ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นทุกท่านเลยนะครับ คุณjimmy ด้วย  (อ่าน 3478 ครั้ง)

ออฟไลน์ pichaiok

• Newbie
  • *
ขอความเห็นทุกท่านเลยนะครับ คุณjimmy ด้วย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 18:40:15 »
1.น้ำมันเชื้อเพลิงตามปั็๊ม ต่าง ๆ ไ่ม่ว่าจะเป็นยี่ห้ออะไรก็ตาม สมมุติ แกสโซฮอล 95 คุณภาพของตัวน้ำมัน แตกต่างกันหรือเปล่า บางคนบอกว่ายี่ห้อนี้เติมแล้วเหยียบพุ่งดี บางยี่ห้อเติมแล้วหมดช้ากว่า เพื่อน มีความเห็นอย่างไรครับ แล้วยี่ห้ออะไรดีสุดครับ
2.แล้วน้ำมันเครื่องละครับ อย่าง synthetic ความหนือเดียวกัน api เดียวกัน บางคนบอกยี่ห้อนี้ลื่นกว่ายี่ห้อนี้ เพื่อน ๆ มีความเห็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
Re: ขอความเห็นทุกท่านเลยนะครับ คุณjimmy ด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 19:37:54 »
1.น้ำมันแต่ละยี่ห้อ เท่าที่ผมรู้นะครับ รับมาจากโรงกลั่นเหมือนกันแหละครับ แต่พอเ้ค้าได้รับมา เค้าก็จะเพิ่มสารนู่นนี่ แล้วแต่ล่ะยี่ห้อครับ น้ำมันที่ดีที่สุดแล้วเป็นที่ยอมรับ น่าจะเป็น เบนซิน V-POWER ของ Shell ซึ่ง อันนี้มันดีจริงๆ ครับ รู้สึกได้เลย

2.ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่อง อันนี้ยอมรับส่วนตัวเลยว่า ผมไม่ค่อยรู้สึกเลยครับ แต่เคยใช้แค่พวก 0W-40 ขอบ PTT กับ Mobile ONE สองอันนี้ผมไม่ค่อยรู้สึก แต่กระแสสังคม เค้าว่า Mobile ดีกว่าครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความเห็นทุกท่านเลยนะครับ คุณjimmy ด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 19:45:13 »
ประเทศไทยตัวที่เหมาะสุดน่าจะตั้งแต่ 5w ถึง 15w  พวก 0w ปล่อยศูนย์รถยุโรปเค้าเปลี่ยนไป
หิมะบ้านเราไม่มี น้ำแข็งไม่เกาะ

ส่วนรถบ้าน รถใหม่ xxw40 พอ ถ้าอัดยาวๆ บ่อย xxw50 ถ้าลงแทรกบ่อย xxw60 ไปเลย
เป็นค่าความหนืด ยิ่งเลขสูงยึ่งหนืดมาก

อย่างรถผมมีข้อมูลจากสำนักแต่งแห่งหนึงบอกว่าต้อง 7.5w42

ออฟไลน์ Jennifa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 23:32:27 »
ขอแชร์ประสบการณ์เล็กน้อยค่ะ เคยใช้ทั้งเบนซิน95 แกสโซฮอล95 และแกสโซฮอล91 ในรถคันเดียวกัน ตอนออกรถใหม่ก็ใช้เบนซิน 95 อยู่พักนึง แต่รู้สึกสิ้นเปลืองเลยเปลี่ยนมาใช้ Gasohol95 และได้บันทึกอัตราการสิ้นเปลืองเปรียบเทียบก็ไม่แตกต่าง แต่แกสโซฮอลประหยัดได้มากกว่า อัตราเร่งยังคงกระฉูดเหมือนเดิม ปกติใช้ความเร็ว 130-140 ในช่วงวิ่งทางไกลพยายามใช้อัตราเร่งคงที่ให้มากที่สุด
แต่มีเหตการณ์บังคับครั้งหนึ่งจำเป็นต้องใช้ Gasohol91 ก็ทดลองใช้อยู่ประมาณ 1 สัปดาห์ มึความรู้สึกรถอืดเหยียบไม่ขึ้นเหมือนเดิม (ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า) จึงกลับมาใช้  Gasohol95 เหมือนเดิม ผลคือเร่งขึ้นไม่อืด

สรุปคือจากประสบการณ์ส่วนตัว เบนซิน95 กับGasohol95 ไม่ให้ความแตกต่างในการขับขี่ แต่ประหยัดเงินกว่า ถ้าเป็น Gasohol ชอบบางจากมากที่สุดค่ะ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 00:58:48 »
เรื่องน้ำมันเครื่องในบ้านเราเหมาะกับ 30W ที่ขับเล่นๆ จนไปถึง 50W ขับแช่ ลากรอบ

ส่วนพวก 60W น่าจะใช้ในเมืองทะเลทรายไปเลย

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 07:12:37 »
น้ำมัน แต่ละยี่ห้อ จะมี ตัวชูโรง ที่ เด่นๆ
ช่วงนี้ ก็ Shell V-Power
สิบกว่าปีก่อน ก็ Caltex ชื่ออะไร จำไม่ได้แล้วครับ
เติมแล้ว วิ่งจู๊ด กว่า ยี่ห้ออื่น รู้สึกได้จริงๆ
แต่ จุด สำคัญกว่าคือ น้ำมันแท้ หรือไม่ ปลอมปนหรือไม่
ข่าวว่า บางปั๊ม ใช้ 91 ผสม 95 ขายในราคา 95 ได้กำไรเยอะ
คนต่างจังหวัด เขา รู้จักกัน คนค้าขาย รู้จักกันหมด
รู้ว่า เจ้าของปั๊ม นิสัยอย่างไร เงินเย็น หรือ เงินร้อน
ถ้า เดินทางไป ต่างจังหวัด ควร สังเกต ว่า รถดีดี ทะเบียนเจ้าถิ่น เขา เข้าปั๊มไหน
ก็ ควร ตามเขา ไป เติม ปั๊มนั้น
ส่วนใหญ่ ปั๊ม ที่ บริษัทเจ้าของน้ำมัน มาบริหารเอง จะ ลง น้ำมัน ได้มาตรฐานครับ
อ้อ บางปั๊ม เหมาะกับการ เข้าห้องน้ำ ไม่เหมาะกับการเติมน้ำมัน
บางปั๊ม เหมาะกับการเติมน้ำมัน ไม่เหมาะกับการเข้าห้องน้ำ
ปั๊ม ที่ น้ำมันดีมากมาก คนเติมมาก มักจะ ห้องน้ำไม่สะอาดนะ เพราะ คนใช้กันเยอะ ครับ

น้ำมันเครื่อง ก็ เช่นกัน ครับ
ควรซื้อที่ ปั๊ม บริษัท
เช่น ถ้าจะซื้อ Mobil ก็ ควรไปที่ ปั๊ม ESSO ที่ ดำเนินกิจการโดย บริษัท
ผมจำไม่ได้แล้วว่า ใช้ชื่อ บริษัทอะไร ชื่อ เชยมาก แต่ ได้ ของแท้ ทุกอย่างแน่ครับ
ผม มีความเชื่อ ส่วนตัวว่า น้ำมันเครื่อง ควรใช้ ยี่ห้อ ฝรั่ง นะ
Shell Esso-Mobil Caltex

เกรดน้ำมันเครื่อง ตัวหน้า ไม่ต้องสนใจ มันเลยครับ
ยกเว้น อยากจ่ายแพง ก็ เลือก ตัวหน้า ต่ำเข้าไว้
ส่วนตัวท้าย
ถ้า อยากประหยัดน้ำมัน ก็ เลือก เกรดใสหน่อย เช่น ตัวท้าย 30
ถ้า อยากรักษาเครื่องยนต์ ให้ทนอากาศร้อนตับแตกแบบเมืองไทย ก็ ตัวท้าย 40
ถ้า อยากทดสอบ ว่า เครื่องยี่ห้อไหน สร้างแหวนลูกสูบ มาดีกว่ากัน ก็ ลอง ตัวท้าย 50 หรือมากกว่า ได้เลย ครับ
ยิ่ง ตัวท้าย สูงมาก โอกาส แหวนลูกสูบ หัก มีสูง โดยเฉพาะ เครื่องใหม่ ครับ

น้ำมันเครื่อง ปลอม ง่ายที่สุด
ดังนั้น เลือกหาที่ซื้อ ของแท้ ได้จริง สำคัญกว่า เลือก ยี่ห้อ ครับ