ผู้เขียน หัวข้อ: 5 วัน set ขึ้น 60 จุด แต่หุ้นในพอร์ตไม่ขึ้นสักตัว  (อ่าน 10215 ครั้ง)

promt

• บุคคลทั่วไป
5 วัน มานี่ set เด้งเกือบ 60 จุด แต่หุ้นในพอร์ตไม่ขึ้นสักตัว ณ จุดจุดนี้ มันไปอยู่ไหนหมด

แต่ถ้า set ลง 5 จุด แค่ 5 จุดนะครับ หุ้นมันกลับลงตามซะงั้น

เบื่อ set กะหุ้น นี่มันอะไรกันเนี่ย

บ่นๆ นะครับ set และ stock เข้ามาแชร์กันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2015, 17:02:30 โดย promt »

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: 5 วัน set ขึ้น 60 จุด แต่หุ้นในพอร์ตไม่ขึ้นสักตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 11:15:32 »
ผมว่าคุณเลือกหุ้นไม่เหมาะมากกว่า...

เลือกหุ้น....นำตลาดจำนวนหนึ่ง ไว้เล่นตามเซ็ท...เช่น ptt  pttep  pttgc banpu  dtac.....(ส่วนadvancฯ  สื่อสารอื่น ๆ ผมให้เป็นรอง dtac ในระยะนี้)  ส่วนแบงค์ ...แค่เด้ง  ป๊อป + ก่อสร้าง +รพ. เรื่อย ๆ มาเรียง ๆ    หุ้นไม่ค่อยลง  การเด้งแรง ๆ เป็นไปได้ยาก  ไม่ควรเล่น....กลุ่มส่งออก มีปัจจัยลบเยอะ  รวมถึงการนำเข้าสินค้าทุนติดลบอยู่  แม้ค่าเงินอ่อนเป็นปัจจัยบวก  ก็ชดเชยกันพอดีเท่านั้น 

เมื่อเซ็ทจะพักตัว...คุณก็ต้องมีหุ้นรองไว้เล่นช่วงนี้อีกกลุ่มหนึ่ง  แล้วคุณจะไม่อึดอัด  หุ้นพวกนี้เปลี่ยนตัวไปเรื่อย ๆ อยู่ที่ความสามารถในการค้นหา  ที่ผมดูว่าน่าเก็บเล่น(ไม่ไล่)  atp30  com7 wice  pimo....ส่วนตัวอื่น ๆ ที่ไม่ได้เอ่ย  ก็มีเยอะครับ

สัปดาห์หน้า หุ้นหลักจะพักตัว ก็ต้องฝากให้เพื่อนในตลาดถือหุ้นหลักไว้ให้  เราก็ต้องขุดหุ้นรองมาเล่น วนอยู่อย่างนี้ ลองค้นหาดูครับ  .....

***หุ้นหลักผมเน้นพลังงาน  คิดว่ากลุ่มนี้จบขาลงไปแล้ว  น้ำมันไม่น่าจะได้เห็นต่ำกว่า 44 เหรียญแล้ว....ดังนั้นกลุ่มนี้จะออกข้างแล้ว ให้ดูกรอบบน กับกรอบล่างแต่ละตัว กรอบบน -ล่างจะแคบลงเรื่อย ๆ ยกตัวอย่าง pttep  รอบนี้ ล่าง 70  เด้งไป  77  สัปดาห์หน้าควรจะปรับตัวถอยมา 73-74  แล้วเด้งขึ้นไปไหม่  หากผ่านแถว 77-78   ก็ลุ้นแถวไฮด์เดิม  หากไม่ผ่าน  ก็ถอยมา 71-72    ก็ประมาณนี้  ปรับตัวตามสถานการณ์....

promt

Re: 5 วัน set ขึ้น 60 จุด แต่หุ้นในพอร์ตไม่ขึ้นสักตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 17:25:03 »
ก็แบ่งลงทุนอยู่ครับ
ไอ้ที่เอาไว้ต่อยๆ แย็บๆ บ่อยๆ กำไรทีละ 2-5% ไว้ขายก็มีบ้าง
เช่น cho หรือ CHOW หรือ อื่นๆ 15-25 ตัว
ผลัดกัน แย็บ ครั้งละ 3-5 ตัว
แต่แย็บไม่เยอะครับ จึ๋งเดียว ตัวละหมื่นเอง

แต่ไอ้ตัวหลัก เก็บไว้ครึ่งล้าน มีแต่ลงกับทรุด

ส่วนหุ้นน้องใหม่ com7, pimo, wice, และ atp30 ก็ใหม่เกิน ยิ่งไม่ได้ ipo ก็ไม่กล้าครับ
ถ้าติดยาวเป็น VI จำเป็น

DTAC ว่าจะเข้าตอน 65 ถ้าจิ้มเข้าไปมีหวังกระอัก ถ้าลงมา 50 จะจิ้มสัก 200 หุ้น ชิมลาง
ADVANC แพงเกิน
PTT, PPTEP น่าเข้าครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 11:05:09 »
เล่นเยอะจัง  ผมเวลาเล่น  สองสามตัว 
เลือกตัวที่หมดแรงขายแล้ว  มีกระตุกนิด ๆ ไม่จิ้มไปทั่ว... 

ดีแทค  54-55  ก็ต้องซื้อแล้วครับ   ตัวไหนจะเล่นและตัวไหนจะนำกลุ่ม(ขึ้นแรง)อันนี้ก็ต้องใช้ประสบการณ์ เลือกตัวเดียว  ส่วนหุ้นเล็ก ๆ ที่ผมแนะนำ  แรงขายมันหมด  ซื้อแล้วขาดทุนยาก  พอมันเล่นแล้ว  ก็เลิก  หาตัวใหม่...

แต่พวกหุ้นลงทุน  อย่าง สผ.  รอบนี้แถวๆ 72.5  ก็ต้องรับกลับ...

....อ้อ  การคิดต้นทุนหุ้น  ผมจะไม่เฟิร์สอิน เฟิร์สเอ้าท์   ผมจะใช้แบบของผมคือ ต้นทุนเข้าสู่ 0  เช่น  สผ. เริ่มเล่น  70  ออกรอบแรก 77  กลับมารับ 72 ผมจะเอากำไรไปลบต้นทุน  เหลือทุน 65  ดังนั้น  หากซื้อกลับ 72  ดูว่าแรงขายยังเหนือแรงซื้อ หลุดลงไป  ผมก็ขายตามน้ำได้  เพราะ 71  ผมก็ยังได้กำไรอยู่  ยิ่งเหวี่ยงหลายรอบ ทุนก็ยิ่งต่ำ  ผมจะไม่ติดหุ้น  แต่ขายหมูนี่มีบ่อย...

promt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 13:57:49 »
1-7 ตัว สบายๆ ครับ มากสุด 14 ตัว ซื้อขายทุกวัน

ตอนนี้เวลานี้ในพอร์ต เหลือ 1 ตัว ครับ เก็บไว้ลงทุน เพราะคิดว่ามีอนาคต (มองผิดมองถูกว่ากันในอีก 4 ปี ข้างหน้า)

จำนวนหุ้นที่ถือ จะเยอะก็ใช่ จะไม่เยอะก็ใช่

=ถ้าเขียวหมด ไม่เยอะนะครับ

=ถ้าแดงหมด ถือว่าเยอะครับ

=เขียวปนแดง ก็สบาย ไปขายตัวเขียว (ขายหมูบ่อยเหมือนกัน) เช่น CHOW, ACAP
=แดงปนเขียว ก็ไม่สบาย ไปขายตัวแดงเยอะๆ (คัตเลือดสาด) ขายแแล้วยังลงไปอีกหลายเปอร์เซนต์
ขายแล้วยังลง มี GRAND รับมา 2.6 ขายไป 1.5 ช่วงเด้ง ถ้าปล่อยไว้ตอนนี้เหลือ 1 บาท เศร้าแปรับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 21:28:03 »
มี 5 ตัวแดงซะ 3 ตระกูลปอทั้งนั้นเลยครับ  :'(

promt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 00:16:57 »
pttep ถ้ามา 70 บาทน่าเก็บนะครับ จะถือยาวจนลูกจบปริญญาเอกเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 10:57:03 »
pttep ถ้ามา 70 บาทน่าเก็บนะครับ จะถือยาวจนลูกจบปริญญาเอกเลย

อาจจะมี แต่โอกาสยากแล้วครับ 

promt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 12:58:16 »

อาจจะมี แต่โอกาสยากแล้วครับ

ดูจากกราฟ แล้วน่าจะมีครับ แต่ต้องตั้ง bid ไว้ทุกวัน เผื่อมาถึง