ผู้เขียน หัวข้อ: AEC กับร้านค้าปลีกจะเป้นยังไงตั้งแต่ปี 2559 เป็นต้นไป  (อ่าน 15161 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  วันนี้ขอเรื่อง ศก ครับ ดูข่าวมีการพูดถึง AEC กับธุรกิจใหญ่ๆ มีเม็ดเงินมาลงทุนในบ้านเราหลักหมื่นล้าน บ้านเราไปลงทุนประเทศอื่นอีก ในขณะที่บริษัทใหญ่ๆเขามีการเตรียมตัวรับมือมามากกว่า 5ปีแล้ว แต่.. ธุรกิจขนาดเล็ก อย่างร้านค้าปลีก ร้านค้าทั่วไปควรเตรียมตัวและปรับตัวอย่างไรบ้างครับ เป็นห่วงร้านค้าเล็กๆตาม ตจว นะครับ เพราะธุรกิจเล็กๆของครอบครัวผมมันจบลงตั้งแต่เสียบิดาและมารดาไปเพราะไม่มีใครมารับช่วงต่อในช่วง ศก ฟองสบู่แตกโน่นเลยครับ  :'(
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

promt

• บุคคลทั่วไป
ตลาดเปลี่ยนไปเร็วมาก เปลี่ยนไปตามเทคโนโลยีมือถือ

เศรษฐกิจ มันไปกับการเมือง
ช่องทางธุรกิจ เริ่มจะตัน เพราะการเมืองทำให้ตัน
ขายของออนไลน์ ก็เป็นขาลง
ขายปลีก ก็ยากขึ้น เพราะโดนดิสเคาท์สโตร์กับเซเว่นแย่งหมด

AEC ทำให้มีแรงงานราคาถูกเข้ามาแทบทุกจังหวัด ซึ่งแต่ก่อนเห็นเฉพาะหัวเมืองใหญ่ๆ
แรงงานตามต่างจังหวัดตาย เงินในระบบหาย แต่ทำให้คนบางกลุ่มรวยขึ้น แต่หลายกลุ่มจนลง
SME ตามต่างจังหวัดตาย หรือไม่ก็เล็กลงจนประครองตัวไม่ได้

คนที่อยู่พอเพียง ลูกโตหมด และมีพาสสีพอินคัม (ลูกส่งเงินให้) อยู่ได้
ส่วนคนกำลังจะตั้งไข่ใหม่ ลำบากครับ
มองไปทางไหนเจอแต่ความมืดมน เงินมันฝืดจริงๆ ครับ
คนมีเงินแต่ไม่จับจ่าย มองอีกแง่ก็ดีคือประชากรมีเงินเก็บเยอะ

ทุกอย่างมี 2 ด้าน หรือ 2 ทางเสมอ
แต่ตอนนี้ประเทศเรากำลังเดินถูกทาง หรือเดินผิดทางกันแน่

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
สำหรับผม AEC ช่วยให้แรงงานด่างด้าวมาทำงานบ้านเรามากขึ้นแค่นั้น

ไม่ได้มีข้อดีอะไรเลย คนไทยตกงานมากขึ้น เพราะจ้างต่างด้าวถูกกว่าเยอะ

ในปั๊มน้ำมัน ร้านขายของชำ ร้านอาหาร คาร์แคร์ หมูกระทะ ต่างด้าว 99% แล้วครับ

arttie

• บุคคลทั่วไป
คนไทยเรื่องมากครับ
หนักไม่เอา เบาไม่สู้
เงินน้อย เฟอร์นิเจอร์เต็มตัว กระเป๋า รองเท้า โทรศัพท์
งานที่ทำต้องเอาไปคุยกับข้างบ้านได้ ถึงเงินจะไม่พอใช้ก็เถอะ
งานหนักเงินเยอะไม่ชอบนะครับ