว่าไปจองเลขทะเบียน(ผมจะไปจองเลขที่ต้องการเอง)
และกว่าจะจดทะเบียน ต้องใช้ระยะเวลา กลัวว่าจนจบกระบวนการอาจไม่ทัน สิ้นปี 2558 
แล้วผมจะต้องทำให้เสร็จกระบวนการใด จึงไม่เสียภาษีอัตราใหม่ครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
ยินดีด้วยที่ได้รถที่ตนเองชอบ บอกได้คำเดียวเลยว่า "เสร็จโจร!" ว่างๆรบกวนรีวิว EV ให้ด้วยน่ะครับถ้าได้รับรถแล้ว

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
---ต้องจดทะเบียน ที่กรมขนส่ง ออกเป็นป้ายขาว ในปี 2558 เท่านั้น
**ข้อนี้กระผมว่าไม่เป็นธรรมกับลูกค้าบางกลุ่มนะครับ

ออฟไลน์ O_o"

ระวัง ผ.บ มาอ่านเจอกระทู้นี้นะครับ เดียวงานจะเข้า  :D :D :D

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
ทำไมถึงต้องได้ป้ายขาวก่อนสิ้นปี58หรอคับ?

ออฟไลน์ mozart

น่าอิจฉาสุดๆเลยครับ

ออฟไลน์ xman2029

เห็นในช่องไทยรัฐทีวี ว่า รถต้องออกจากโรงงานก่อน 1 มกรา ครับถึงจะได้ภาษีเก่า

ออฟไลน์ Eddy5659

ภาษีใหม่ทำให้ราคารถสูงขึ้นคือภาษีสรรพสามิตร ถ้า จขกท รับรถทันในปีนี้ก็ได้ราคาปีนี้(ภาษีสรรสามิตรเดิมครบ)

ส่วนภาษีรถยนต์รายปี ก็ตามเรทอัตราเดิม คนละภาษีกันนะครับ

และยินดีด้วยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fly to dream

5555555 รู้สึกชนะแทน จขกท ไงไม่รู้

ยินดีกับรถที่ชอบครับ  ปล. จดทะเบียนไม่น่าเกี่ยวนะครับ ให้ได้รถปีนี้พอ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

รับรถก่อนวันที่ 1 มกราคม 2559 ครับ

บางท่านอาจจะแย้ง ถ้ารถผลิตวันที่ 30 ธันวาคมล่ะ ?
ในทางปฏิบัติมันไม่มีหรอกครับ โรงงานเค้าหยุดสายการผลิตกัน
ตั้งแต่วันที่ 2X กันแล้ว บางโรงงาน 19 ก็หยุดแล้วด้วยซ้ำ
รถก็ถูกส่งไปดีลเลอร์หมดแล้วครับ เพื่อปิดเคลียร์ยอดที่โรงงาน

ทางดีลเลอร์ส่วนใหญ่ก็จะพยายามให้ลูกค้ารับรถภายในปีนี้
เพื่อเคลียร์ยอดเหมือนกัน ไม่งั้นราคาใหม่มา รถล็อตใหม่มา
เหลือสต๊อกอยู่ ก็ปนกันแย่ แต่ก็อาจจะมีครับ รถในสต๊อก
เช็คได้จากสายเบลท์ว่าผลิตปี 14 หรือ 15 แต่ก็ไม่น่าจะเยอะเท่าไหร่

เพราะฉะนั้นเซฟๆเลยก็รับรถก่อนวันที่ 1 มกราคม 2559 ครับ

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
ยินดีด้วยครับสำหรับรถใหม่ที่กำลังจะได้ รุ่นนี้ผมว่าน่าจะได้ก่อนปีใหม่นะครับ เพราะส่วนมากที่ลุ้นๆกันจะเป็นรุ่น3.2+
แต่จริงๆรุ่นนี้ก็คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปมากจริงๆถ้าไม่ได้เอาไปปีนป่ายที่สูงหรือต้องการใช้Mode off roadน่ะครับ
อัตราเร่งถ้าไม่พอใจมันทำไม่ยากหรอกครับ แต่ตัวรถมันเอาอยู่อยู่แล้ว เพราะการทรงตัวมันสุดยอดจริงๆครับ

รุ่นนี้มีส่วนลดและรายการแถมเยอะเหมือนกัน ลองไปหาดูในคลับได้ แต่ถ้าอยากได้เร็วๆอย่าไปต่อจนเซลไม่เหลือค่าขนมนะครับ เดี๋ยวจะโดนคนแซงคิวไปเสียฉิบ

ออฟไลน์ Myx

• Jr. Member
  • **
ยินดีด้วยครับ  ::)

ออฟไลน์ ponggu52

เทพมาร ช่วยบอกวิธีให้ภรรยารู้สึกไม่ดี ตอน test drive หน่อยครับเกี่ยวกับ คุยกับเซลล์ไม่รู้เรื่อง เพราะในรถเสียงดัง ช่วงล่างเด้งๆ  และอื่น สร้างสถานการณ์ยังไงครับ ซึ่งจริงๆ แล้วมันก็ใช้วิธีโจรไม่ได้นิครับ

ช่วยบอกหน่อยครับ ไว้เป็นความรู้เผื่อได้ออกรถ เทพมารช่วยบอกมารหัดอ่อนหน่อยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ร้ายกาจนะเราอ่ะ 555+
2.2 กับ 3.2 ถามเซลแล้วรับรถได้เลยครับ ไม่น่ามีปัญหา
ยินดีด้วยครับ ผมไปลอง2.2 เพียงพอแล้วหล่ะ

promt

• บุคคลทั่วไป
รีบรับรถเลย เพราะไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย

ออฟไลน์ V221

ยินดีด้วยครับ รีบรับรถเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Eddy5659

รีบรับรถเลย เพราะไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย

สั้น กระชับ ได้ใจความ และดราม่าในความรู้สึก 5555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ jes191

รับรถปี 2558 นี่ถูกต้องนะครับ
แต่จดทะเบียนและได้ป้ายขาวในปี 2558 ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ  เพราะภาษีเกิดตอนซื้อขาย (รับรถ) 
เพราะหลายท่านรับรถเดือนธันวาคม กว่าจะได้ป้ายขาวบางส่วนน่าจะลากไปจดมกราคม

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
555 สะใจครับ มันต้องบลัฟข้อมูลกันแบบนี้แหละ เพราะนางไม่ค่อยรู้เรื่อง เวลาเทสก็กดคันเร่งให้มันเด่งๆ กระตุกๆ เบรคแบบจิกๆ เอาให้เวียนหัวเล่น เจอเนินก็กดคันเร่งเพิ่ม
เอาให้เด่งถึงเพดานเลย รับรอง ไม่อยากได้ทันที พอลงจากรถก็โม้เพิ่ม ดูซิรถมันขับยากมาก เด่งก็เด่ง 555
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ SM.

ยินดีกับรถใหม่นะครับ

รับรถภายในปีนี้ครับ ไม่เกี่ยวกับเรื่องป้ายขาว

ออฟไลน์ WTF

EV นี่คือรถอะไรเหรอครับ?

ออฟไลน์ MUK

ยินดีด้วยครับผม

ออฟไลน์ Agriculturist

• Newbie
  • *
ถ้ารถออกจากโรงงานทันในปีนี้ ก็จะได้ภาษีอัตราเดิมครับ

** ภาษีสรรพสามิต ปกติจ่ายตั้งแต่หน้าโรงงาน ไม่เกี่ยวกับช่วงเวลา ซื้อ-ขาย ระหว่างผู้บริโภคกับศูนย์ครับ ..แต่มีกระแสว่าจะปรับวิธีคิดภาษีสรรพสามิตใหม่เป็นคิดจากราคาขายปลีกแทน(คือคิดจากราคาขายบนโชว์รูมที่บวกกำไรเข้าไปแล้ว ยิ่งขายเอากำไรมาก ก็ยิ่งเสียภาษีสรรพสามิตสูงตาม) เค้าว่าเพื่อความโปร่งใส เพราะโรงงานชอบสำแดงราคาต่ำกว่าความเป็นจริงเพื่อเสียภาษีสรรพสามิตถูกลง ..ถ้าเปลี่ยนมาคิดจากราคาขายปลีกจริง งั้นข้ามเม้นท์ผมไปเม้นท์ถัดไปได้เลยครับ **

ในกรณีที่ยังคิดภาษีสรรพสามิตจากราคาขายหน้าโรงงานอยู่ รถที่ออกจากโรงงานและเสียภาษีสรรพสามิตหน้าโรงงานทันในปีนี้ แต่ศูนย์ยังไม่สามารถขายรถได้ทันที จอดค้างไว้เฉยๆในโกดัง กว่าจะได้ขายจริงก็เลยเข้าไปในช่วงภาษีอัตราใหม่ รถคันนี้ควรจะขายราคาเดิมครับ

ก็ขึ้นกับศูนย์ละ ว่าในปีหน้ารถที่เสียภาษีสรรพสามิตอัตราเก่าจะขายราคาเดิม หรือรวบตึงขายราคาอัตราภาษีสรรพสามิตใหม่ทั้งหมดไปเลย(แต่ถ้าเป็น Eco car คงต้องกลับกัน เพราะภาษีอัตราใหม่เหมือนเฟส 2 ราคาจะถูกลง)

เคยเห็นว่าทางศูนย์จะมีใบรับรถจากโรงงานที่ระบุหมายเลขตัวถังและวันที่รับรถเอาไว้ น่าจะลองขอดูได้มั้งครับ จะได้เช็คให้แน่ใจ ถ้ารถเข้าศูนย์ก่อนสิ้นปี รถคันนี้เสียภาษีอัตราเก่าแน่นวล

ปล.เหมือนเคยอ่านเจอ คุณหมู(รึเปล่า) บอกว่าค่ายนี้เลือกใช้วิธีปรับอุปกรณ์เพิ่มรับราคาใหม่ที่แพงขึ้น ถ้าเป็นอย่างนั้นก็น่าจะง่ายในการแยกรถที่เสียภาษีคนละอัตราหล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2015, 09:58:03 โดย Agriculturist »

JONNY

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ IamHouse

• Newbie
  • *
รับรถก่อนวันที่ 1 มกราคม 2559 ครับ

บางท่านอาจจะแย้ง ถ้ารถผลิตวันที่ 30 ธันวาคมล่ะ ?
ในทางปฏิบัติมันไม่มีหรอกครับ โรงงานเค้าหยุดสายการผลิตกัน
ตั้งแต่วันที่ 2X กันแล้ว บางโรงงาน 19 ก็หยุดแล้วด้วยซ้ำ
รถก็ถูกส่งไปดีลเลอร์หมดแล้วครับ เพื่อปิดเคลียร์ยอดที่โรงงาน

ทางดีลเลอร์ส่วนใหญ่ก็จะพยายามให้ลูกค้ารับรถภายในปีนี้
เพื่อเคลียร์ยอดเหมือนกัน ไม่งั้นราคาใหม่มา รถล็อตใหม่มา
เหลือสต๊อกอยู่ ก็ปนกันแย่ แต่ก็อาจจะมีครับ รถในสต๊อก
เช็คได้จากสายเบลท์ว่าผลิตปี 14 หรือ 15 แต่ก็ไม่น่าจะเยอะเท่าไหร่

เพราะฉะนั้นเซฟๆเลยก็รับรถก่อนวันที่ 1 มกราคม 2559 ครับ

*** ขอบคุณมากครับ ชัดเจนครับ

เทพมาร ช่วยบอกวิธีให้ภรรยารู้สึกไม่ดี ตอน test drive หน่อยครับเกี่ยวกับ คุยกับเซลล์ไม่รู้เรื่อง เพราะในรถเสียงดัง ช่วงล่างเด้งๆ  และอื่น สร้างสถานการณ์ยังไงครับ ซึ่งจริงๆ แล้วมันก็ใช้วิธีโจรไม่ได้นิครับ

ช่วยบอกหน่อยครับ ไว้เป็นความรู้เผื่อได้ออกรถ เทพมารช่วยบอกมารหัดอ่อนหน่อยครับ

***ขอโทษครับ ผมเว้นวรรคไม่ดีเอง เสียงดังตอนขับรถ หรือลองรถ เช่น Mu-x นี่ สตารท์รถทีดังกระหึ่ม ปิดประตูยังได้ยินเสียงดังมาก
จุดอ่อนอย่างนี้ปล่อยไว้ไม่ได้ต้องรีบทับถม เป็นต้น
ตอนคุยกับเซล คือมาคุยในโชว์รูมแล้วครับ เราก็จะบลัฟ ข้อเสียใส่เซลแล้วเปลี่ยนเรื่อง อย่าไปคุยถึงข้อดีของรถคันนั้น เป็นต้นครับ

555 สะใจครับ มันต้องบลัฟข้อมูลกันแบบนี้แหละ เพราะนางไม่ค่อยรู้เรื่อง เวลาเทสก็กดคันเร่งให้มันเด่งๆ กระตุกๆ เบรคแบบจิกๆ เอาให้เวียนหัวเล่น เจอเนินก็กดคันเร่งเพิ่ม
เอาให้เด่งถึงเพดานเลย รับรอง ไม่อยากได้ทันที พอลงจากรถก็โม้เพิ่ม ดูซิรถมันขับยากมาก เด่งก็เด่ง 555

***ตามนี้เลยครับ  (สงสัยจะเคยทำเหมือนกันใช่มั้ยครับ)
ทำอย่างนี้จริง ๆ เจอคอสะพานหัก ๆ เหยียบคันเร่งใส่ไปเลยไม่ต้องเบรค  เปลี่ยนเลนบ่อย ๆ โยกไป โยกมา
กลับรถ ก็เลี้ยวรถแบบเหวี่ยง ๆ   (ถ้าถูกถามว่าทำไมขับรถแย่จัง ก็บอกว่าลองสมรรคภาพของรถ) แล้วเค้าจะคิดว่ารถมันห่วย
นี่แหล่ะครับ วิชามาร ของผม เหอ ๆ ๆ ๆ ๆ

ออฟไลน์ TRcdi

โอ้โห แต่ละท่าน  555 
แอบสงสารเซลยี่ห้ออื่นๆ 
คงจะเหวอตอนเราพยายามขับให้รถมันดูแย่

ยินดีด้วยครับ ฝ่าฟันจนได้มา
แค่เข้าไปนั่งใน EV ก็ได้บรรยากาศสงบสบายละ
ไม่ผิดหวังๆ

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
ยินดีด้วยคับกับการที่จะได้เป็นเจ้าของรถที่ชอบหลังจากฝ่าฟันมาพอสมควร... ::) ::) ::)
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Volta

ขอคาราวะเลยครับ แผนการช่างล้ำลึกยิ่งนัก
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ focus2012

นายเกลี้ยกล่อมได้เก่งมากครับ ฮ่าๆ