ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ผลิตภัณฑ์อะไร เช็ดทำความสะอาดคราบบนเบาะหนังครับ  (อ่าน 13998 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  รถที่ใช้งานมาสัก 5ปีขึ้นไป ที่เป็นเบาะหนังมักมีคราบเหงื่อติดเบาะ เท้าแขนที่แผงประตู เป็นคราบดำๆปื้นๆ เงาๆ มีใครใช้ผลิตภัณฑ์อะไรทำความสะอาดบ้างครับ เห็นมีร้านให้บริการรับฟื้นฟู แต่มันก็หลายพันอยู่ หากมีน้ำยาดีๆขัดเองได้น่าจะดี ได้ดูจุดอื่นๆเองด้วยครับใครใช้ยี่ห้อไหน ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ช่วยกันแชร์ด้วยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ redsun

คราบ WHITENING (สีเหลืองๆ) ติดกับเบาะหนัง ---> ผงซักฟอก
คราบมันจะค่อยๆบางลงๆ เรื่อยๆ ทำจนเราพอใจ แล้วเช็ดให้แห้งครับ
(เถื่อนนิดๆ แต่ออกนะครับ)
(ณ ตอนนั้น STER CLEAN เอาไม่ออกครับ)

ถ้าคราบดำๆ จากคราบเหงื่อไคล
ลองสบู่ผสมน้ำ ถูหลายๆรอบก่อนแล้วเช็ดแห้งครับ

ถูกสุด เถื่อนสุดครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Meguairs Gold Class Leather ครับ
ทาทิ้งไว้บนเบาะให้ชุ่มๆ แล้วเช็ดออกด้วยผ้าสะอาด
มันจะชะล้างคราบสกปรกออกมาครับ ถ้าเบาะเปื้อนๆผ้าดำปี๋เลย
พร้อมทั้งให้ความชุ่มชื้นแก่หนังหุ้มไปในตัว
ผมสั่ง TWCC ตลอด ขวดละ 500 ใช้ปีละขวด
หรือถ้าเปื้อนมากๆ ผมใช้สบู่เหลวสำหรับคนนี่แหละ ฟอกก่อน แล้วเอาผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ด
ค่อยใช้น้ำยานี่ตาม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เบาะหนังผ่านเวลา 4-5 ปีสังเกตว่าจะมีคราบไคลสีหมองๆ ลงไปจริงๆ ครับ  ผมใช้น้ำยาทำความสะอาดเครื่องใช้สำนักงานทั่วๆ ไปมาชุบฟองน้ำแล้วเช็ดทั่วเบาะ (ใส่ถุงมือ)  เมื่อสะอาดดีแล้วก็ใช้น้ำยารักษาคุณภาพหนังลงซ้ำอีกทีครับ

ตัวอย่างครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
ลองอันนี้ก่อนนะครับง่ายสุด ใช้ฟองน้ำแบบแข็งที่ไดโสะมีขายแท่งละ60บาทได้แปดก้อนมั้ง ชุบน้ำสะอาดแล้วลองเช็ดตรงรอยเปื้อนนั่นแหละครับ ผมลองกับเบาะและคอนโซลสีครีมของเทียน่าแล้ว อื้อหือ น้ำที่ถูกเช็ดออกมาดำจริงๆเลยล่ะ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ลองหาดูในกูเกิลจะมียี่ห้อนึงขายอยู่ของไทยผมลองซื้อมาใช้แล้วได้ผลดี หรือใช้kit vinly (อย่าใช้บ่อยถ้าเป็นหนังแท้)แต่มีเคล็ดลับอย่างนึงคือ ให้ซื้อแปรงขัดรองเท้าที่ขนสีดำๆ เลือกที่ขนนิ่มหน่อย ขนจะละเอียดเข้ากับร่องของผิวของหนังได้ดี จะเห็นเลยตอนฟอกว่าสีดำๆหลุดออกมา  :)

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
เบาะหนังสีอ่อน ผมใช้ครีมทาตัวผู้หญิง พวกนีเวีย วาสลีน พอนด์ส (ขวดใหญ่ไม่เกินสองร้อย ใช้ได้หลายครั้ง) เทใส่ผ้า แล้วเช็ดทั่วๆเบาะ (ถ้ามีคราบก็ถูวนๆหน่อย) แล้วทิ้งไว้ซักสองชั่วโมง
ทำอย่างงี้เดือนละครั้งหรือสองเดือนครั้ง จะช่วยให้เบาะสีสวย และยังช่วยเช็ดคราบเหงื่อ คราบไคลไปในตัวด้วยครับ
มีคนรู้จักทำคาร์แคร์ เค้าก็ใช้ครีมทาตัวนี่แหละครับ เค้าบอกดีเหมือนกับพวกน้ำยามียี่ห้อหล่ะครับ
อย่าปล่อยให้คราบมันติดนานๆ จะเอาออกยากครับ

ออฟไลน์ adis

สำหรับผม การดูแลเบาะหนังและคอนโซล ผมจะไม่ใช้แว้กซี่หรือครีมอะไรที่มันเหนียวๆเลยครับ
เพราะมันจะทำให้คราบสกปรกเข้าไปฝังสะสมง่าย
ผมใช้น้ำยาปรับผ้านุ่มผสมน้ำในอัตรา 1 ต่อ 10 เช็ดทำความสะอาดสัปดาห์ละครั้ง

คราบสกปรกของ จขกท  น่าจะเป็นคราบไขมันผสมกับฝุ่นสกปรก ลองใช้แชมพูสระผมทาลงไปละเลงให้ทั่วทิ้งไว้สักพัก
แล้วเช็ดออก หรือใช้แปรงขนอ่อนถูเบา ๆ ครับ น่าจะละลายคราบพวกนี้ออกได้

ออฟไลน์ YAmodels

เบาะหนังไม่ถูกกับครีมพวกกันแดดอย่างมากครับ ถ้าเหลืองแล้วออกยากจนถึงขั้นไม่ออกเลย
ส่วนการทำความสะอาดลอง Chemical guy's Leather Cleaner
ถ้าทำความสะอาดแล้วอยากจะรักษาสภาพ ลอง Chemical guy's Leather Conditioner ครับ

ออฟไลน์ numtik2005

ผมล่อ สเตคลีนเลย มีเท่าไหร่ออกหมดเลยครับ เบาะผิวสัมผัสหนังแท้ ที่เหลือเทียม

ออฟไลน์ sakano

เบาะหนังไม่ถูกกับครีมพวกกันแดดอย่างมากครับ ถ้าเหลืองแล้วออกยากจนถึงขั้นไม่ออกเลย
ส่วนการทำความสะอาดลอง Chemical guy's Leather Cleaner
ถ้าทำความสะอาดแล้วอยากจะรักษาสภาพ ลอง Chemical guy's Leather Conditioner ครับ

แนะนำด้วยคนครับ
ราคาเป็นมิตรกับกระเป๋าตังส์ ^^

ออฟไลน์ YAmodels

แนะนำด้วยคนครับ
ราคาเป็นมิตรกับกระเป๋าตังส์ ^^
ซื้อแบบแบ่งขายก็ได้ครับ ไม่แพง
cleaner 8oz+Conditioner 4oz ประมาณสามร้อยเอง
แต่ถ้าซื้อขวดแท้16ozคู่นึงก็พันกว่า

ออฟไลน์ peace_keeper

• Newbie
  • *
ก่อนไปของแพงนะลองนี่ก่อนครับ

สบู่นกแก้วเขียวละลายน้ำให้ขาวขุ่นๆเลย เอาผ้าชุบมันแล้วบิดให้หมาดไม่เหลือน้ำหยดแล้วเช็ดครับ ก่อนจะไปหาของแพง

ถ้าสะอาดแล้วตามด้วยน้ำยาเคลือบหนังแท้ดีๆไม่ใช่พวกแว๊กซี่นะ ให้มันออกแบบมาให้ถูกกับหนัง ผมเน้นตัวนี้ครับไม่เน้นตัวขัดเช็ดข้างบนว่าต้องหรู เพราะอะไรก็ได้ที่ไม่กัดหนังแล้วขัดออก แต่ของเคลือบต้องดีครับ

ปล. ผมมีหมดแหละแว็กซี่ เมกไกว และอีกสองสามตัวคุ้นหู แต่เดี๋ยวนี้ผมใช้นกแก้วทั้งที่ของที่บอกมายังเหลืออยู่ ครับ ไม่รู้เพราะอะไรแต่ชอบ ครับ

ออฟไลน์ TorTy

ลองอันนี้ก่อนนะครับง่ายสุด ใช้ฟองน้ำแบบแข็งที่ไดโสะมีขายแท่งละ60บาทได้แปดก้อนมั้ง ชุบน้ำสะอาดแล้วลองเช็ดตรงรอยเปื้อนนั่นแหละครับ ผมลองกับเบาะและคอนโซลสีครีมของเทียน่าแล้ว อื้อหือ น้ำที่ถูกเช็ดออกมาดำจริงๆเลยล่ะ
เบาะถลอกครับพวกเบนซ์บีเอ็มยิ่งไม่รอดแน่นอน