ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ วิธีทดสอบอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง  (อ่าน 1652 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามเกี่ยวกับ วิธีทดสอบอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
ต้องใช้วิธีแบบไหน ถึงจะได้ค่าใกล้เคียงมากที่สุดครับ
เติมแค่ หัวจ่ายตัด แบบนี้พอได้ไหมครับ หรือต้องเติมแบบไหน

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
สอบถาม จขกท. ที่ว่า "จะได้ค่าใกล้เคียง" นี่เป็น ใกล้เคียงค่าไหน ครับ ?

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
สอบถามเกี่ยวกับ วิธีทดสอบอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
ต้องใช้วิธีแบบไหน ถึงจะได้ค่าใกล้เคียงมากที่สุดครับ
เติมแค่ หัวจ่ายตัด แบบนี้พอได้ไหมครับ หรือต้องเติมแบบไหน

หัวจ่ายตัดแล้วเขย่ารถให้ลมออกครับ แล้วก็เติมต่อจนหัวจ่ายตัดแล้วกดเติมต่อจนตัด เขย่าอีก แล้วก็เติมต่อ จนมันตัดตลอด

แต่ผมไม่รู้ว่าเขย่ายังไงนะ เห็นเค้าว่ากันว่าต้องเขย่าให้ลมออก ถึงจะแม่น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
ต้องเขย่า ขย่ม โขยก จนน้ำมันลงไปอีกครับ เติมไปเรื่อยๆ จนกว่าน้ำมันจะไม่ลง
เพราะในถัง รูปทรงมันไม่เรียบ อากาศมันจะเข้าไปแอบตามซอกหลืบ
ทำให้น้ำมันเต็มเร็ว ดูประหยัดจัง

แต่ถ้าไม่อยากขย่ม ก็ดูตารางอัตราสิ้นเปลืองที่พี่จิมมี่ทำไว้ก็ได้ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ขับสัก 100,000 กิโลครับ ไม่ต้องเขย่า ใช้จริง ประหยัดหรือเปลืองจริง เราจ่ายเองทั้งนั้น

แม่นสุดแล้ว

แต่ถ้าทดสอบต้องเขย่าถังครับ เพราะขับสั้นๆ 100-200 กม.
และเพื่อทำให้ทุกยี่ห้อไม่มี dead volume ในถังน้ำมัน จะได้เปรียบเทียบกันได้

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ขับสัก 100,000 กิโลครับ ไม่ต้องเขย่า ใช้จริง ประหยัดหรือเปลืองจริง เราจ่ายเองทั้งนั้น

แม่นสุดแล้ว

แต่ถ้าทดสอบต้องเขย่าถังครับ เพราะขับสั้นๆ 100-200 กม.
และเพื่อทำให้ทุกยี่ห้อไม่มี dead volume ในถังน้ำมัน จะได้เปรียบเทียบกันได้

ใช่เลยครับ ถ้าใช้เองเขย่าทุกรอบคงไม่ไหว :D ;D ;D