ผู้เขียน หัวข้อ: ค่า Camber ของรถ ทั้งซ้ายขวา ควรเท่ากันไหมอะครับ  (อ่าน 2511 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
ค่า Camber ของรถ ทั้งซ้ายขวา ควรเท่ากันไหมอะครับ
รถผม ล้อฝั่งคนนั่ง -1.3 ฝั่งคนขับ -0.33 แบบนี้ปกติไหมอะครับ (ล้อหน้า)

แล้ว ค่า Camber ลบ ประมาณนี้ถือว่าเยอะไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

:D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2015, 20:56:03 โดย Gopz »
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: ค่า Camber ของรถ ทั้งซ้ายขวา ควรเท่ากันไหมอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 07:51:45 »
ตามคู่มือของศูนย์จะมีบอกครับว่าต่างกันได้ไม่เกินเท่าไหร่ เช่น รถผม แคมเบอร์หน้า 0.2 +/- 0.45 ซ้ายขวาห่างกันไม่เกิน 0.45

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: ค่า Camber ของรถ ทั้งซ้ายขวา ควรเท่ากันไหมอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 10:21:58 »
ควรครับ แต่ความจริงมันไม่เคยเท่ากันหรอกครับเขาถึงมีค่าบวกลบไว้ให้ 

ถ้าเครื่องถูกต้องค่าอื่นอยู่ในสมดุลตามหลักการรถคันนี้จะกินขวานิดๆครับ  แต่ในโลกความเป็นจริงอาจไม่รู้สึกอะไรเลย  ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นส่วนมากตั้งแคมเบอร์ไม่ได้  แสดงว่าด้านซ้ายเคยตกหลุมแรงๆหรือบู้ทลูกยางอะไรเสื่อมเริ่มให้ตัวได้มากกว่าที่ควร  ส่วนว่ามากหรือน้อยขึ้นอยู่กับสเปคของผู้ผลิตครับ

เคสนี้ถ้าวิ่งไม่กินซ้ายขวา ไม่กินยาง ผมว่าคงไม่ต้องทำอะไรเพราะค่าที่หลุดอาจจะมาจากเครื่องมือมันเพี้ยนก็ได้

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 13:01:48 »
ไม่เท่ากันได้ครับ รถยุโรปป้ายแดงได้มา จับมาร้าน เช็คแคมเบอร์ แคสเตอร์ดู ไม่เท่ากันทั้งซ้ายและขวาเลย ลองจับตั้งให้เท่ากัน วิ่งไม่ดีซะงั้น