ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อมือสอง honda accord GEN7 ขอรบกวนปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ  (อ่าน 11501 ครั้ง)

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
ขอปรึกษาสักสองสามข้อนะครับ

1. รุ่นนี้มีปัญหาอะไรที่น่ากังวลมั้ยครับ หรือมีปัญหาอะไรที่เป็นประจำๆของรุ่นที่ควรดูครับ

2. ตอนนี้ผมใช้ทีด้าอยู่ครับ ถ้าสมมุติผมซื้อรุ่น 2.0 จะอืดมากมั้ยครับ และถ้าเทียบเรื่องการเก็บเสียงห้องโดยสาร ช่วงล่าง กับทีด้าเป็นอย่างไรบ้างครับ

3. พี่เคยใช้บริการของ testcar มั้ยครับ เพราะว่าผมเองดูไม่ค่อยเป็น เลยกะว่า ถ้าใช้บริการแบบเต็มชุดของเค้ามาช่วยตรวจทั้งระบบครับ มันจะพอช่วยได้มั้ยครับ

ปล. ถ้าพี่ๆท่านใด รู้จักใครที่จะขายหรือจะขาย รบกวนรายละเอียดหลังไมค์ได้นะครับ

หรือจะโทรมาที่ 08-6565-4041 และ [email protected] ก็ได้ครับ :)

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
เคยนั่ง ตัว 3.0 แรงดีเลยครับ ส่วนตัวผมว่า ถ้าซื้อ ตัว 2.0 ตัว 2.4 ราคาไม่น่าจะต่างมากนะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ pound

• Newbie
  • *
ที่บ้านใช้ 2.4 ปี 2003 อยู่ครับ วิ่งแสนหกหมื่น

เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

ปัญหา 1. ปั้มpowerรั่วครับ โดนชุดซ่อมไป 8xxx (ตอนหลังเพิ่งมารู้ว่าเรียกเข้าไปเปลี่ยนท่อยางpowerได้ รู้ก็สาย)
         2. ไฟ air bag ด้านข้างชอบโชว์ครับ เป็นไปได้ว่า เซ็นเซอร์ air bag หรือ เซฟตี้เบล รวนครับ ซ่อมไม่น่าแพง
             แต่ถ้าไฟโชว์แบบนี้เกิดอุบัติเหตุ air bag ด้านข้างอาจไม่ทำงาน
         3. เวลาออกตัวเฉพาะเกียร์1ไป2 มีอาการหน่วงๆ (เข้าช้า รถหน่วงๆ) แต่ไม่กระตุก
         4. รู้สึกว่ารถสั่นพอประมาณ ยิ่งถ้าอายุรถเยอะแล้ว สั่นใช้ได้ น่าจะมาจากแท่นเครื่อง
            (ผมเฉยๆนะ อย่ากลัว ไม่ได้สั่นจนเวอร์ขับไม่ได้ เราจะรู้สึกสั่นแค่ตอนจอดเท่านั้น ตอนขับรู้สึกน้อยมาก)
         5. กระจกไฟฟ้ากับตัวขอบ ขูดฟิลม์เป็นรอย แต่0 น่าจะเคลมขอบกระจกให้หลายๆคันแล้ว
         6. เวลาขับช้าๆ เดินหน้าหรือถอยหลัง หมุนพวงมาลัยจะมีเสียง ตึก เบาๆที่พวงมาลัย น่าจะมาจากยอยพวงมาลัย
         7. ทุกข้อที่กล่าวมาด้านบนสำหรับผมไม่มีผลไปทางลบเลย ยกเว้นเรื่องดังต่อไปนี้ คือระบบเบรค
             ไม่ใช่เบรคไม่ดี รุ่นนี้เบรคดีมาก ความรู้สึกแป้นจะตื้นสักหน่อย แต่ จะมีปัญหาสำหรับคนเท้าหนักที่ชอบขับรถเร่งเป็นเร่ง
             เบรคเป็นเบรค ชอบกดเบรคหนักๆ ทุกครั้ง เลียเบรคไม่เป็น เป็นเหตุให้เบรคมีอาการสั่นแปลกๆ
             ตัวอย่างเช่น ขับรถ เดินทางความเร็ว 100 กว่าๆ  เหยีบเบรคแบบหมดแป้น ตลอด ซัก3-4 ครั้ง อาการก็จะออกมา
             มันจะสั่นสะท้านที่พวงมาลัยและแป้นเบรค คนนั่งจะรู้สึกได้จาก เสียงเบรค
             สาเหตุเท่าที่อ่านตามกระทู้มา น่าจะ มาจากระบบ และ อุปกรณ์ ทั้งหมด (เรื่องนี้คันผมก็เป็น คันเพื่อนก็เป็น)
             ต้องบอกว่ามันไม่ได้อันตราถึงกับทำให้รถเสียการทรงตัว แต่มันจะทำให้ตกใจพอประมาณ

เดี๋ยวข้อดีจะมาต่อนะครับ

ออฟไลน์ pound

• Newbie
  • *
ข้อดี และความประทับใจ
1. เครื่องยนต์ผมว่าทนทานใช้ได้ไม่แพ้คู่แข่ง การตอบสนองok เรื่องกินน้ำมันก็พอตัวตามCC
2. ผมรู้สึกว่าช่วงล่างเกาะถนนดี การบังคับดี คล่องใช้ได้ แต่ยังขาดความคมไปนิด แต่ก็ดีกว่าคู่แข่ง
    แต่มีระยะยุบเยอะไปนิด และ โช้คนิ่มไปซักหน่อย การซับแรงกระเทือนด้อยกว่าคู่แข่ง D segment เล็กน้อย
3. ผมรู้สึกว่าปัญหาจุกจิกน้อย เพราะ altis 2001ผมยังซ่อมรวมๆกันแพงกว่าซะอีก(ช่วงล่างไม่ทนเท่า)

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
ผมเคยใช้ 2.4 EL ปี 03 แต่ขายไปตอน 08 ด้วยไมล์ 8หมื่นกว่า

1.ปัญหาเจอแค่แอร์เสีย

2.เอา 2.4 เลยเถอะครับ เรื่องช่วงล่างยังตอบไม่ได้เพราะผมไม่เคยขับทีด้า

3.ไม่เคยครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ theindy

• Newbie
  • *
อ้าว จขกท นึกว่าใคร
หมอเปานี่เอง
จำเราได้ป่าว

3.0 V6 ขับมันกว่ากันเยอะนะครับ
ปัญหาก็คือถ้าซักหนักๆก็เกียร์จะไปไวหน่อย

ส่วนtidaคุณวันนั้นผมขับมันมากกกกกกก อิอิ

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
ผมเคยใช้ 3.0 V6  ขับสนุกดีครับ  มีSunroof ด้วย   แนะนำว่า ถ้าจะเล่น  ให้ซื้อ 3.0 V6ไปเลย ครับ   

2.0  เครื่องยนต์ตัวนี้กินน้ำมันแถมอืด  ไม่คุ้ม
   2.4  ก็แรงดีนะ แต่  ยังขาด ๆ อยู่   
   3.0  แรงจริง ๆ ออกต่างตังหวัด ประหยัดกว่า 2.4 ในเมืองถ้า เลี้ยงรอบแบบไม่เร่งมาก ก็กินไม่เท่าไหร่ ครับ
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ pdz

• Newbie
  • *
  • ... as good as it gets ...
ใช้รุ่น V6 3.0 ปี 03 ครับ (มือสอง) ขับในเมืองประมาณ  7-8 กิโล/ ลิตร ครับ (รถติดมากก็ค่อนไปทาง 7 ติดน้ิอยก็ค่อนไปทาง 8 ครับ)  ต่างจังหวัดประมาณ 10 ++ ครับ (ผมวิ่งประมาณ 120 -170 ถ้าไม่เร่งมากนะจะประหยัดได้อีกครับ)

เหมือนจะอิดออดบ้างตอนขึ้นเกียร์ 1 -2 (หมายถึงถ้าเร่งแบบปกติแต่ถ้า kick ก็วิ่่งครับ) แ่ต่หลังจากนั้นก็วิ่งฉิวครับ
เลี้ยวมีเหวี่ยงๆ  เหมือนกันครับที่ความเร็ว 80 km/hrs
ช่วงล่างไม่แน่ใจว่าเป็นที่ยางเปล่า (MC Energy) มันโดดนิดๆ

เพิ่งใช้มาปีกว่าๆ ยังไม่ค่อยเห็นปัญหาเท่าไร นอกจากเรื่องพัดลมระบายอากาศที่รู้สึกว่าเป่ามากกว่าคัันเดิม (toyota collora สามห่วง) และเรื่องรถมันเคลื่อนที่ไปข้างหน้านิดๆ  ขณะที่ใส่เกียร์ว่างครับ (ถ้าไม่เหยียบเบรคก็จะชนเบาๆ ) เค้าว่าเกียร์จะไป แต่พนักงานที่ศูนย์บอกว่ารถรุ่นนี้ V6 ก็เป็นแบบนี้แหละ รถมันแรง  - -"

ถ้าผมจำไม่ผิด เข้าใจว่าคุณ Jimmy เคยทำรีวิวรถทั้งสามรุ่นแบบละเอียดไว้แล้วแต่ไม่รู้ว่าเวปไหนครับ (หมายถึงเวปต้องห้ามทั้งสอง) เคยเข้าไปอ่านนานมากแล้ว ไม่รู้หายไปรึยัง ลองไปหาดูนะครับ

อ้อ ลองเข้าเวปนี้ดูครับอาจช่วยได้อีกทางหนึ่ง http://www.accordclubthailand.com/webboard/index.php

ปล.  ถ้าหาคนที่ไว้ใจได้เรื่องการดูรถยนต์และสามารถไปช่วยดูสภาพรถให้ได้ น่าจะลองดูๆ รถที่ต้องการจากเวปประมูลรถยนต์ต่างๆ ประกอบการตัดสินใจนะครับ เพราะอาจประมูลได้ราคาถูกและได้รถคุณภาพกว่าเต้นท์ครับ คันของผมก็ประมูลมาครับ 8)