ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของกล้อง DVR  (อ่าน 9417 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ปัญหาของกล้อง DVR
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 23:57:51 »
- แบตฯเสื่อมเร็ว
- จุ๊บยางหลุดบ่อย หลุดง่าย
- จอดับเองแม้เสียบชาร์จอยู่

ปกติแล้วอายุแบ็ตฯที่ติดกล้องใหม่ๆจะอยู่ได้กี่เดือนครับ แล้ว ณปัจจุบัน รุ่นไหนที่คุ้มค่าสุด (เทียบกับG1Wราคา 1,400) กลางวัน-กลางคืนชัดๆครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
Re: ปัญหาของกล้อง DVR
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 07:30:01 »
ผมว่าถ้าจะเอาทนๆ คงต้องไม่เอาพวกมีแบตแหละครับ
แต่คงต้องเอาพวกตัวเก็บประจุแทนเพราะโดยหลักการ​แล้วมันทนกว่า

เรื่องชัดไม่ชัดผมว่าลองหาวีดีโอดูตาม youtube​ เลยครับเผื่อแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน​

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 09:14:32 »
ผมซื้อกล้องมา 6 ตัวแล้ว ต่างแบรนด์ พบว่า กล้องที่มีราคาตำ่ นอกจากไม่ค่อยชัด จะไม่ค่อยทน
error บ่อย
เลือกซื้อกล้องแบรนด์ ไต้หวันขึ้นไป ไม่ต้องเน้นฟังชั่นมาก จะดีกว่าครับ (เพราะฟังชั่นต่างๆ ได้เล่นแค่ช่วงแรกแล้วก็ไม่ได้ใช้อีกเลย)
ส่วนจุ็บยาง มันคงพอๆกัน เพราะรถเมืองไทยติดฟิลม์บานหน้าด้วยจึงไม่แน่นเท่ากระจกเพียวๆ ผมใช้เทปกาว2หน้า ของ 3M ช่วย อยู่เลย

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 10:25:55 »
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ แล้วจะใช้ยี่ห้อไหนดีอะครับในราคาไมาสูงนักที่ไม่ใช่ของจีน ผมไม่เน้นฟังค์ชั่นเลย ขอแค่บันทึกได้ดี กลางวันกลางคืนชัดเจนดีเห็นเลขทะเบียนชัดเจน ไม่ error พอแล้วครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 08:13:57 »
เรื่องจุ๊บยาง ยังไงสักพักก็หลุดครับ ผมแก้โดยใช้เชือกผูกกับกระจกมองหลัง อย่างน้อยเวลาหลุดก็จะไม่อันตลายกับกล้องนัก

ส่วนเรื่องจอดับเองแม้เสียบชาร์ต อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ถ้ารุ่นที่ดี ๆ หน่อย มันจะมีฟังก์ชั่นนี้เพิ่มขึ้นมาครับ (แต่อย่างกรณีนี้เดาว่า น่าจะหมายถึงกล้องดับเลยหรือเปล่า)

ส่วนกล้องไม่รู้ว่า คูณ u-hoo จะให้งบเท่าไหร่ แต่ถ้าตามความเห็น อย่างน้อยก็ใช้ ยี่ห้อ Brand ราคาประมาณ 3000+ ขึ้นไปครับ

ที่เห็นโอเคจะมีของ transcend drivepro 100 ซื้อได้ตามพวกร้านกล้อง ประกัน 2 ปี (ผมใช้ยี่ห้อนี้แต่คนละรุ่น รุ่นนี้ราคาน่าจะอยู่ที่ 3500)

และก็จะมีพวก HP f100 ฯลฯ พวกนี้ราคาจะพอ ๆ กัน ผมคิดว่าอย่างน้อยยี่ห้อพวกนี้น่าจะไว้ใจได้

แต่แนะนำให้ดู review เพิ่มและตัดสินใจเองดีกว่านะครับ