ผู้เขียน หัวข้อ: นานมั้ยครับกว่าประกันจะอนุมัติซ่อม  (อ่าน 7938 ครั้ง)

ออฟไลน์ Seasons

• Newbie
  • *
นานมั้ยครับกว่าประกันจะอนุมัติซ่อม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 14:15:53 »
เนื่องจากเมื่อวานช่วงเช้าประมาณ 6 โมงเช้าวิ่งเส้นดอนเมืองขาออกเลนขวาสุดความเร็วประมาณ 60-70 เเล้วรถ toyota avanza คันหน้าเกิดเบรคกะทันหัน

แต่เนื่องจากผมขับค่อนข้างทิ้งระยะทำให้เบรคอยู่เเล้วรถกำลังจะหยุด ปรากฎว่าช่วงเวลาเดียวกันโดนรถอัลติสสีเงินเข้ามาชนท้ายรถจนรุผมไหลไปชนฝาท้าย avanza คันหน้า

ต่างฝ่ายต่างเรียกประกันมา โดยทางฝ่ายอัลติสยอมรับผิด ประกันทางฝ่ายอัลติสต้องชดใช้ให้กับรถผมและ avanza ทีนี้เมื่อประกันฝั่งผมมาถึงได้ถ่ายรูปตรวจเช็คสภาพรถและออกใบเคลมให้ทันที

เมื่อได้ใบเคลมจากประกันฝั่งผม ผมจึงขับไปที่ศูนย์เเล้วยื่นใบเคลมให้เจ้าหน้าที่ จึงถามเจ้าหน้าที่ว่านานมั้ยครับเคสนี้ เจ้าหน้าที่ประเมินคร่าวๆ ประมาณ 2-3 อาทิตย์หลังจากประกันอนุมัติซ่อม

ทีนี้เกิดความสงสัยว่า กว่าประกันจะอนุมัติซ่อมนี่นานมั้ยครับ หรือผมต้องโทรเร่งเอง เพราะเดือดร้อนมากไม่มีรถใช้ไปทำงาน

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
Re: นานมั้ยครับกว่าประกันจะอนุมัติซ่อม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 14:28:54 »
เท่าที่ผมเคยซ่อม 0 นะ 2 อาทิตย์นับจากวันเข้าซ่อมนะครับ แต่ของผมเป็น ford ที่ไม่ค่อย stock อะไหล่มาก ถ้า honda ถ้าไม่หนักมากและคิวไม่ยาวก็คิดว่าน่าจะประมาณ 2-3 อาทิตย์ นะครับ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
Re: นานมั้ยครับกว่าประกันจะอนุมัติซ่อม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 16:26:54 »
ประกันใช้เวลาอนุมัติไม่นานครับ ถ้าเอกสารครบถ้วนก็ไม่เกินสองวัน แล้วเข้าซ่อมก็ไม่น่าเกินสองอาทิตย์นะครับ
เท่าที่ดูแผลก็คิดว่าไม่ต้องสั่งอะไหล่เพิ่มมั้งครับ ถ้าต้องสั่งอะไหล่ก็ต้องรออะไหล่ แต่ฮอนด้าก็เร็วครับ
แต่เรื่องนี้ก็ต้องอยู่ที่ประกันของคู่กรณีด้วยนะว่าเค้าเร่งดำเนินการให้หรือไม่
ถ้าเป็นประกันบริษัทเดียวกันก็คงง่ายหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2015, 16:31:41 โดย adis »

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 21:35:27 »
- แนะนำ 2 ข้อ
1 ใช้รถไปก่อนรออะไหล่มาแล้วเข้าเอาเข้าซ่อม 
2 (อาจทำไม่ได้) อยากเร็วเอาเข้าศูนย์ต่างจังหวัด  งานไม่ล้นเหมือนกรุงเทพฯ เร็วช้วร์

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 00:36:00 »
ประกันอนุมัติไม่นาน ครับ เพราะเด๋วนี้ ใช้ระบบคอมทั้งหมด   

ประกันอันนี้ซ่อมห้างแน่นอน 2-3อาทิตย์ สำหรับห้าง ไม่นานครับ    ถ้าก็ไม่มีรถใช้ก็ให้เค้าถอดกันชน หน้า-หลังออกก่อนก็ได้ครับแล้วอะไหล่ฝาท้ายมาครบ ค่อยนำรถไปทำ ไม่เกิน 1 อาทิตย์ครับ
ส่วนเรื่องประกันนี่สบายใจได้ครับ ของเราชั้น 1 ทางประกันเราจะไปไล่บี้ของประกันคู่กรณีเองครับ

อย่าลืมเรียกค่าชดเชยรถใช้ระหว่างซ่อมด้วยนะครับ (ฝ่ายถูก)

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 11:02:02 »
อนุมัติไม่เกิน 2-3วัน แต่ส่วนใหญ่ต้องรออะไหล่ นาน (ให้ครบ)
จึงค่อยจะนำรถเข้าซ่อมได้

เป็นฝ่ายถูก น่าจะขอรถใช้ระหว่างซ่อมได้นะ
One Day.

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 11:17:09 »
อย่าลืมเรียกค่าชดเชยรถใช้ระหว่างซ่อมด้วยนะครับ (ฝ่ายถูก)

ต้องเตรียมเอกสารของทางเราให้ครบด้วยนะครับ เลขเคลมของฝ่ายตรงข้ามด้วย พอซ่อมเสร็จขอใบซ่อมที่ระบุวันเวลาซ่อมให้ชัดเจนด้วย ถ้าไม่เข้าใจลองดูข้อมูลในgoogleหรือโทรถาม คปภ ดูครับ