ผู้เขียน หัวข้อ: "ท่อไอเสีย" ขอถามครับ  (อ่าน 4267 ครั้ง)

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
"ท่อไอเสีย" ขอถามครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 00:55:09 »
รถผมเกียร์ธรรมดา พักกลางไส้ตรง  พักปลายเดิมไส้ย้อน ก็เงียบดีไม่ปัญหา แล้วผมไปเปลี่ยนพักปลายเป็นท่อไฮเปอร์ไส้เกลียว เพราะหม้อปลายแบบเดิมผุบ่อยมาก

ขับช้าๆไม่เป็นอะไรครับ  ขับเร็วๆแฟนเริ่มบ่นว่าเสียงท่อกับเสียงลมดังพอๆกันเลย  ผมก็เลยอยากจะถามว่า ถ้าผมไม่อยากจะเปลี่ยนพักปลายอีก แต่ทำพักกลางโดยอยากให้มันเงียบเหมือนก่อน  ทำได้มั้ยครับ แล้วใส่หม้อแบบไหน กี่ใบ   ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าจ้า

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: "ท่อไอเสีย" ขอถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 10:40:09 »
คุณกำลังประสบหาท่อดังใช่หรือไม่!!

ความน่าสะพรึงกลัวของการโดนแฟนบ่นเรื่องท่อ การจ่ายเงินเพื่อซื้อท่อใหม่ ทำระบบใหม่ที่จะทำให้คุณไม่ได้กินเบอร์เกอร์คิงไปหลายวัน !!

TV Media ไม่มีอะไรจะเสนอ แต่ผม Commander CHENG ขอเสนอดังนี้ครับ

เอาหม้อพักกลางไส้ย้อนเดิมมาใส่
และ
ให้ช่างทำต่อตัดแสตนเลสเป็นท่อนยาวประมาณคืบเศษ ขนาดรูประมาณ 2 นิ้วหรือเล็กกว่า
จากนั้นตีปากขึ้นมาให้มีลักษณะเป็นกรวยเหมือนกระบอกไฟฉาย แล้วเจาะรู ปักมันเข้าไปที่ปลายท่อไฮเปอร์
ยึดด้วยน็อต 1 ตัว เรากำลังสร้าง "บ้องสันติภาพ" ขึ้นมาเพื่อเก็บเสียง โดยสะท้อนเสียงส่วนหนึ่งกลับเข้าไปในหม้อพักไงครับ

ผมว่าเท่านี้ก็เงียบลงมากแล้วล่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 13:15:55 »
คุณกำลังประสบหาท่อดังใช่หรือไม่!!

ความน่าสะพรึงกลัวของการโดนแฟนบ่นเรื่องท่อ การจ่ายเงินเพื่อซื้อท่อใหม่ ทำระบบใหม่ที่จะทำให้คุณไม่ได้กินเบอร์เกอร์คิงไปหลายวัน !!

TV Media ไม่มีอะไรจะเสนอ แต่ผม Commander CHENG ขอเสนอดังนี้ครับ

เอาหม้อพักกลางไส้ย้อนเดิมมาใส่
และ
ให้ช่างทำต่อตัดแสตนเลสเป็นท่อนยาวประมาณคืบเศษ ขนาดรูประมาณ 2 นิ้วหรือเล็กกว่า
จากนั้นตีปากขึ้นมาให้มีลักษณะเป็นกรวยเหมือนกระบอกไฟฉาย แล้วเจาะรู ปักมันเข้าไปที่ปลายท่อไฮเปอร์
ยึดด้วยน็อต 1 ตัว เรากำลังสร้าง "บ้องสันติภาพ" ขึ้นมาเพื่อเก็บเสียง โดยสะท้อนเสียงส่วนหนึ่งกลับเข้าไปในหม้อพักไงครับ

ผมว่าเท่านี้ก็เงียบลงมากแล้วล่ะครับ

นึกว่าโฆษณาขายของครับ!!

55+ แซวเล่นครับ!!
..

ออฟไลน์ mokey

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 14:04:30 »

เจ๋งจริงๆ ได้ความรู้ด้วยยยย

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 17:56:18 »
ขอบคุณมากครับ คุณแพน  สำหรับวิธีการแก้ไข

ผมน่ะไม่เป็นอะไรหรอก ทำมาเอง พอรับได้  แต่คนข้างๆเนี่ย บ่นๆๆๆๆ ผมก็เลยต้องยอม  ::)

ออฟไลน์ idoudo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 19:13:55 »
ไปร้านท่อบอก ทำไซเลนเซอคับ ราคาไม่เกิน500

ออฟไลน์ losttheways

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 13:45:12 »
โหย ลีลาตอบ เยี่ยมจริงๆ เลย George