ผู้เขียน หัวข้อ: review used cars  (อ่าน 20984 ครั้ง)

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
review used cars
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 10:18:50 »
ไม่ทราบว่ามีโครงการจะนำพวกรถที่ไม่ถึงกับเก่าจนกลายเป็น classic มาทำการรีวิวบ้างมั๊ยครับ อาจจะมีบางท่านรวมทั้งตัวผมเองที่เคยมองไปพวกรถมือสองสภาพสวยๆ แต่ราคาเป็นมิตรกับเงินที่มีอยู่ในแบงค์ เอาคล้ายๆ อย่างที่ commander cheng ทำการ rewind ตัว w124 ไป จะได้ทราบกันว่ารถที่เคยอยากได้สมัยก่อนรุ่นไหนยังเหมาะที่จะซื้อมาใช้อยู่หรือควรตัดใจจากมันไปซะ  ;D ไม่ทราบว่าจะทำให้งานเพิ่มขึ้นจนเกินไปรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Hero Member
  • Let's get back to '94.
Re: review used cars
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 11:12:22 »
โครงการรีวิวรถเก่าตามแผนที่วางไว้นี่ไม่ต้องห่วงครับมีมาเรื่อยๆแน่นอน

รถเก่ามันยากตรงที่มันไม่ได้ไปขอรถตามบริษัทรถยนต์แบบรถใหม่ๆได้ครับ
ถ้าจะขอเอามาทดลองดูว่ามันน่าใช้หรือไม่ ก็อาจจะไม่มีใครอยากจะให้ยืมหรอกครับ (ยกเว้นทดสอบรถของพวกเรากันเอง ;D)
และสภาพรถ ณ เวลานี้มันก็อาจจะไม่ได้สมบูรณ์มากนัก แล้วรถที่สมบูรณ์ๆ ก็ไม่มีใครอยากให้ยืมหรอกครับ
ข้อมูลจึงอาจจะทำให้คลาดเคลื่อนได้ครับ แล้วก็ข้อมูลบางอย่างมันเป็นเอกสารเก่า ซึ่งต้องมีการรื้อค้นหา
ขึ้นมาเรียบเรียงให้ใหม่ รูปรถแต่ละรุ่นที่สมบูรณ์ๆ ก็หายากเสียนี่กระไร ก็เลยอาจจะต้องใช้เวลานิดหนึ่งครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
The Coup  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2009, 11:14:15 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 23:53:16 »
Spec ข้อมูล รูปจากบริษัทรถ หาไม่ยากหรอกครับ ถ้าจะหากันจริงๆหะนะ ในบ้านผมนี่ก็เพียบ

แต่...ที่เหลือ การยืมรถเนี่้ย บริษัทรถยนต์นั้น ถ้าหมดจากการโปรโมท หมดช่วงไปแล้ว เขาก็จะเก็บรถกันแล้วละครับ

ดังนั้น หายาก

การรีวิวรถมใือสองนั้น บางที ก็เลยต้องอ่านรีวิวรถมือหนึ่งที่ตกรุ่นไปแล้วแทน นั่นพอจะกล้อมแกล้มได้ในระดับหนึ่งครับ
แต่แน่นอน หลายท่านอาจอยากรู้ว่า ปัญหาที่ผู้ใช้ในรุ่นนั้นๆเจอมา มีอะไรบ้าง และแก้ปัยหาอย่างไร ต้องเตรียมใจรับกับอะไร

ข้อมูลเหล่านี้ พอหาได้ ตามคลับรถยนต์ต่างๆ

หรือไม่ ก็ คือ ให้แต่ละคลับ ลองรวบรวม ให้ใครสักคน เขียนมา แล้วนำมาโพสต์ลง อันนั้น ผมก็คิดว่าพอที่จะช่วยเพิ่มความน่าเชื่อถือขึ้นมาได้อีกระดับนึง
และอกีอย่างนึงคื เป็นช่องทางให้แต่ละคลับสามารถประชาสัมพันธ์คลับตัวเองได้อีกทางหนึ่ง

แต่ก็จะมีปัญหาอีกหลายอย่างตามมามากมายเหมือนกัน
ดังนั้น เราเลยยังต้องค่อยๆคิดและค่อยๆทำกันครับผม

ขอบคุณมากครับ และขอบคุณบอมด้วยที่มาช่วยตอบ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 22:12:58 »
เห็นด้วยกับคุณจิมมี่นะครับ ผมว่ารถเก่าอะไรๆมันก็เก่าตามสภาพอ่ะ จะรีวิวเหมือนรถป้ายแดงไม่ได้แน่ แต่ถ้าเรา "เวท" ค่าเออร์เล่อร์ไว้หน่อยได้
ก็น่าจะทำให้ความน่าเชื่อถือของบทความนั้นๆ มีมากขึ้น

ไอเดียผมนะครับคุณจิมมี่ ผมว่ารีวิวรถเก่ามันเด๋อเกินไป เราควรจับรถใหม่ มารีวิวประทะรถเก่าครับ!!! ให้รู้ดีรู้ชั่วกันไปข้างนึง ว่ารถไอ้รุ่นใหม่ๆ ที่มันพัฒนา
มันสู้รุ่นเก่าๆ ได้หรือไม่ อะไรทำนองนี้ จะมันส์ มิใช่น้อยเลย คล้ายๆ ที่นิตสาร EVO เอารถหลายๆรุ่นมาประทะกันผมว่าสนุกมากๆ

แต่ระดับซุปเปอร์คาร์เราคงไม่ไหว เอาประมาณ รถรุ่นเดียวกันแต่รุ่นก่อนไมเนอร์หลังไมเนอร์ หรือไมเนอร์แล้ว กับโมเดลเชน ประทะกันหมัดต่อหมัด
อู๊ยยย คนอ่านนี่มันส์หยดแน่ๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 09:39:25 »
เคยทำมาแล้วเมื่อตอน Lexus GS300 ครับ

ต้องหาจังหวะเหมาะๆ
หาคนรอบข้างเราที่มีรถรุ่นเก่า ของรถที่เรากำลังลองกันอยู่หนะครับ

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:44:56 »
ที่บ้าน มีw 124 (พึ่งซื้อต่อเขามา )อยู่ กะจะทำซะหน่อย  หุหุ  สงัสยโดนคุนจิม ปาดไปแน่นๆๆเลย     ;D ;D  รถได้นู้นนนนนน  พ.ค  555+