ผู้เขียน หัวข้อ: // ผลทดสอบอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Mitsubishi Pajero Sport 2.4GLS Ltd 4x2 AT //  (อ่าน 52984 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member

ความเร็วมาตรวัด 100 km/h ความเร็วบน GPS 94 km/h
ความเร็วมาตรวัด 110 km/h ความเร็วบน GPS 104 km/h

ตรงนี้ผิดเปล่าครับ ถ้าคิดเป็นเปอร์เซนต์ ที่ 110 มันควรจะต่ำกว่า 104 นะครับ แต่นี่มันเพิ่มขึ้น 10
นั่นหมายความว่าถ้าวิ่ง 130 GPS ก็จะได้ 124
มันไม่ได้เพี้ยนแปรผันตรงขนาดนั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ขอบคุณครับ ถือว่ามาแรง

ออฟไลน์ yord

• Jr. Member
  • **
แล้วความเร็ว 0-100 เราคิดจากค่าที่เพี้ยนจาก gps 6% อย่างนี้ได้มั้ยครับ

10.93 + 6% = 11.58 

ความเร็ว 0-100 จริง จึงควรอยู่ที่  11.58 ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

อง Mitsubishi Pajero Sport 2.4GLS Ltd 4x2 AT //
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 13:49:26 »
แล้วความเร็ว 0-100 เราคิดจากค่าที่เพี้ยนจาก gps 6% อย่างนี้ได้มั้ยครับ

10.93 + 6% = 11.58 

ความเร็ว 0-100 จริง จึงควรอยู่ที่  11.58 ครับ
ได้ครับ แต่ค่ายอื่นๆก็เพี้ยนอยู่ที่ประมาณ3-5%เหมือนกัน เพราะฉนั้นจึงต้องคิดว่าช้ากว่าคนอื่น 6%-4% = 2%

10.93+2% = 11.15

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ความเพี้ยนของไมล์นับตั้งแต่ทดสอบรถมามี Mazda 2 ตัวแรกที่ตรงแทบไม่เพี้ยน
พวก CX-5,3 เพี้ยนแค่ 2-3% Honda โดยส่วนมากอยู่ราว 4.5-5%

Industry Standard ที่ผมยอมรับได้คือ 5-5.5% ถ้ามากกว่านี้ผมไม่ชอบ เช่น Tiida ผมเอง (เพี้ยน 6%)
หรือรถตระกูลโตโยต้าที่เพี้ยน 7% หลายรุ่น ส่วน Pajero Sport นั้นก็เพี้ยนไปในความคิดผม
ปัญหาอยู่ที่ GPS ตรงนี้บอกว่าเพี้ยน 6 คือวิ่ง 100 ขึ้น 94 แต่ผมเอาตัว GT ขับ 2 มาให้พวกเรา
ที่งานมีตติ้งดูกัน คันนี้วิ่ง 100 GPS โชว์ 95 นะ ผมไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม แต่นี่คือใช้วิธี set Cruise
ค้างนานเป็นนาทีให้ GPS มันจับค่าเฉลี่ยได้

ดังนั้น GPS มันก็มีสิทธิ์เพี้ยน แต่ที่เราแสดงผลจาก GPS ให้ดูเพราะเราสามารถทำให้คุณดูได้
ถึงแม้ว่ามันไม่ใช่วิธีที่แม่นที่สุดในโลก ส่วนไอ้เรื่องที่ว่าไมล์เพี้ยนแล้วทำให้ดูประหยัดน้ำมัน คุณอย่าไปดู
จากความเพี้ยนของเข็มมากนัก คุณดูระยะทางที่วิ่งดีกว่าว่าขึ้นกี่โล 92?93? แล้วเอามาหารน้ำมันที่ใช้ไป
ถ้าคุณเชื่อว่ามันเพี้ยน ก็เอาค่ากิโลวิ่งของคู่แข่งมา แล้วเอาค่าลิตรน้ำมันของคันที่ต้องการเทียบใส่ไปก็รู้
เพราะจิมมี่วิ่งประหยัดน้ำมันในเส้นทางเดิมเกือบตลอด แทบไม่ได้เปลี่ยนทิศทางวิ่ง ผลต่างมันจึง
มีไม่เยอะนัก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้ากังขาอัตราเร่ง ไมล์เพี้ยนนี่ จับ3คันนี้มาแดรกเรซ เลยครัช

ออฟไลน์ Fly to dream

อย่าคิดมากครับชีวิตจริงอยู่ที่ใครกดก่อน แค่นั้นจริงๆ  ใครที่บ้างพลังคงไม่ใช้รถเดิมๆมากดแข่งทุกแยกแน่ครับ คงไปดังรางก็ว่าไป

ใครซื้อเดิมๆมา กดเต็มในชีวิตนี่คงมีแค่ ไม่โมโหใคร ก็ลองเทสเล่นๆซักครั้งสองครั้ง หรือเจอคันที่เราไล่เล่นๆทางไกล แล้วเผอิญมาติดไฟแดงหน้าสุดด้วยกันแล้วลองกด  พอถึงความเร็ว 140-160 ก็ไม่กดต่อแล้ว ขับตามกันไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ thchalerms

งานนี้ ฟอจูนเนอร์ เงิบ...
ทั้งความแรง และออฟชั่นในราคามีเหตุผล
กับคนที่ใช้สมองซื้อรถ มากกว่าคำว่าสาวก...หรือที่บอกว่า ศาสดา

ออฟไลน์ thchalerms

คำถามถึง commander cheng คับ
ถ้าเปรียบ xtrial 2.0 กับ ปา ตัวนี้ อันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ทางเทคนิค สัก 80% และอื่นๆ สัก20% พอครับ ขอความเห็นด้วยคับ คาใจมากๆ คิดไม่ตกจริงๆ

ออฟไลน์ mojimin

• Newbie
  • *
รูปทรงตัวนี้สวยใช้ได้เลยครับ แต่สำหรับผม ไม่ค่อยสนใจอัตราเร่งมากนัก แค่พอๆกับชาวบ้านไม่อืดอาดก็เพียงพอแล้ว  สนใจแต่อัตราสิ้นเปลืองมากกว่า เพราะการใช้งานในชีวิตประจำวันอัตราเร่งต่างกันแค่ 1-2 วินาที แทบไม่มีผลกับการใช้งานเลย

ออฟไลน์ teerachc

• Newbie
  • *
รูปทรงตัวนี้สวยใช้ได้เลยครับ แต่สำหรับผม ไม่ค่อยสนใจอัตราเร่งมากนัก แค่พอๆกับชาวบ้านไม่อืดอาดก็เพียงพอแล้ว  สนใจแต่อัตราสิ้นเปลืองมากกว่า เพราะการใช้งานในชีวิตประจำวันอัตราเร่งต่างกันแค่ 1-2 วินาที แทบไม่มีผลกับการใช้งานเลย
ส่วนผมตรงข้ามเลย การกินน้ำมันขอแค่พอๆชาวบ้าน แต่ความแรงต้องมาอันดับหนึ่ง  :-* :-*