ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับNew Fortuner เปลี่ยนช่วงล่างจบไหม?  (อ่าน 31710 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mildnarudom

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ New fortuner ถ้่าเปลี่ยนโชคอัพเป็น Westcoast กับสปริง Westcoast หรือ สปริง Dobisan ดีกว่ากันครับ อยากได้นุ่มๆ แน่นๆ ฟีลลิ่งจะได้ออกมาทางเก๋งไหมครับ? เป็นคนขับรถเร๋วอยู่ประมาน 140-150 ค่อยข้างบ่อยครับ เปลี่ยนแล้วจบเลยไหมครับ แนะนำด้วยครับ :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: รบกวนหน่อยครับNew Fortuner เปลี่ยนช่วงล่างจบไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 23:57:38 »
จบไม่จบอยู่ที่ตัวเราครับ บางคนทำแพงแต่ไม่จบ บางคนทำไม่แพงแต่จบ
WC+DO นี่นุ่มหนึบเลย อย่าไปเทียบกับเก๋ง แต่ยังไงๆก็ดีกว่าเดิมฟ้ากับเหว
ถ้าเพิ่มงบได้สัก10K Ohlins+DO แจ่มกว่าครับ

ปล.สปริงโดกับเวสโคตตัวเดียวกันครับ

• Newbie
  • *
Re: รบกวนหน่อยครับNew Fortuner เปลี่ยนช่วงล่างจบไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 00:34:51 »
จบไม่จบอยู่ที่ตัวเราครับ บางคนทำแพงแต่ไม่จบ บางคนทำไม่แพงแต่จบ
WC+DO นี่นุ่มหนึบเลย อย่าไปเทียบกับเก๋ง แต่ยังไงๆก็ดีกว่าเดิมฟ้ากับเหว
ถ้าเพิ่มงบได้สัก10K Ohlins+DO แจ่มกว่าครับ

ปล.สปริงโดกับเวสโคตตัวเดียวกันครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลครับ ขอถามต่อครับ  พอดีรู้สึกว่าเสียงเครื่องมันดัง ขับเก๋งมาไม่ค่อยชินครับ อยากให้เก็บเสียงดีกว่านี้ ถ้า damp stp จะช่วยเรื่องเสียงเครื่องได้บ้างไหมครับ damp ขึ้นไปหลังคอนโซลด้านหลัง เท่าที่เคยได้ยินมาอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 01:04:26 »
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลครับ ขอถามต่อครับ  พอดีรู้สึกว่าเสียงเครื่องมันดัง ขับเก๋งมาไม่ค่อยชินครับ อยากให้เก็บเสียงดีกว่านี้ ถ้า damp stp จะช่วยเรื่องเสียงเครื่องได้บ้างไหมครับ damp ขึ้นไปหลังคอนโซลด้านหลัง เท่าที่เคยได้ยินมาอะครับ

ทำได้ครับ แต่ผมไม่มีประสบการณ์เรื่องแดมป์เลยนะสิ
แต่จูนใหม่ เครื่องเงียบกว่ารุ่นเดิมเยอะเลยนะ เก็บเสียงก็ดีกว่าเดิม ลองขับไปก่อนสักพัก อาจจะชิน เผื่อจะได้ไม่เสียเงินครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 06:14:34 »
อยากได้นุ่มๆ ลองดู OME Nitro ดูมั้ยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 07:51:11 »
แดมป์พื้นและประตูช่วยได้ดีเลยทีเดียวครับ หากไปถึงหลังคาได้น่าจะช่วยได้พอสมควรเลยครับ เคยแดมป์อะแวนซ่าทั้งคันยันหลังคา OK เลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 07:54:03 »
แดมป์พื้นและประตูช่วยได้ดีเลยทีเดียวครับ หากไปถึงหลังคาได้น่าจะช่วยได้พอสมควรเลยครับ เคยแดมป์อะแวนซ่าทั้งคันยันหลังคา OK เลย
+1 ครับ  ผมก็เคยแดมป์ยันหลังคาเลย  8)

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 08:07:01 »
OME Nitro ผมเคยใช้กับ PJS ตัวก่อนนุ่มจริง แบบสุดๆ ... แต่ไม่จบ เพราะตอนวิ่งทางไกล เข้าโค้งมันค่อนข้างโคลงเคลง สุดท้ายกลับไปร้านเดิมขอ turn เป็น OME sport เวลาขับในเมือง ค่อนข้างแข็ง สะเทือนเอาเรื่อง... แต่ขับทางไกลขึ้นเขาขึ้นดอย นี่เฟิร์มมาก ขับสนุกได้อย่างเสียอย่าง แต่ผมเลือกที่ตัวหลังครับ ... แต่สัจจะธรรมอย่างหนึ่งเหมือนที่พี่ข้างบนบอก PPV แต่งให้ตายแค่ไหนมันก็ยังเป็น PPV อยู่วันยังค่ำ ยังงัยก็ไม่มีทางเหมือนเก๋ง
 8)

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 09:45:17 »
 โช้คสปริงเดิมทำได้ดีกว่ารุ่นก่อนพอสมควร แต่ก็สามารถเปลี่ยนเพื่อให้ดีขึ้นได้ ด้วยจุดยึดต่างๆ ใหม่ ยิ่งได้โช้คอัพกับสปริงที่คุณภาพสูงกว่าโรงงาน ก็จะทำให้ภาพรวมเป็นรถที่น่าใช้และเพิ่มความมั่นใจได้ดีขึ้น

ไกด์ว่า หาโช้คที่สามารถปรับได้มากๆ โอกาสตรงใจย่อมมีมากกว่าพวกที่เซ็ตตายตัวจากโรงงาน
 และสปริง ถ้าอยากให้ซับแรงจากล้อให้ดียิ่งขึ้น สมควรเปลี่ยนสปริงด้วย

ออฟไลน์ taweec

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 12:07:47 »
ผมใส่กะ mu x อยู่ ว่ามันนุ่มมาก west do เนี่ยนุ่มกว่าเดิมอีก และไม่ค่อยโคลงด้วย แต่ถ้าอัดโค้งหนักๆมันจะไม่ถูกใจขาซิ่ง แต่ถ้าใช้ทั่วไปผมว่าเครนะ

ออฟไลน์ Mr.Mee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 12:51:27 »
ตอนซื้อมาแรกๆ
รู้สึกว่าเด้งมาก ส่วนตัวรับไม่ได้เลย ขับไปต่างจังหวัดพวกถนนรองกระเทือนจนเวียนหัว

ตอนนี้เปลี่ยนทั้งโช้คและสปริง วิ่งมา5,000 กม. แล้ว ถือว่าพอใจครับ อาการตูดเด้งๆ หายไปพอสมควร

เห็นด้วยว่าควรซื้อแบบปรับได้ครับ ผมปรับอยู่พักนึงก็ลงตัว

อย่าลืมเช็คลมยางนะครับ ตอนมาใหม่รถผมลมเติมอยู่ 45 พอลดลงก็จะกระเทือนน้อยลงครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 14:35:46 »
จบ หรือไม่จบ อยู่ที่ความพอใจของเราเลยครับ คนอื่นคงตอบให้ไม่ได้ คงให้ได้แค่แนวทาง

ปกติแล้วจะเอา นุ่ม กับหนึบ พร้อมกันค่อนข้างยากอยู่แล้ว ลองสำรวจความชอบเราก่อนว่าชอบฟิลไหนมากกว่ากันระหว่างนุ่มกับหนึบ

ถ้าเน้นนุ่มเวสโค้ด น่าจะใช่แล้ว แต่หนึบด้วยหรือป่าวคงแล้วแต่เราแว่าใช่หรือป่าว

ข้างหลังขอแนะนำ MX6 อีกตัวเลือก เพราะปรับระดับความแข็งได้ แต่น่าจะแข็งกว่าเวสโคส ส่วนใหญ่จับคู่บิลสไตส์ข้างหน้า

FOX ก็เห็นเอามาขายเยอะขึ้นแต่คุณภาพไม่รู้สมราคาหรือป่าวไม่ค่อยมีข้อมูล

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 15:54:21 »
ตามงบประมาณที่มีครับ จัดเต็มทั้งชุด จบแน่ครับ  :D :D :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 17:02:03 »
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ เพราะเป็นมือใหม่ ไม่เคยแต่งช่วงล่างเลยคับ  ส่วนเรื่องการแดมป์ ผมยังคิดหนักอยู่ เพราะกลัวการรื้อประกอบไม่ดีอะครับ กลัวเดี๋ยวจะมีงานเข้าหลังจากประกอบกลับเข้าไป ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 17:21:02 »
โช๊คหน้า WEST COAST โช็คหลัง Procomp MX6 ทั้งหนึบและเกาะถนน ไม่มีอาการโคลง
เลือกเบอร์สปริงDOBINSON หน้าและหลัง ให้เหมาะสมกับการขับขี่ของตัวเองครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ royalkit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 18:18:38 »
อาการเป็นเฉพาะ วิ่ง บนถนนคอนกรีต จะสั่นมาก แต่ทางลาดยางไม่เป็น

แก้ที่ตัวไหนดีครับ ลมยางก็ปรับลงมาแล้วครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 19:37:40 »
อาการเป็นเฉพาะ วิ่ง บนถนนคอนกรีต จะสั่นมาก แต่ทางลาดยางไม่เป็น

แก้ที่ตัวไหนดีครับ ลมยางก็ปรับลงมาแล้วครับ

เป็นที่โช้คและสปริงครับ
เปลี่ยนโช้คและสปริงตามเพื่อนๆด้านบนเลยครับ
อาการเด้งจะหายไปเยอะ และเกาะถนนขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 23:28:18 »
โช้ค hot bits ก็ดีนะครับให้เขาปรับจนกว่าจะพอใจที่เราต้องการ ลองเซิจหาข้อมูลในเนตดูครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 23:33:42 »
โช้ค hot bits ก็ดีนะครับให้เขาปรับจนกว่าจะพอใจที่เราต้องการ ลองเซิจหาข้อมูลในเนตดูครับ

มีตัวแทนแค่เจ้าเดียวใน กทม. คนอยู่ไกลลำบากเลยครับ ต้องรักชอบจริงๆ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 00:50:43 »
จบ / ไม่จบ

แล้วแต่คน ตอบยากครับ

บางคน เดิมๆ ยังว่าดีแล้วเลย

ทำช่วงล่างฟอร์จูนเนอร์เป็นแสน ก็ยังไม่จบ
ก็ เพลากลาง แท่นเฟืองท้ายขับหลัง ท่อนซะขนาดนั้น
ต้องใช้ ช็อคอัพ หนืดขนาดไหน ถึงจะหยุดการสั่นสะเทือนได้อยู่หมัด โดยไม่มีผลต่อความกระด้าง
จุดยึดลูกยางต่างๆ ก็น้อยกว่าเก๋ง เพื่อความแข็งแรง
ในขณะที่รถเก๋ง ไม่มีอะไรพวกนี้เลย  :-X

แต่ถ้าเคยชินกับเก๋งมา บอกได้เลยว่า จบยาก

ต้องทำใจยอมรับ ตามลักษณะ รถครับผม  ;)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ ceicourier

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 16:15:49 »
ถ้าขับเร็วๆ แบบนี้เปลี่ยนรถจะดีกว่า

ออฟไลน์ Mad_Max

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 17:59:25 »
เคยใช้ hot bits ใน fortuner ก่อนตัวโฉมใหม่ก็โอครับ เลือกยากจริงๆ เรื่องโช้ค .... 5555

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 20:02:05 »
ผมเคยใช้ ฟอร์จูนเนอร์ 3.0 FULL TIME รถปี 07 ใช้โช๊คฮอตบิท สปริงคิงส์
ปัจจุบันใช้ MU X โช๊คโอลิน สปริงโดบินสัน(เวสโคส)
ถ้าจะให้แนะนำ ก็ 2 ตัวเลือกนี้แหละครับ
เพราะสามารถรีวาล์วได้ ปรับให้หนึบเพิ่มขึ้น/ลดลงได้ครับ
แต่ PPV ก็คือ PPV ครับ

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 22:42:11 »
จบ / ไม่จบ

แล้วแต่คน ตอบยากครับ

บางคน เดิมๆ ยังว่าดีแล้วเลย

ทำช่วงล่างฟอร์จูนเนอร์เป็นแสน ก็ยังไม่จบ
ก็ เพลากลาง แท่นเฟืองท้ายขับหลัง ท่อนซะขนาดนั้น
ต้องใช้ ช็อคอัพ หนืดขนาดไหน ถึงจะหยุดการสั่นสะเทือนได้อยู่หมัด โดยไม่มีผลต่อความกระด้าง
จุดยึดลูกยางต่างๆ ก็น้อยกว่าเก๋ง เพื่อความแข็งแรง
ในขณะที่รถเก๋ง ไม่มีอะไรพวกนี้เลย  :-X

แต่ถ้าเคยชินกับเก๋งมา บอกได้เลยว่า จบยาก

ต้องทำใจยอมรับ ตามลักษณะ รถครับผม  ;)

นี่เลยครับโดนใจ ถ้ามีค่ายไหนทำช่วงล่างหลังให้เบาขึ้นได้คงดีมาก

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 02:17:07 »
แปลกแหะ ผมใช้รถเก๋งมาตลอดเปลี่ยนมาใช้ Mu-X จับเปลี่ยน โช้ค Ohlins สปริง Dobinson กลับชอบกว่ารถเก๋งอีกนะ
ปล. รถเก๋งผมใช้ Toyota Prius  :) :)
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:48:05 »

แดมป์เต็มคัน ช่วยให้เงียบลงได้ 30-40% ครับ แต่ต้องเลือกแผ่นที่มีคุณภาพนะครับ และที่สำคัญคือต้องร้านที่มีคุณภาพด้วย.. งบประมาณสำหรับ PPV น่าจะมี 30,000-40,000 ครับ

รูปนี้รถผมเอง... Accord G9 เงียบสบายขึ้นแยะ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 17:45:35 »

แดมป์เต็มคัน ช่วยให้เงียบลงได้ 30-40% ครับ แต่ต้องเลือกแผ่นที่มีคุณภาพนะครับ และที่สำคัญคือต้องร้านที่มีคุณภาพด้วย.. งบประมาณสำหรับ PPV น่าจะมี 30,000-40,000 ครับ

รูปนี้รถผมเอง... Accord G9 เงียบสบายขึ้นแยะ

อันนี้dampของอะไรหรอครับ เล็งๆ stp ไว้ครับแต่ราคาสูงพอสมควรเลย