ผู้เขียน หัวข้อ: ประเดิมกระทู้แรก กับปัญหาเสียง ต็อกๆ ของเครื่อง r20a ใน crv ปี 2008 พร้อมคลิป  (อ่าน 21843 ครั้ง)

ออฟไลน์ k_newlife

• Jr. Member
  • **
ไม่น่าเชื่อเลยครับว่าปัญหานี้จะลามมาถึง crv เครื่อง บล็อค r20a นี้ด้วย  หลังจากนำรถเข้าศูนย์ให้ช่างตรวจสอบอาการแล้วช่างลงความเห็นว่า อาการเดียวกันกับ civic 1.8 ครับ  ต็อกๆ   ตอนนี้ก็อยู่ระหว่างรอ ช่างเทคนิคจากทางhondaประเทศไทยมาตรวจสอบอยู่ครับ เนื่องจากทาง honda thailand บอกว่าอาการนี้เป็นคันแรกของเครื่องบล็อค r20a เลยก็ว่าได้ครับ ก็เลยขอมาดูเคสนี้ด้วยตนเองหน่อย

ใครที่ใช้ accord 2.0    crv2.0  อยู่นะครับ  ก็อย่าลืมตรวจสอบรถของท่านกันด้วยนะครับ  ถ้ายังอยู่ ในประกันก็ดีไปครับ แต่ถ้าหมดประกันแล้วก็คงหนักแหละครับ 

ปล.ในคลิปอาจมีเสียงคำพูดไม่ค่อยเพราะบ้างนะครับ บ่นน้องน่ะครับ มันไม่ได้อย่างใจ อิอิ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=LstqbBwOWjI[/youtube]

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
เฮ้อ ในบ้านผมไม่มี honda ซักคัน

โชคดีจังครับ

(เป็นรถที่น่าใช้อยู่หลายรุ่นแต่ก็น่ากลัวตามไปด้วย)
..

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
งานเก่าแก้ไม่ได้เลย งานใหม่ (ที่มาจากงานเก่า) มาซะแล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ BnN

CR-V โดนด้วยแล้วหรอนี่

ปล.เสียงเครื่องดังต๊อกๆน่าเกลียดมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 13:35:08 โดย BnN »

ออฟไลน์ KanaGata

• Newbie
  • *
เป็นคลิปที่ฟังเสียง "ต๊อกๆ" ชัดเจนที่สุดเท่าที่เห็นมาเลยครับ

ปล. คำพูดก็ไม่ค่อยหยาบเท่าไรนี่ครับ  ผมนึกว่าจะหยาบกว่านั้นซะอีก รอลุ้นคำหลุดออกมาตั้งนาน อิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นคลิปที่ฟังเสียง "ต๊อกๆ" ชัดเจนที่สุดเท่าที่เห็นมาเลยครับ

ปล. คำพูดก็ไม่ค่อยหยาบเท่าไรนี่ครับ  ผมนึกว่าจะหยาบกว่านั้นซะอีก รอลุ้นคำหลุดออกมาตั้งนาน อิอิ

ผมว่าแค่เสียงดังมากกว่า
ซึ่งคนจีนเสียงดังกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เฮ้ยยย ดังจริงๆด้วย

มันอะไรกันเนี่ย HONDA !!

เข้าเช็คกับที่ไหนอยู่ครับตอนนี้?

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
เสียงดังมาก ๆ อะครับ clip civic ยังได้ยินไม่ชัดขนาดนี้

เดี๋ยวผมคงต้องไปฟัง jazz บ้างละครับ เสียว ๆ อยู่เหมือนกัน

หวังว่าจะมีปัญหาเฉพาะเครื่องบล๊อค R นะ บล๊อค L ไม่เอานะ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่มาช่วยแชร์ข้อมูลครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ JIRATH

เสียงดังน่ากลัวจังครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ maggie

ยืนยันอีกคนครับว่าเป็นเสียง ต๊อกๆ ที่ดังที่สุดเท่าที่เคยได้ยินมา ยังไงเป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

เพิ่งไปจอง CR-V มา เริ่มเซ็งๆ กับ QC Honda ล่ะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
กำล่ะ.. อย่าลามมาถึงเครื่อง L ล่ะ
หมดประกันแล้วอีกตะหาก...  :-X
เป็นกำลังใจให้นะ จขกท..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ??????

• **
เดี๋ยวฮอนด้าก็ออกมาบอกอีกว่ารถที่ประกอบประเทศไทย มีมาตรฐานสูง ไว้ใจได้มากกว่าที่อื่น(แซวเล่นนะครับ)

เอาใจช่วยครับ แต่ปัญหาแบบนี้ มันมาบ่อยเกินไปหรือเปล่าครับ

น่าเป็นห่วงนะครับ ถ้าฮอนด้า ไทย ยังไม่รีบ แก้ไขปัญหา

และก็ทำให้มันเคลียร์ๆ ไม่คาใจ เพราะเดี๋ยวลูกค้าใหม่ไม่เข้า ลูกค้าเก่าไม่มา จะมาเสียใจทีหลังไม่ได้นะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ลองไปเช็คกับรถผมแล้วครับ ........... รอด! หรือเพราะว่า K24Z2 ไม่ได้อยู่ในลิสท์

ข่าวร้ายคือ น้องเขยผมมันใช้แอกคอร์ด2.0อยู่ เดี๋ยวจะโทรไปบอกให้ลองเช็คดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 19:24:36 โดย keanetona มุขแป้กจริงๆ »

ออฟไลน์ Preceda2

ไม่นะ ผมยังไม่รับรถเลยนะ อย่าเกิดกับรถผมนะ  :'(

เวรจริงๆ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Bluedoft

ดังจริงๆ เหมือนเสียงรถไฟเลยข้ามทางถนนเลย เหอะๆ

ออฟไลน์ k_newlife

• **
ตอบพี่จิมมี่ครับ  ตอนนี้รถเข้าเช็คอยู่ที่ฮอนด้าลพบุรีครับผม  ตอนนี้ศูนย์กำลังทำเรื่องส่งเคลมครับ   ขอบคุณทุกความเห็นครับสำหรับกำลังใจ

ออฟไลน์ Arado_kung

ดังโคตรๆเลยอ่ะ ใครมันมาวางยาเครื่องบล็อค R ฟระเนี่ย

ออฟไลน์ PREM

สรุปบล็อก R เจอทั้ง R18 กับ R20 เลยเหรอเนี่ย
ฮอนด้าแก้ด่วน!
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ FyGI

เสียงดังชัดเจนมาก

นึกว่าแม่ค้าตำส้มตำอยู่

ขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
เห้ย เกล้า
เสียใจด้วยนะเฟ้ย กะต๊อกๆ แล้วสรุปตรงนี้ช่างเค้าให้เคลมอย่างเดียวเลยหรอ
ไม่ลองเปลี่ยนนั่นนี่ให้หรอ
แกขับรถไวเกินไปป่าวอ่ะ
รถแกล้งแกกลับเลย
ไงได้ผลอย่างไรบอกด้วยนะ
แหมกะปลื้มรถรุ่นนี้เพราะแกเชียร์ นะเนี้ย เจอแบบนี้  ACCORD CRV สยองเลยอ่ะ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ชัดเลยครับ

ระบาดจาก Civic เลยหรือนี่
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Blur

ดังขนาดนี้เลยเหรออ
ได้ข่าวมานาน ยังสงสัยเลย ได้ยินกันได้ไง จากเครื่องเนี่ย

ออฟไลน์ macy_mc

• Newbie
  • *
ดังเหมือนกัน  แต่ไม่ดังทุกครั้ง
ดังแบบหลอนๆ  คือ  ไม่ดังตลอดเวลา   ดังซักสิบวินาที  แล้วก็หายไป  อีกซักพักมันก็ดังใหม่
ดังเฉพาะเวลารอบเดินเบา

ทำใจกับรถฮอนด้าสมัยนี้  เฮ้อ...

ออฟไลน์ Lookkaew

เวรกรรม จบสิ้นกันทีกับเครื่องบล็อค R ที่ออกมาทำคะแนนเรื่องแรงแถมประหยัด  :o

ออฟไลน์ =TUM=

เสียงดังคล้ายๆกัน FD เลยครับ น่าจะเป็นเพราะสาเหตุเดียวกัน แต่ที่หนักกว่าก็คือ มันดังตั้งแต่ start และอยู่ในเกียร์ N ไม่มีภาระโหลดยังชัดเจนขนาดนี้ อาการหนักครับ เพราะของ FD ยังไงจะได้ยินต้องเข้า D ก่อน คือทำให้เครื่องมีภาระโหลดจึงจะมีเสียงให้ได้ยินครับ

อาการนี้เครมเครื่องใหม่ด่วนครับ อ้อ อย่าลืมเรียกประกันเครื่องยนต์เพิ่มด้วยนะครับ ของผมตอนเครมเครื่องเค้าก็นับเวลารับประกันเฉพาะเครื่องยนต์ให้ผมใหม่ 3 ปีไม่จำกัดระยะทางนับตั้งแต่เครมเครื่องครับ อันนี้ผมต่อรองเองนะ   ;)

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
ฮอนด้าทำไมช่วงนี้ถึงงานเข้าบ่อยนักนะครับ

มีใครไปวางยาขัดแข้งขัดขา...หรือว่าจ่ายโบนัสพนง.ไม่ครบหรือเปล่าครับ(ล้อเล่นนะ)

แล้วทางฮอนด้ามีมาตรการแก้ไขปัญหานี้อย่างไรต่อไปครับแถลงการณ์ด่วน!!!!!

ปล.ดีนะครับที่บ้านไม่นิยม H

ออฟไลน์ =TUM=

หรือว่าเครื่องในคลิ๊บนั้นเป็นดีเซลหลุดมาครับ ดังเกิ๊นน

ออฟไลน์ bigheat69

• Newbie
  • *
พอดีว่ามีคนเอาไปโพสใน พันติ๊ป ตอนแรกดูแล้วตกใจมาก เสียงดังมากๆเลย

แต่ที่ตกใจมากกว่านั้นคือ มันเป็นรถของน้องนี่เอง
ยังไงขอให้ผ่านไปด้วยดีนะครับ

ปล...ผม ต้น จากคลับย่อยCRVรัชดานะครับ

ปล1....น้องเทสยังไงหรอครับ ของผมเคยเทสไปทีนึงนะ เข้าD เหยียบคันเร่ง แต่ไม่ดัง
แต่ผมฟังจากในรถนะครับ เดี่ยวต้องเปิดกระโปรงฟังบ้างแล้ว
แล้วตอนเข้า N ก็ดังหรอครับ

ออฟไลน์ totu

• **
เสียงเป็นจังหวะ เหมือนเึีครื่องตำข้าวเลย