ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 7 พฤศจิกายน 2015 //  (อ่าน 4481 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สัปดาห์นี้คุณ J!MMY กลับมาแล้วจาก Tokyo Motor Show 2015
ที่ญี่ปุ่น จะมาถ่ายทอดให้ฟังถึงงาน TMS ว่ามีรถคันไหนน่าสนใจบ้าง
รวมถึงรถคันใหม่ที่จะมาเปิดตัวต้นปีหน้านั่นก็คือ Honda BR-V
ไปลองมาแล้ว ขับมาแล้วถึงญี่ปุ่น ก็จะมาเล่าให้ฟังเช่นกัน

และจะมาอัพเดตเรื่องราวในวงการรถยนต์ให้ฟังกันอย่างเช่นเคย
ปิดรับคำถาม ถึงแค่เวลา 17.00 น.เท่านั้นนะครับ หลังจากนี้อาจจะไม่ได้ตอบ

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 2 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ deathsheep

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการจำแนก suv และ crossoverครับ  มันต่างกันยังไงครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

จาก yahama sport ride concept
มีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ
สำหรับรถยนต์ production car
จากค่าย yamaha

เพราะเท่าที่ทราบ yamaha เองเชี่ยวชาญ
ทางด้านการผลิตฝาสูบ/เครื่องยนต์ให้หลายค่ายรถมานาน
ถ้าผลิตรถเองพี่ๆคิดว่ามีแนวโน้มยังไงครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
คำถามข้อแรก
Ford Eco Sport 1.0 ecoboost จะมามั้ยครับ แล้วมาเมื่อไหร่ครับ ถ้ามาปีนี้จะได้รอเทียบกับ Mazda CX3 2.0 เลย
ส่วนตัวชอบ Ford ที่ห้องโดยสาร และเปิดหลังคาได้ครับ รูปทรงสวยคนละแบบ

ข้อสอง
F30 Luxury 320i จะซื้อปลายปีนี้ แต่มาติดตรงราคาหักลดแล้วเหลือประมาณ 2,1xx,xxx
ทำให้ลังเลกับ GLA 200 ประกอบไทย ขอความคิดเห็นเรื่องข้อดีข้อเสียของทั้งสองตัวครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ lovenam

• Newbie
  • *
มีความสนใจ Chevrolet TrailBlazer อยากถามว่าเทียบกับ
ส่วนลดที่ใด้มันน่าสนใจอยูใหมครับ(250000)
แฟนหัวชนฝาห้ามออกรุ่นนี้้เด็ดขาด ผมควรจะเหตุผลอย่างไรดีเพื่อเปลี่ยนใจเธอ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2015, 16:14:36 โดย lovenam »

ออฟไลน์ sirisak_ac118

มีคำถามคร้าบ

Suzuki Lapin กับ Suzuki Hustler
เคยมีกระแสมาว่าจะประกอบขายในไทย ตอนนี้มีความคืบหน้าไหมครับเห็นกระแสเงียบๆไป

ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ Dr.com&phone

• Newbie
  • *
สว้สดีครับคุณจิมมี่และคุณเมธีครับ
1.ผมใช้ฟอร์จูนเนอร์ปี2012 ช่วง 1 เดือนที่ผ่านมารถมีอาการฟวงมาลัยหนักขึ้นนิดๆเวลาหมุนเลี้ยวสุดจะมีอาการขืนมือนิดๆเป็นปกติของรุ่นนี้มั้ยครับหรือว่าต้องดูแลตรงไหนเป็นพิเศษพอดีรถหมดระยะประกันผมว่าจะไปเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมดที่อู่นอกดีมั้ยครับ หรือจะเข้าศูนย์ต่อดี ผมอยู่ที่ จ.อุดรครับ (ที่บอกเพราะผมฟังรายการคุณจิมมี่ประจำครับ ติดตามข่าวในเวปมีสาระดีมากๆครับ แต่ส่วนใหญ่จะฟังย้อนหลังทาง youtube ครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล.สงสารคุณเมธีมากโดนคุณจิมมี่อัดประจำ(แต่คุณเมธีก็ชอบกวน)รวมๆฟังแล้วสนุกดีครับ  :)

ออฟไลน์ Alcatraz

มีคำถามเรื่องศูนย์บริการครับ

Isuzu vertex เข้าศูนย์ Isuzu ได้ไหมครับ หรือต้องไปศูนย์ Honda

และ BRZ สามารถเอาเข้าศูนย์หรือเบิกอะไหล่จาก Toyota ได้ไหมครับ

ถามคุณเมธีครับ ช่วง Absolute 80s จะกลับมาเมื่อไรครับ

ออฟไลน์ tsubasa

กำลังหารถใช้สำหรับครอบครัวอยู่ครับ ต้องการรถที่นั่งนิ่มสบาย ภายในเงียบ บำรุงรักษาง่าย ปัญหาไม่เยอะ ภายในโปร่งสบาย สำหรับคนตัวสูง 180 หนัก 85 กก (อยากให้เทียบจากคุณจิมมี่และคุณแพนเป็นหลัก เพราะตัวใหญ่ดีครับ ) การใช้งานในกรุงเทพ-ปริมณฑลเกือบทุกวัน ตจว นานๆครั้ง ครับ รุ่นที่สนใจมีดังนี้

1. benz cla 250 shooting break, c class sedan และ estate, e class, bmw x3 และ new x 1
2. ระบบ hybrid ของ benz c class, e class มีปัญหาจุกจิกมั้ยครับ และมี suv ตัวไหนที่มันน่าใช้บ้างในงบ 3.5 ล้าน

ปล. x3 ไปลองขับมาแล้ว ไม่นิ่ม ไม่เงียบ เบาะหลังแข็งครับ

ออฟไลน์ game.jirapat

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับพี่จิมมี่และพี่เมธี 1.อยากจะทราบว่า เวลาพี่ทดสอบเครื่องเสียงรถยนต์ ไฟล์เพลง Mp3 ขนาดเท่าไรครับ 2.พอดีพึ่งไปFIA WTCC ที่สนามบุรีรัมย์ เซอร์กิต เมื่อเสาร์ที่ผ่านมา คือสงสัยว่าCitroën C-Elysee มีขายเฉพาะในยุโรปหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
พี่ครับผมฟังผ่ายเว็ปแล้วมันติดๆ ดับๆ ตลอดเลยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

รถเก๋ง Hyundai มีโอกาสเกิดในไทยมั้ยครับ หรือลาขาด ขายแต่รถตู้ ผมกลัวถ้าซื้อมาขายต่อไม่ได้ ทิ้งอย่างเดียว

ออฟไลน์ Synth

• **
Honda S660 เห็นมีมาตั้งโชว์ในโชว์รูม Honda สาขาสะพานใหม่ ที่อยู่ตรงข้ามซอยสายหยุดครับ เห็นว่า เป็นของลูกเจ้าของโชว์รูม เอาไม่ตั้งโชว์เฉยๆไม่ขาย ผมได้ยินมาแบบนั้นนะ

เป็นไปได้ไหมครับว่าจะเชิญ พี่แพน มาในรายการ เดือนละครั้ง หรือ 2 เดือนครั้งได้ไหมครับ เพราะ อาทิตย์ที่แล้ว รู้สึกได้ความรู้แนววิชาการมาก

ออฟไลน์ bubball

พี่จิมมี่และพี่เมธีพอจะมีภาพยนต์เกี่ยวกับยานยนต์แบบ LEADERS แนะนำอีกบ้างไหมครับ ? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Impulse

คดี DieselGate มีผลกับ volkswagen ที่จีนบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
พี่จิมมี่ ปาเจโร่ มีทั้งระบบขับ2ด้วยและขับ4ด้วย ดีกว่าระบบของเอฟเวอร์เรสและฟอจูนเนอร์อย่างไรรบกวนขอความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
สวัสดีครับ

เส้นสายใหม่ของ Mazda ที่ชื่อว่า Koeru Concept มีโอกาสเข้าไทยไม่ครับ และจะมาในรุ่นไหน ประมาณปีไหนครับ

ขอบคุณครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
1. พอทราบข่าว new fortuner trd บ้างไหมครับจะมาช่วงไหน

2. Ford โฟกัส 1.5 Ecoboost จะมาช่วงไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2015, 17:00:09 โดย ProVaMed »

ออฟไลน์ pongprak

• Newbie
  • *
มีคำถามคับ
กำลังดูรถเล๊กๆ3ประตูมือสอง 4-5 ปี ระหว่าง Volvo C30 & AUDI A1 ราคาดูไม่ต่างกันมาก
-ช่วยวิจารณ์ในแง่สมรรถนะ และการดูแลรักษา
-ถ้า Volvo C30 ควรเลือกรุ่น 2.4 หรือ 2.0 ดีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2015, 17:05:20 โดย pongprak »