ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ XV แต่รอ MC ดีไหม หรือรอ New XV เลย เพราะ New Impreza ใกล้มาแล้ว  (อ่าน 5194 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
พอดีมีแผนจะออกรถใหม่ (ปัจจุบัน ใช้ City SV 2012) คันเดิมจะยกให้คุณแม่ใช้ ที่ ตจว
จุดประสงค์คันใหม่คือ

1.ใช้ยาว
2.อยากได้รถขับสนุก Handling ดี
3.ช่วงล่างเยี่ยม
4.ใช้คนเดียวใน กทม สาทร สีลม ลาดพร้าว ทั่วๆไป อาจมีออก ตจว ลำปาง เชียงใหม่ ปีละ 2-3 ครั้ง

ผมเลยมอง 2 ตัวเลือก คือ XV และ Focus MKlll
ทั้ง 2 คันเป็นรถคนละประเภท แต่มีจุดเด่นทั้งคู่ คือ ช่วงล่างเยี่ยม Handing ดี (ไม่เคยลองขับทั้งคู่ แค่ศึกษาและฟังๆเค้ามา)

แต่ผมกังวลใจ 2 อย่าง
1. XV รอตัว MC ดีไหม เพราะเห็น Front + หัวเกียร์ สวยดี เพราะผมไม่ชอบ Front Kenwood ปัจจุบันเลย มันดู after market เกินไป
2. Front ของตัว MC เป็น Front ญี่ปุ่น แต่ถ้าประกอบมาเลเชีย และต้องส่งมาขายบ้านเรา ยังไงก็ไม่มีทางเลือก คือต้องใส่ front after market แนวๆ Kenwood เหมือนเดิม หรือเปล่าครับ
3. ไม่มีข่าวสาร XV MC จาก Motor image เลย
4. New Impreza concept เปิดตัวแล้ว และเวอร์ชั่นขายจริง จะมา 2016 !!!! แล้ว XV MC โฉมปัจจุบันละ??
5. ผมกังวลเรื่องภาษีใหม่ปี 59 แต่ใจหนึ่งก็อยากรอ XV MC
6. Focus MKlll MC ก็คงปีหน้า เพราะจะได้ เกียร์ Torque converter 6 speed ใหม่ + เครื่อง 1.5 Ecoboost ? มั้ง
7. ร่าย มาซะยาว ผมควรจะจัด XV i or Sport ที่มี 0 % ตอนนี้เลยดีไหม หรือ รอตัวใหม่ดีครับ ??

ลิงค์ข่าว New Impreza
http://www.headlightmag.com/subaru-impreza-5-door-concept-%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%A7%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%81%E0%B8%A7%E0%B8%A7%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99/
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ SM.

New XV เลยหรอครับ คงอีกหลายปีแน่ๆ เอาตัว MC ปีหน้าก่อนมั๊ยครับ

รอได้ก็รอครับ ดี ไม่ดี ปีหน้า Subaru อาจจะมีอะไรมา surprise เราก็ได้นะครับ  8) 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2015, 15:57:21 โดย SM. »

ออฟไลน์ yourturle

ประเด็น ใช้ยาวถ้าได้ตัว mc ก็คุ้มที่น่าจะใช้ได้ยาว
แต่ยังไม่ค่อยมี XV spyshot ให้เห็น ว่าภายนอก-ใน อย่างไร ที่ชัดเจน
ถ้ารอ แล้วไม่มาอย่างที่หวังก็จะมาแย่ ตรงภาษีใหม่

ถ้าชอบจัดเลยครับ TESTมาครั้ง1 มันส์ ครับ แต่ติดแค่ภายในล้วนๆ :'(
One Day.

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
XV MC เห็นเขาว่าจะมา MOTOR EXPO ไม่รู้จริงรึป่าว
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Bonds_

• Jr. Member
  • **
ถ้าชอบ xv และพอรอได้ก้อจัด mc เลยดีกว่าครับ ภายในใหม่สวยงามกว่าเก่าหลายจุด. ถ้ารอขนาด full model change น่าจะข้ามปีหน้าแน่ๆ

ออฟไลน์ yod artstu

XV ผมขับกลางเมือง (พญาไท สะพานควาย ปทุมวัน เพชรบุรี ราชปรารภ ศรีอยุธยา)
ช่วง 10:00 กับ 17:00-20:00 ซัดไป 7 โลลิตรครับ
วิ่งไกลหัวหิน บรรทุกเต็มพิกัดยัดทุกซอก เหยียบไม่ยั้งได้แถวๆ 10 โลลิตร
เติม V power nitro ครับ

รวมๆชอบแค่ช่วงล่างการควบคุม ฟิลพวงมาลัย
ยิ่งลุยฝนหนักๆรถนิ่ง ไม่สายเลย
อัตราเร่งพอใช้ แต่ไม่ไว
อัตรากินน้ำมัน กินกว่าพวกขับหน้าพอควร

ข้อเสียผมว่า
Airbag ไม่ครบ
ที่เก็บของเล็กมากถ้าไม่พับเบาะ
เครื่องเสียงแย่
เบาะไม่มีดันหลัง
ภายในเชยแต่นั่นแหละครับ Function not Fashion ใช้เวิร์คเป็นพอ
แถวหลังเอนไม่ได้นั่งไม่ค่อยสบาย
ศูนย์น้อย

แต่ AWDฟิลแบบนี้ ราคาแบบนี้ ไม่มีละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2015, 09:42:54 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ Poj

• Sr. Member
โปรแรงแล้วนะครับ ดอก 0 %

ราคาก็ลดลงมาแล้ว รอปีหน้า ภาษีขึ้นแน่นอนครับ

จอรออะไรล่ะครับ ซื้อเลย

ถ้าMC ก็คงเปลี่ยนไม่กี่จุด แต่ราคาคงเพิ่มขึ้นด้วย โปรก็ต้องรอตอนจะตกรุ่น

น่าจะต่างกัน 2 แสน ขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ P233

• **
xv ตอนนี้ก็น่าซื้อแล้วครับ

ออฟไลน์ Mike

นี่คือหน้าตาตัว MC นะครับ
http://www.subaru.jp/xv/xv/

อย่างที่ทราบกัน XV คือ Impreza ยกสูง
XV ปัจจุบัน MC ควรจะมา ภายใน 2016 แต่ !!! ตลาด ตปท New Impreza มาแล้วเหมือนกันในปี 2016
ส่วนตัวไม่หวัง New XV ขอแค่ XV ปัจจุบัน MC  ก็พอ

จุดแตกต่าง XV vs XV MC มีเล็กน้อย เช่น ครอบไฟตัดหมอก front เครื่องเสียง เสาอากาศ เป็นต้น
แต่พวกนี้ผมไม่ซีเรียส ผมแคร์ ตรงปรับปรุงระบบช่วงล่าง ระบบขับเคลื่อน ระบบเกียร์ มากกว่า ในคลับมีปัญหาเหล่านี้เล็กๆน้อยๆ

ส่วนตัวผมไม่คิดว่า XV MC จะมาราคาเดียว คล้ายๆ 1.35 m ตอนใหม่ๆ
เพราะตอนนี้ในตลาดมีคู่แข่งเยอะ ทั้ง HRV, Xtrail, Juke, Eco sport ลามไปถึง CRV, Captiva และเหล่า PPV
ส่วนตัวทราบครับ ว่า XV เป็นรถคนละประเภท กับที่กล่า่วมาด้านบน และ XV มีจุดแข็งของตัวเอง
แต่ถ้าผมเป็นการตลาดของ Motor image ผมกคงอดคิดแทนลูกค้าไม่ได้ เพราะในมุมมอง ของลูกค้าบางคน ต้องจับ XV ไปชน ไปเปรียบเทียบ กับ กลุ่มรถดังกล่าวด้านบน

ดังนั้นผมเชื่อว่า ตันจง คงยังต้องซอยรุ่นย่อย ในตัว MC แน่ๆ แต่ราคาเริ่มต้นคงไม่ 998,000 บาท แล้ว

รอดู 2016 แระกัน ไม่ก็ Motor Expo หรือสุดท้ายผมคิดผิด......และพลาดที่ไม่รีบสอยตัวปัจจุบัน
(คิดในแง่ดี ถ้าะพลาด ก็ยังมี Focus MKlll MC)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2015, 10:58:48 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Devill_PRO

• **
Model Y2016 เพิ่มออฟชั่นที่ขาดหายไปเช่นถุงลม keyless เบาะไฟฟ้า
ตกแต่งหน้าตาเล็กน้อย เพื่อขยับราคาขึ้น น่าจะใกล้ๆราคาเดิม
อุดช่องว่างระหว่า forester ประกอบมาเลย์ให้น้อยลง
ตอนนี้ราคาเร้าใจมาก แต่ถ้าไม่พอใจออฟชั่นรอดูปลายปีครับ

ออฟไลน์ nemus

• **
วันก่อนถามเซลล์ เห็นว่า MC ราคาปรับขึ้น 10% + ภาษีใหม่อีก 10% จากราคาปัจจุบัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
XV MC ก็ได้ครับ
เป็นผมรอดูโฟกัสอีโค่บูสก่อน ถ้าเปลี่ยนเกียร์ คงวัดดวง

ออฟไลน์ madboy

ถ้าพอใจในตัวรถปัจจุบันของ xv ผมคิดว่าราคามันก็ซื้อได้ครับ ตัวใหม่มาเราก็ยังไม่รู้กันแน่ชัดว่ามันจะมีอะไรมาบ้าง

แต่ที่แน่ๆ ฟิลต่างกับโฟกัสเยอะครับ XV จะแบบ สะเทือนกว่า (มั่นใจพอกัน), พวงมาลัยหนักกว่า(เย๊อะ), เสียงดังกว่า, ซดกว่า (ไม่มากเท่าไหร่), เครื่องเสียงแย่กว่า ถ้าเทียบกับโฟกัสปัจจุบัน

แต่ที่แน่ๆ ไม่ต้องลุ้นเหมือนโฟกัสครับ  ;D ;D ;D ;D ;D