ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง : เกี่ยวกับการสอบใบขับขี่  (อ่าน 6704 ครั้ง)

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
คือวันศุกร์แล้วอ่าครับ ผมจะต้องไปสอบ รู้สึก ตื่นเต้น แล้วก็กังวลด้วยครับ

จะไปสอบมอเตอร์ไซค์อีกครั้ง  เพราะตอนแรกสอบ กทม โหดเกิน ไม่ผ่าน

อยากรู้เรื่องพวกหลักฐานครับ ใช้เหมือนกันทั่วประเทศปล่าว(ใบรับรองแพทย์ บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน)

แล้วก็เรื่องสอบข้อเขียน ข้อสอบยากมั้ยครับ  เพราะเค้าให้ผิดแค่7ข้อเอง กลัวตก (เพราะที่ กทม ปฏิบัติตก พ่อเลยให้กลับ)

คราวนี้เลยจะมาสอบที่ ตจว ดู  แล้วอยากถามอีกว่า

ใบขับขี่รถยนต์เนี่ย  เค้านับอายุอย่างไรครับ  นับปีหรือนับเดือนครับ  แล้ว เราเอาใบรับรองแพทย์ไปใบเดียวได้ไหมครับ

คือ รถยนต์สอบก่อน มอเตอร์ไซค์สอบหลัง ก็จะดึงไอใบนั้นมาแทนมอเตอร์ไซค์ด้วย

ขอถามแค่นี้แหละครับ - -*

ปล.ให้กำลังใจหน่อยก็ดีนะครับ

ปล.2 สอบพร้อมกันเลยได้มั้ยครับ
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Re: นอกเรื่อง : เกี่ยวกับการสอบใบขับขี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 23:05:45 »
สอบพร้อมกันได้ ครับ
ผมสอบ ใบขับขี่ มอไซด์ ที่ กทม  ก็ไม่ได้โหดนะครับ ไอ้ที่ให้ ทรงตัวยาวๆๆ อ่ะ พลาดครั้งสองครั้ง เค้าก็ให้ ลองใหม่นะครับ

สู้ๆๆครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: นอกเรื่อง : เกี่ยวกับการสอบใบขับขี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 23:11:01 »
ไปแต่เช้าครับ ไปอ่านแผ่นพับป้ายและกฎจราจร ไม่ยากๆ

ที่ๆ คนสอบมากๆ มักจะดูเหมือนยาก เพราะต้องเข้มงวด พลาดก็ตกเลย ตจว. เลยดูเหมือนสบายกว่า

ข้ออื่นไม่ทราบครับ ผมสอบแยกกัน

โชคดีมีสติครับ และกรุณานำความรู้ที่ใช้สอบไปใช้บนท้องถนนด้วย ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 23:17:47 »
ผมว่าไม่นอกเรื่องนะ
จักรยานยนต์ไม่ทราบครับ
รถยนต์ นับอายุครบบริบูรณ์ครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 23:22:45 »
สู้สู้ครับ ;D

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 02:36:39 »
มอเตอร์ไซค์ผมว่าไม่เห็นยากเลย 

เขาให้ซิกแซกรอบกรวย เขาก็ไม่เห็นสนใจ

ผมเห็นผู้หญิงขี่ไม่ค่อยแข่งข้ามไปตั้งหลาย อัน
ขี่ตกสะพาน เขาไม่เห็นว่าอะไรเลย

เคยได้ยินว่าต่างประเทศ ให้ทรงตัวบนมอเตอร์ไซค์ นิ่งๆ
ห้ามเอาเท้าลงพื้น 5 วินาที     อันนี้นี่ยากจริง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 08:29:38 »
มอเตอร์ไซค์ผมว่าไม่เห็นยากเลย 

เขาให้ซิกแซกรอบกรวย เขาก็ไม่เห็นสนใจ

ผมเห็นผู้หญิงขี่ไม่ค่อยแข่งข้ามไปตั้งหลาย อัน
ขี่ตกสะพาน เขาไม่เห็นว่าอะไรเลย

เคยได้ยินว่าต่างประเทศ ให้ทรงตัวบนมอเตอร์ไซค์ นิ่งๆ
ห้ามเอาเท้าลงพื้น 5 วินาที     อันนี้นี่ยากจริง

เอ่อ ที่ไหนอ่าครับ ใจดีมากๆเลย

วันนั้นที่ผมสอบ คนคุมไล่ทุกกระเบียดนิ้วเลย ทรงตัว ต้องเกิน10วิ นั่งจับเวลากันเลยหละครับ

ใครตก คนคุมบอกให้กลับบ้าน แล้วพรุ่งนี้มาใหม่เลยครับ

ไม่รู้ว่าเค้าไปโมโหใครมาหรือปล่าว

ออฟไลน์ M????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 09:40:57 »
ผมก็อยากสอบเหมือนกันครับ แต่อายุไม่ถึงอ่ะ  :-[  ยังไงก็สู้ๆนะครับ

ออฟไลน์ Arty

• Jr. Member
  • **
  • ???????????????...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 11:14:58 »
ไปให้เช้าๆ ครับ ยิ่งสอบทั้งสองอย่างเลยด้วย ไปเจอคนเยอะๆ นี่ เดี๋ยวสอบปฏิบัติ ไม่ทันต้องมาอีกรอบจะเซ็งเอา

ข้อสอบไม่ยากครับ ทำใจเย็นๆ อ่านข้อสอบดีๆ ที่ขนส่งเค้าก็จะมีทำบอร์ดเรื่องป้ายจราจรกับเครื่องหมายจราจร ไว้ให้ดูก่อนสอบครับ
ส่วนปฏิบัตินี่แล้วแต่สถานที่ครับ บางที่ยาก บางที่ง่าย แต่แนวๆ การทดสอบก็จะคล้ายๆ กัน
ก่อนสอบปฏิบัติ ลองเดินๆ ดูรอบสนามสอบก่อนครับ อย่างถอยจอดเข้าซองเนี่ย เดินไปดูช่องที่เค้าจะให้ถอยก่อนเลยครับ
แล้วจะรู้ว่ามันกว้างมาก พอรู้แบบนั้น จะใจเย็นและนิ่งขึ้นเยอะเวลาสอบจริงๆ

โชคดีครับ...

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 20:34:56 »
มอเตอร์ไซค์ ไม่ยากครับ อ่านๆไอ่พวกป้ายหน้าห้องก่อนเข้าสอบ แล้วค่อยไปทำใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบเวลาเป็นของเรา

ส่วนปฏิบัติ ยิ่งง่ายเข้าไปใหญ่ ก่อนสอบเค้าจะบอกทุกอย่าง ทำๆๆตามเค้าไปเดียวก็เสร็จ

ปล. พอสอบผ่านอย่ายกล้อโชว์เดียวจะซวยแบบผม เกือบไม่ได้ใบขับขี่

ส่วนไอ่เรื่องทรงตัวผมว่ามัน ปญอ ไปซักนิด ตอนจอดไฟแดงใครจะไปทำฟ่ะ  ไม่ได้เอาไปไต่ถังนะโว้ย
สิ่งที่ควรจะทำคือการเบรคล้อหลังล็อกแล้วทำยังงัยให้ทรงตัวได้มากกว่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 20:39:47 »
สู้ๆครับ :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 22:33:03 »
เพื่อนที่ไปทำสองใบในวันเดียวกันยืนยันมาแล้วครับ
ว่าต้องใช้ใบรับรองแพทย์ทั้งสองใบครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 19:27:43 »
สอบแล้วครับ  ได้มอเตอร์ไซค์อย่างเดียว  รถยนต์อายุไม่ถึง

ดีใจมากๆเลย ใบขับขี่ใบแรกในชีวิต ^^