ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามพี่ๆ เรื่องรถ ล๊อตแรกในสายการผลิต  (อ่าน 4426 ครั้ง)

ออฟไลน์ kok119

• Newbie
  • *
รถล๊อตแรกๆที่ออกมา จะมีปัญหาต่างๆตามมาเยอะไหมครับ ทั้งการประกอบ การผลิต ชิ้นส่วนต่างๆซึ่งยังไม่เข้าที่ ในสายการผลิต เพราะเป็นรถ ล๊อตแรกๆ ผมสนใจ นิสสัน มาร์ช อะครับ ลังเลว่าจะจองวันเปิดตัวเลยหรือรอ ล๊อต 2 พี่ๆ มีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
Re: อยากถามพี่ๆ เรื่องรถ ล๊อตแรกในสายการผลิต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 22:49:17 »
ผมใช้ H รุ่น J  Lot แรกเลย

มาตอบว่า มีครับ

แต่จะมากน้อยขนาดไหน

ขึ้นอยู่กับหลายๆ อย่างครับ

ณ เวลานี้ผมให้เครดิต N มากกว่า H ครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

Re: อยากถามพี่ๆ เรื่องรถ ล๊อตแรกในสายการผลิต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 22:56:18 »
สนใจเฟียสต้าเหมือนกันครับ กำลังตัดสินใจอยู่ เอาลอตแรกดีหรือเปล่า อิอิ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 04:06:29 »
มีครับ ผมใช้ LANCER EX อยู่ เป็นล็อตพันคันแรก
ตอนนี้ Part หลัง ๆ แก้ปัญหาลูกลอยไปแล้ว
แต่รถผมยังไม่ได้เอาไปเปลี่ยน ยังดีที่มิตซูให้เข้าไปเปลี่ยนได้ (ยังรับผิดชอบ)
อีกเรื่องก็คือ แผ่นกันความร้อน กับแผ่นซับเสียง ที่รถล็อตแรก ๆ ต้องไล่ตามติดที่ศูนย์ครับ

อีกเรื่องคงจะเป็นเรื่องยางขอบประตู ที่พาร์ทหลัง ๆ มีการใส่ให้เพิ่มขึ้น
แต่รถล็อตแรกไม่ได้ และไม่รู้จะเอาไปติดเพิ่มได้แบบลูกลอยรึเปล่า

มันจะขาด ๆ เกิน ๆ แบบนี้แหละ แหะ ๆ

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ การใช้งาน ยังไม่พบปัญหาที่แตกต่างกันครับ

ออฟไลน์ KanaGata

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 09:43:06 »
หากพิจารณาเฉพาะเรื่องคุณภาพของการผลิตแล้ว

รถยนต์ที่ผลิตในล็อตแรกๆ จะมีคุณภาพมากที่สุดครับ

เพราะใช้วัสดุเกรดดี  แม่พิมพ์ใหม่หมด

หลังจากรถล็อตแรกขายได้แล้ว บริษัทจะเริ่มลดต้นทุน ลดเกรดวัสดุลงมาให้ใกล้เคียงกับล็อตแรก

และแม่พิมพ์ก็เริ่มเกิดการสึกหรอ ช่างก็จะแก้ไขแม่พิมพ์ซ่อมแล้ว ซ่อมอีก จนกว่าจะปั๊มไม่ได้จริงๆ

ขนาดความเที่ยงตรงๆ ก็ค่อยๆ หายไปทีนิด  แต่ก็พยายามให้อยู่ในขอบเขตมาตรฐานที่กำหนดไว้ในการผลิต

แต่ว่า

หากพิจารณาในเรื่องการการใช้งานแล้ว
รถยนต์ที่ผลิตออกมาล๊อตแรก ถือว่าเป็นรถกลุ่มเก็บตัวอย่างการใช้งาน

ว่ามีปัญหาการใช้งานด้านใดบ้าง แล้วนำมาปรับปรุงในรถที่ผลิตในล๊อตหลังๆ ครับ

ออฟไลน์ kok119

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 10:58:26 »
แล้วพี่ๆว่า ซื้อรถล๊อตแรก เลย หรือรอ ล๊อตที่สองอันไหนน่าจะดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 15:24:48 »
เป็นผมเลือก Lot หลังนะ
เพราะ Lot หลังคือการที่นำข้อมูลจาก Lot แรกนำไปปรับปรุงพัฒนาให้ดีขึ้น
ปัญหาที่จะตามมามีโอกาสที่จะลดลง (รึป่าว)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 16:39:23 »
บางรุ่น Lot แรกดันดีกว่า เช่น Teana J32
เพราะล็อตหลังรู้สึกจะเจอปัญหาการประกอบไม่เรียบร้อยเยอะกว่าครับ (คิดว่าเพราะเร่งผลิต)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 16:57:43 »
มาช่วยจุดประเด็น

- รู้ได้อย่างไรว่ารถเราเป็นล็อตแรก ล็อตแรกกับล็อตสองมันแบ่งกันตรงไหนครับ

- สมมติว่ารู้จริงๆ ว่าเป็นล็อตไหน แล้วรู้ได้อย่างไรว่า feed back จากล็อตนั้นจะไปถึงโรงงาน จนกระทั้งนำไปสู่การปรับปรุงแก้ไขที่ล็อตไหน อาจจะไม่ใช่ล็อตสองก็ได้ ใช่ไหม

จะเห็นว่าเราแทบไม่รู้เลยนะครับ ทุกอย่างคือดวง บวกความรับผิดชอบของ 0 ล้วนๆ

:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 22:31:27 »
ตามหลักแล้วรถ lot หลังๆจะดีกว่า lot แรกครับ เพราะบริษัทจะมีความชำนาญมากขึ้นในการประกอบ และรุ่น minor change สุดท้ายก่อน model change จะมีปัญหาน้อยที่สุด

ลองคิดดูง่ายๆสิครับ ตอนสมัยเราเริ่มทำงานใหม่ๆ ถึงแม้จะจบวิศวะมาและได้รับการเทรนมาอย่างดีจากบริษัท แต่พอเจอการผลิตสินค้าชิ้นแรกๆมันก็ต้องมีปัญหาที่เกิดจากการใช้งานจริงเป็นธรรมดา ซึ่งสิ่งเหล่านี้ต้องใช้เวลาในการเรียนรู้หรือพัฒนา learning curve แล้วเราก็จะเก่งขึ้นเรื่อยๆจนแก้ปัญหาได้(เกือบหมด)ครับ  ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 11:33:05 »
เห็นล็อทแรก ล็อทสอง ก็ defect มันทุกล๊อทเลยครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 13:16:34 »
ถ้าจะซื้อรถ model ใหม่ผมจะซื้อหลังจากเปิดตัวขายวันแรกไปประมาณ6เดือนครับ

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016