ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองรถที่ MG driving experience มาครับ ตัดสินใจยากเลย ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 5951 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
ก่อนอื่นเลยต้องบอกว่าผมมีแพลนจะซื้อปีหน้างบประมาณประมาณ 1 ล้านครับ ตัวเลือกในใจเดิมมี Maxda3 CX3 MG5
แล้วพอดีอ่านเจอใน HLM ว่ามีที่ให้ลองรถของ MG ซึ่งไม่ไกลจากผมเลย เมื่อวานว่างช่วงบ่ายๆเลยถือโอกาสไปลองดูครับ
MG driving experience อยู่หลังซีคอนสแควร์ตรงลานจอดรถกลางแจ้งครับ (ใช้ลานจอดรถเป็นที่ทดสอบ)
*สำหรับใครที่จะไปลองรถที่นี่พอเข้าซีคอนแล้วดูดีๆนะครับ
ตอนผมไปถึงเกือบหาไม่เจอครับ ไม่มีป้ายบอกเลยว่าเข้าทางไหน ผมมาจากหน้าห้างขับไปถึงหลังห้างกำลังจะเลี้ยวขวาแล้ว
เหลือบซ้ายไปเห็นตึกแดงๆเล็กๆภาพคุ้นๆคิดว่าใช่รีบเปลี่ยนเลนไปเลี้ยวซ้ายเกือบไม่ทัน ที่จอดรถมีให้แค่ 2 3 คันเท่านั้นด้วยครับ

สำหรับจุดประสงค์จริงๆของวันนี้คืออยากไปลอง MG5 ตัว turbo ครับ (มองๆไว้ตั้งแต่เปิดตัวแล้ว)
แต่ไหนๆก็มาแล้วก็อยากจะลอง MG6 ตัวใหม่ที่เห็นพี่จิมมี่รีวิวว่าดีขึ้นด้วยครับ
พอเข้าไปถึงก็ติดต่อเจ้าหน้าที่ได้เลยครับว่าอยากมาลองรถรุ่นอะไรบ้าง เจ้าหน้าที่ให้การต้อนรับดีครับ
ผมแจ้งไปว่าจะขอลอง MG5 Turbo กับ MG6 Fastback จริงอยากลอง MG3 ด้วยครับแต่ไม่น่าจะได้ซื้ออยู่แล้วเลยไม่ได้ขอลอง
ทาง MG เค้าจะมีครูมาแนะนำการขับขี่ให้เราก่อนเริ่มการทดสอบด้วยครับ แล้วครูคนนี้ก็จะพาเราไปลองรถพร้อมกับเค้าด้วยครับ
ผมได้ลอง MG6 ก่อนแล้วค่อยสลับไปลอง MG5 ครับ

หลังจากลองแล้วต้องบอกเลยว่ารถเค้ามีดีจริงๆครับ ทั้งสองรุ่นเลย
ช่วงล่างการเข้าโค้งถือว่าสมกับที่หลายๆคนบอกจริงๆ ระบบความปลอดภัยก็ให้มาครบ หลังทดสอบเสร็จใจผมเอียงไปทาง MG6 ซะแล้ว 555
พอได้เปรียบเทียบ 5 กับ 6 สิ่งที่เห็นชัดเจอคือความเฟิมของช่วงล่าง แล้วก็การดูดซับแรงกระแทกที่ 6 ทำออกมาได้ดีกว่าพอสมควร
แต่โดยรวมถือว่าผ่านทั้งสองคันครับถ้ามองแค่การขับขี่ในความคิดผมนะ ผมว่าเป็นรถที่ดูดีและน่าใช้มากครับ...แต่!!!
ผมไม่ชอบการเลือกใช้วัสดุและการออกแบบภายในของ MG6 เอาซะเลย หน้าปัดรอบและความเร็วดูยากมากกกก!! จะเล็กไปไหนที่ก็เหลือเยอะแยะ
พวงมาลัย Multifunction ทำออกมาใช้งานยาก จอแสดงผลก็เล็ก จอทัชสกรีนก็ใช้ยาก ปุ่มคอนโทลจอก็ใช้ยาก และอีกหลายๆอย่าง
ส่วน MG5 ขอไม่พูดแล้วกันครับ MG6 ว่าแย่แล้ว MG5 นี่แย่กว่าครับ

ขอชม MG ครับว่าเป็นรถที่ดีแต่ยังดีไม่สุดครับ ถ้าใส่ใจรายละเอียดอีกนิดนี่ผมว่าผมตัดสินใจไม่ยากเลยครับ
ผมชอบรถแบบครบๆครับ การขับขี่ ความปลอดภัย ความสวยงาม ความสะดวกสบาย เรียงลำดับความสำคัญตามนี้เลยครับ ซึ่งสองข้อแรก MG ได้ใจผมไปเต็มๆ
ผมชอบนะครับที่ MG ทำสนามทดสอบรถ เป็นครั้งแรกเลยที่ผมได้ลองรถแบบจัดเต็มโดยไม่ต้องกังวลว่าจะไปสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น

ผมยังไม่มีโอกาสไปลอง Mazda ครับ เดี๋ยวผมจะหาวันว่างๆไปลอง แต่คงลองได้ไม่สุดเหมือน MG แน่ๆ

สุดท้ายอยากขอคำแนะนำสำหรับการตัดสินใจซื้อจากชาว HLM ด้วยครับ
สำหรับการขับขี่ เปรียบเทียบ Mazda 3 CX3 MG6 ตัวไหนให้ความมั่นใจกว่ากัน ช่วงล่างตัวไหนนุ่มนวลกว่ากัน
อยากถามจากคนใช้งานจริงครับเพราะยังไงผมคงไม่ได้ลอง Mzada เต็มๆเท่า MG แน่ๆ
รวมถึงเรื่องการใช้งาน ศูนย์บริการ ค่าใช้จ่ายในการเข้าเช็คระยะ แล้วก็เรื่องอื่นๆแนะนำได้เลยครับ
ด้วยตัวเลือกเท่านี้ เป็นเพื่อนๆจะเลือกอะไรดีครับ (หรือแนะนำตัวอื่นก็ได้ครับ) ผมรอให้เจอรถที่ใช้ครับไม่รีบซื้อ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
MG เค้ามีสนามปิดเลยทดสอบได้เต็มที่ แต่ผมได้มีโอกาสทดสอบในงาน motor show ที่ผ่านมา (เมษา)
ซึ่งมันจะมีเฉพาะงานนี้ที่เป็นลานทะเลสาบ เป็นสนามปิด ทดสอบได้เต็มที่ พอมาเป็น expo ห่วยมาก

ในขณะนั้น mg6 ยังเป็นตัวเก่า กระแสรีวิว ออกจากที่นี่ไปผมเลยไม่คิดจะลอง แต่เห็น จขกท ถามถึง 3 ซึ่งผมได้ลองมา

มาสด้า 3 จะมีอาการหน้าค่อนข้างไว แต่ท้ายจะปัดออกก่อน ข้อดีคือยังแก้อาการได้ทันก่อนจะหลุด ฟีลจะคล้ายๆรถขับหลัง เพียงแต่กระแทกคันเร่งดริฟไม่ได้เท่านั้นเอง พวงมาลัยตึงมือกำลังพอดี รถจะออกอาการค่อนข้างเป็นธรรมชาติ ซับแรงนุ่มกำลังเหมาะกับถนนประเทศไทย ไม่รู้สึกว่าย้วย

ส่วน mg6 ตัวไมเนอร์ได้ลองในงาน big ข้อดีของมันผมว่าดีแค่พวงมาลัยไฮดรอลิค ซึ่งเจ้าอื่นเป็นไฟฟ้าหมดแล้ว ในโค้งกว้าง ลองใส่ให้รถเสียอาการดู แก้อาการไม่ยาก เพราะพวงมาลัยไฮดรอลิค แต่น้ำหนักรถที่แยอะ ทำให้รถค่อนข้างเหวี่ยงออกโค้ง หรือ under ค่อนข้างหนัก

ถ้ามีงบถึง 1 ล้าน ยังไม่มาสด้าก็ดีกว่าทุกด้าน ทั้งในสนามปิดและบนถนน ยกเว้นด้านพื้นที่โดยสาร แต่ mg ก็ไม่ได้ดีมาก ซึ่งถ้าให้ความสำคัญเรื่องนี้ไปเอาอัลติสแถอะครับ mg มีดีแค่ราคาเท่านั้น

เรื่องสนามทดสอบ จริงๆของโตโยต้าทำได้พร้อมกว่าครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าเลือกแค่ 3 ตัวนี้ผมไป MG6 อ่ะครับ  ขอใหญ่ไว้ก่อน  8)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมซื้อ MG6 เพราะว่าของเล่นเยอะครับ ผมต้องการ Cruise Control เพราะผมขับออกต่างจังหวัดบ่อย ซึ่งช่วงล่างเวลาวิ่งบนมอเตอร์เวย์เร็วๆ รู้สึกสบายครับ ไม่แข็งเกินไม่อ่อนเกิน แต่ถ้าเทียบแล้ว Mazda 3 ก็ไม่ต่างกันมาก เอาอยู่เหมือนกัน

แต่ MG6 มีข้อเสียคือกินน้ำมันหนักมากครับ โดยเฉพาะในเมือง

ข้อดีอีกอย่างนึงของ MG คือศูนย์บริการเอาใจดีครับ ถึงจะเป็น Grey ซะเกือบหมดแต่ไปมาทุกที่ก็บริการดีเยี่ยมแบบที่ไม่รู้สึกอึดอัดเหมือนแบรนด์รองเจ้าอื่นครับ

ออฟไลน์ O_o"

Mazda 3 ครับ ชอบรูปทรง และงานออกแบบภายในวัสดุต่างๆ การขับขี่ไม่ได้เป็นรองใคร ขาดแค่ออปชั่นบางตัวที่ขาดหายไป (ตัว MC คงมีมาให้)

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ Mazda มีเยอะกว่า แต่ก็หาที่ดีๆถูกใจยากเช่นกัน ศูนย์บริการมีอยู่ทั่วประเทศ งานซ่อมหรือไปเสียกลางทางตามต่างจังหวัด

พอไว้ใจได้ครับ ซ่อมจบไม่จบ ค่อยมาวัดกันอีกทีกับ MG ส่วน CX-3 คงเล็กไปนะ ภายในไม่ได้กว้างขวางจนนั่งสบายจนหลับได้

รถต่างมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปครับ ถ้าเป็นรถคันที่ 2 ของบ้าน ถ้าอยากลองใช้ MG ดู ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจทีเดียวครับ

ออฟไลน์ tvm

ถ้าใจรักและสามารถรับรู้ได้ถึงความแตกต่างของช่วงล่างๆ ฯลฯ และคิดว่า MG ก็จัดเลยครับ

สำหรับผม ไมไ่ด้รับรู้ได้ขนาดนั้น คิดรวมๆ ทั้งรูปร่างหน้าตาความน่าเชื่อถือและความชอบส่วนบุคคล ไป M3 หรือไม่ก็ CX3 โลดครับ

ออฟไลน์ SM.

Mazda 3 ครับ

หน้าตาล้วนๆ เลย

ออฟไลน์ mozart

ถ้าอารมณ์ล้วนๆผมคงเอา MG6 ครับ

ออฟไลน์ peterpat

คือถ้า Mazda3 มี cruise control ก็คงตัดใจไป Mazda3 เหมือนกันครับ ส่วน MG6 ได้ของเล่นเยอะจริงแต่อุปกรณ์ดูใช้ยากและใช้วัสดุแย่ไปนิด ไม่รู้ใช้ไป 4-5 ปี พลาสติกจะอยู่ในสภาพยังไง สวิตซ์ต่างๆจะยังคงใช้งานได้เหมือนเดิมหรือไม่
ยังรอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกนะครับ อาทิตหน้าจะไปลอง Mazda3 ถ้าได้เรื่องยังไงจะมาข้อสรุปอีกที (จริงๆแอบรอตัว Minorchange อยู่ลุ้นว่าจะมี cruise control มาให้มั้ย)

ออฟไลน์ ps000000

ขอดู การยืนระยะ 5 ปี ขึ้นไป

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เปนผมรอออชั่นอัลติสก่อนครับ ถ้าเปนไปตามที่ลือๆมา ผมว่ามาสด้าต้องใส่พวกครูสมาแน่
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
คือถ้า Mazda3 มี cruise control ก็คงตัดใจไป Mazda3 เหมือนกันครับ ส่วน MG6 ได้ของเล่นเยอะจริงแต่อุปกรณ์ดูใช้ยากและใช้วัสดุแย่ไปนิด ไม่รู้ใช้ไป 4-5 ปี พลาสติกจะอยู่ในสภาพยังไง สวิตซ์ต่างๆจะยังคงใช้งานได้เหมือนเดิมหรือไม่
ยังรอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกนะครับ อาทิตหน้าจะไปลอง Mazda3 ถ้าได้เรื่องยังไงจะมาข้อสรุปอีกที (จริงๆแอบรอตัว Minorchange อยู่ลุ้นว่าจะมี cruise control มาให้มั้ย)
+1 เลย พลาสติก แล เปราะจริง ครับ  ไฟเพดานหลังนี่  กดทีแทบหัก  :P

ออฟไลน์ yourturle

จากที่อ่านกระทู้ ติดอย่างเดียวภายใน
ถ้าMG แก้ภายในใหม่ได้ในรุ่นต่อไป
รสนิยมคนไทยชอบภายในสวยๆ โดนๆ ถึงถูกก็ลวงด้วยตะเข็บปลอม ก็ โอ

ลองเทส MZ3 กับ CX3 แล้วเลือกจบที่ตัวใดตัวหนึ่ง เพราะภายในดูดีกว่าเยอะ
ชอบเก๋ง หรือ ยกสูง ต้องเลือกว่าชอบ แต่อย่างว่าห่างกันแค่ 10mm แทบไม่มีผล

One Day.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมเลือกมาสด้านะ
แต่เลือกแบบไม่เต็มใจ เหมือนมีผู้หญิง 2 คน ดีทั้งคู่ คนนึงผมรู้นิสัยและข้อเสียของเขาหมดแล้ว ส่วนอีกคนยังมีความลับซ่อนอยู่อีก 50%

ไอ้คนหลังไม่ได้ทำอะไรผิด แต่ถ้ามันต้องเลือก ผมเลือกคนที่ผมรู้สันดานไว้ก่อน

มาสด้าเป็นรถที่ขับสนุก เหวี่ยง มุดมันส์ ภายใน Ergonomics ดี แม้จะไม่ดีเท่าตัวที่แล้ว ใช้เดิมๆถ้าทนเสียงลมได้ก็ทนไป
วันไหนอยากแต่งถ้าหาของที่ไทยไม่ได้ก็หาของแต่งที่ญี่ปุ่นเอา ผมเป็นวัยมีอายุแล้ว แต่ผมยังมีแรงเหลือสำหรับการแต่งรถโมกล่อง
เปลี่ยนล้อ ท่อ ยางอยู่

แต่ผมไม่คาดหวังอะไรกับความคงทน ไม่หวังอะไรกับการบริการ Aftersales Service ของมาสด้า
ผมจะซื้อก็ซื้อเพราะการตอบสนองของตัวรถที่มันใช่ กับข้อเสียของตัวรถที่ผมทำใจรับได้บางจุด ..กับความง่าย
เวลาอยากซนอยากแต่ง...ไม่ใช่เพราะมาสด้าบริการดีกว่า MG
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เคยขับนะ แต่ขับมาสด้า3 ชอบเลยครับ หน้าตาก็ผ่าน
เลือกมาสด้าดีกว่า

ออฟไลน์ Tomz

ผมเคยขับแต่ mg6 ตัวเก่าอ่ะ แค่สตราทเครื่องของมัน ผมก็เสียเวลาไปเกือบ ครึ่งชั่วโมงล่ะ รถบ้าบอคอแตกอะไร สตราทยากชิบ...... แต่ช่วงล่างขอบอกว่าดีจริง นอกนั้นเอิ่มมม...ชั่งมันเถอะ แต่ตัวใหม่ผมยังไม่เคยลองเลย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3