ผู้เขียน หัวข้อ: นักพากย์ "เปาบุ้นจิ้น" ช่อง 3 ลุงกำธร สุวรรณปิยะศิริ เสียแล้วครับ  (อ่าน 9332 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ไว้อาลัย ณ ที่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 23:07:42 โดย Commander Cheng »

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นเสียงที่มีเอกลักษณ์ และเข้ากับอารมณ์ของเรื่องครับ ขอไว้อาลัย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ขอไว้อาลัยด้วยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ไว้อาลัยอีกคน สู่สุขคติครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
ต่อแต่นี้ไปเราจะไม่ได้ยินเสียงพากษ์อันทรงพลังและได้อรรถรสของลุงกำธรอีกแล้วครับ

Rest In Peace...
Schlaf in Ruhe...

ออฟไลน์ prai

กำธร สุวรรณปิยะศิริ (16 กันยายน พ.ศ. 2478 - 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2553) นักแสดงอาวุโส พระเอกละครโทรทัศน์ และนักพากย์ภาพยนตร์ เป็นนักแสดงละครโทรทัศน์รุ่นแรกของช่อง 4 บางขุนพรหม มักจะได้รับบทคู่พระ-นาง กับ อารีย์ นักดนตรีมีชื่อเสียงจากเรื่อง ขุนศึก ช่วง พ.ศ. 2502 - 2504

ในระยะหลัง กำธรมีผลงานเป็นที่จดจำจากการพากย์ภาพยนตร์โทรทัศน์ ส่วนใหญ่บทบาทที่ได้รับมักเป็นบทพ่อ ปู่ ตาของตัวละครเอก หรือหัวหน้าฝ่ายผู้ร้าย ในระยะหลังกำธรได้พากย์เสียงตัวละครที่มีความตลกมากขึ้น ผลงานพากย์ที่มีชื่อเสียงคือ เสียงพากย์บทเปาบุ้นจิ้น ซีรีส์จากไต้หวัน ฉายทางช่อง 3

คุณกำธร สุวรรณปิยะศิริ ได้รับรางวัลเกียรติยศคนทีวี ในพิธีประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 19 ประจำปี พ.ศ. 2547 ร่วมกับ จรัล เพ็ชรเจริญ และอารีย์ นักดนตรี

คุณกำธร สุวรรณปิยะศิริ สมรสกับ คุณนันทวัน เมฆใหญ่ นางเอกละครช่อง 4 บางขุนพรหม ที่เคยแสดงคู่กัน และใช้ชีวิตร่วมกันมา

คุณกำธร สุวรรณปิยะสิริ เสียชีวิตด้วยอาการติดเชื้อในกระแสเลือด เมื่อวันที่ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2553 (74 ปี)

ขอร่วมไว้อาลัย ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
ไว้อาลัยด้วยครับ แล้วเจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้พากย์จบรึยังครับเนี่ย กำลังมันส์

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ   ขอให้หลับให้สบายนะครับ

ออฟไลน์ tokyo

ขอแสดงเสียใจด้วยครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอแสดงความเสียใจ และร่วมไว้อาลัย มา ณ โอกาสนี้ครับ

คุณลุงกำธร ถือเป็น หนึ่งในบุคคลตัวอย่าง ของวงการดารา นักแสดง และวงการบันเทิงของไทย ตลอดมา และตลอดไปครับ

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
จำได้ว่า ตอนเรียนอยู่มัธยม กลับบ้านมาก็นั่งดู เปาบุ้นจิ่นนี่หล่ะ
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอแสดงความเสียใจด้วยคับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ CRO

RIP ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ Lovely_Car

ขอแสดงความเสียใจครับ

และร่วมไว้อาลัยด้วยครับ

ออฟไลน์ DKtogether

• Jr. Member
  • **
ขอแสดงความเสียใจแก่ครอบครัวและคนสนิท คุณ กำธร ครับ