ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศ : เรื่อง การปลด สมาชิกภาพ Ton99 และการประกาศยุติความเกี่ยวข้องใดๆทั้งปวง  (อ่าน 31145 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
สืบเนื่องจากกระทู้ต่อไปนี้ อันเป็นฟางเส้นสุดท้าย

http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=4779

ถ้าต้นยังคงเข้าใจอะไรผิดๆ ก็จะอธิบาย ซะให้ละเอียดๆ
จะได้เข้าใจให้มันถูกๆ ไม่หน้ามืดตามัวอย่างโง่ๆ เสียที

ที่ผ่านมา ถึงแม้ว่า ผม ประกาศเลิกคบหาสมาคมกับคุณไปแล้ว
แต่ผม ก็ยังเลือกที่จะ ใจดี ปล่อยให้คุณเข้ามาในเว็บผมได้
และปล่อยให้เข้ามาแสดงความคิดเห็นได้

เพราะ ยังคิดว่า คุณ ยังน่าจะกลับตัวกลับใจได้ทัน
แม้ว่าสังคมข้างนอก เขาไม่อยากจะยุ่งกับคุณแล้วก็ตาม

แต่ หลังจากวันนั้น หรือก่อนหน้านั้นมา
คุณก็ยังคงเป็นต้นคนเดิม ไม่ใช่เจตนารมณ์หรอก ที่เหมือนเดิม
หากแต่ "สันดานยังคงเหมือนเดิม" ต่างหาก

ต้นยังคงเป็นต้นคนเดิม

ต้นที่เอาผมไปด่าลับหลังในเว็บพันทิบ หลายครั้ง
(ในกระทู้อื่นๆ ทั่วๆไป ไม่ใช่กระทู้ล่าสุดที่ไร้สาระนั่น
และที่รู้ ก็เพราะมีคนมาบอก และ ได้ด่าคนคนนั้น
ไปเรียบร้อยแล้ว ว่าอย่ามาเสี้ยมให้ทะเลาะกัน
แต่กลับกลายเป็นว่า ถ้ามีโอกาสเมือ่ไหร่
ต้นก็ยังจะทำตัวแบบเดิมเสมอ เหมือนที่เคยทำ)

ต้นที่ยังคิดว่าผม ไม่กล้า ไม่แน่จริง
ต้นที่ยังคิดว่าผม "อยากเป็นหัวหน้าแก๊งค์เด็ก"...

ที่ผ่านมา ผมว่าผมได้พยายาม ที่จะให้เกียรติต้นมาตลอด
ในฐานะ "คนที่เคยเป็นเพื่อนกันมา ที่เลิกคบหากันไปแล้ว"

แต่ต้นกลับ ไม่ได้สำนึก สำเหนียก
หรือคิดอะไรให้มันดีกว่านี้ได้เลย

ในเมื่อ เราได้ให้เกียรติต้น ที่จะยังเข้ามาตอบ ในเว็บบอร์ด
ของ Headlightmag.com ก็เหมือนกับว่า แม้เราจะประกาศเลิกคบ
ตัดความสัมพันธ์ส่วนตัวไป แต่ยังให้เดินเข้ามาในบ้านได้

ทว่า เมื่อต้น เข้ามาในบ้านของเรา
ต้นยังคงแสดงออกด้วย "สันดานเดิม"

คือ "สุภาพในภาษา แต่เจตนาจ้องวิวาท" แบบนี้

แล้วยังคิดด้วยมุมของตัวเอง เพียงอย่างเดียวว่า
"เอ้า! เว็บของจิมมี่ จิมมี่ก็ลบไปเด่ะ"

มันเหมือนกับเป็นการ เข้าไป "นั่งขี้ ในบ้านคนอื่น
แล้วไม่ยอมช่วยเจ้าของบ้านกดชักโครก"

ต่อให้คน "ตรงไปตรงมา" คนไหนก็ตาม ที่ต้นจะอ้างถึง
ก็คิดได้ว่า มันคือ กิริยา ที่ ปราศจากการอบรมสั่งสอน โดยสิ้นเชิง

นี่เป็นอีกกรณีตัวอย่างในชีวิตผม ที่แสดงให้เห็นได้ชัดเจนว่า

"การศึกษาสูงแค่ไหน ก็ไม่อาจทำให้ คนคนนั้น น่าพูดคุย หรือคบหาด้วย เสมอไป"

ในเมื่อ มีปัญหามากนัก สมาชิกของเว็บ ก็ถึงขั้นแสดงออกมาว่า
ไม่พอใจกันอย่างนี้แล้ืว ต้นยังไม่ "สำเหนียก"

งั้น เราก็ต้องขอ "ลงดาบด้วยตัวเอง ในฐานะเพื่อนเก่า"

เราได้ แบน ล็อกอิน Ton99 ไม่ให้สมารถทำอะไรใน
เว็บไซต์ Headlightmag.com ได้อีกต่อไป
นอกเหนือจากเพียง การเข้ามาดู เพียงอย่างเดียวเท่านั้น

และ เราประกาศ ขอไม่ยุ่งเกี่ยว กับการกระทำใดๆ ที่เกี่ยวข้องกับ นาย Ton99
เหมือนเช่นที่เราได้ทำตลอดมา และนับต่อจากนี้ไป

เพราะเรา ไม่คิดว่า ต้น จะยังหลงเหลือสภาพความเป็นบุคคล อันมีสติสัมปชัญญะ
วุฒิภาวะ และการมีน้ำจิตน้ำใจ ซึ่งควรค่าแก่การที่คนในสังคมอินเตอร์เน็ต
จะพูดคุยด้วยได้อีกต่อไปแล้ว

ร้อยวันพันปี ผมไม่ประกาศ ตัดความสัมพันธ์กับใคร ในลักษณะนี้
แต่ ถ้าผมถึงขั้นทำแบบนี้ กับคุณ ก็อยากจะให้ลองคิดดูเอาแล้วกันว่า
มันถึงเวลาหรือยัง ที่ต้นจะต้องคิด ว่าที่ผ่านมา ทำอะไรลงไป
และวันข้างหน้า ควรจะทำอะไรต่อไป เพื่อชีวิตตัวเองมันจะดีขึ้นซะที
และจะได้เลิกโดนคนอื่นเขาด่าทอเละเทะอย่างที่เป็นอยู่
อย่างไม่รู้จักสำนึก ไม่รู้จักจบจักสิ้นเสียที

ต่อจากนี้ ก็คงจะเหลือเพียง วิจารณญาณของ Ton99 เอง
ก็แล้วกันว่า เมื่อไหร่ จะเปิดใจ สำรวจในสิ่งที่ตัวเองก่อขึ้น
และ รู้จักคำว่า "ตรงไปตรงมา อย่างใจเขาใจเรา และมีมารยาท
กับกาละเทศะ ในการเข้าสังคมกับคนอื่น" ซะที

ถ้าไม่พอใจ มีปัญหาอะไร อยากเคลียร์
คุณก็มีเบอร์โทรศัพท์ของผมอยู่้

โทรมาได้ 24 ชั่วโมง ต่อให้ ตี 4.30 น. ก็โทรมาได้ ทุกเมื่อ

ขออภัย ที่ต้องทำกันถึงขนาดนี้
อาจดูเหมือนเด็กๆไปบ้าง

แต่ อย่างน้อย เด็ก ที่ดี ก็ควรจะพูดกัน ครั้งสองครั้ง รู้เรื่อง
ไม่ใช่ต้องให้มาพร่ำเตือนเป็นบ้าเป็นหลัง หรือด่าทอกันซ้ำซาก
บทเรียนก็มีมากมาย แต่ไม่เคยรู้จักจำเสียที

แบบนี้ ก็ ต้องตัดออกไปจากชีวิตผมสถานเดียวละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2010, 23:03:05 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
ถูกต้องแล้วครับบ

สันดาน แม่ม !

ออฟไลน์ Sunnook

อ่า ไม่รู้จะว่าอย่างไร เพราะพี่จิมมี่กล่าวมาครบแล้ว ก็กลับตัวกลับใจเถอะครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

ผมว่า"เค้า"กลับตัวกลับใจไม่ได้หรอกครับ ทำชื่อเสียงมาซะเยอะขนาดนี้แล้ว
ไปที่ไหนก็มีแต่จะหาเรื่องคนอื่น
ขนาดคนใน FFC ยังไม่อยากให้คุณเข้ามามีส่วนเกี่ยวข้องในการวัดอัตราเร่งกับ civic เลย เพราะ"นักเลงนี่แหละ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2010, 23:00:18 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ MANGKAPOON

• Full Member
    • http://www.facebook.com/nutteetoyota

ออฟไลน์ Blur

ออฟไลน์ sulley

• Newbie
  • *
  • ????????????
เย้ๆๆๆดีใจๆๆๆๆรำคาญมานานละคับบ ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
รู้สึกไม่ดีตั้งแต่กระทู้ เรื่องของพี่เปาแล้วครับ
(เรื่อง Dmax ณ Motorway)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Preceda2

2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมได้เห็นที่ Ton99 ตอบตั้งแต่ยังอยู่ในพันถีบ และ ผมไม่ค่อยพอใจกับลีลาการตอบของเขา ที่มักจะก่อความแตกแยกกับใครต่อใคร จนพวกเราย้ายมากันที่เวปแห่งนี้ และ Ton99 ยังเข้ามาก่อความแตกแยกให้กับเวปของเราอีกจนถูกแบนในที่สุด ถือว่าเป็นการตัดสินที่ถูกต้องครับ

คุณ Ton99 ครับ ถ้าคิดจะมาก่อกระทู้ดราม่าในนี้อ่ะนะ ขอเชิญไปก่อที่เวปพันถีบดอทคอมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2010, 23:48:22 โดย keanetona มุขแป้กจริงๆ »

ออฟไลน์ The Coup Channel

ตัดสมาชิกไป เขาจะรู้สึกหรือเปล่าก็ไม่รู้พี่จิม แต่ถ้าคนที่เขามีการศึกษา"ทั้งทางด้าน EQ และ IQ" ไม่ใช่สักแต่เรียนสูงๆอย่างเดียว

เขาก็น่าจะรู้สึกบ้าง

ออฟไลน์ Satanic za'

ดีใจจัง อยากเก๋าก็กลับไปเก๋าที่ที่คุณอยู่เถอะครับ รู้สึกดี เหมือนมีคนเอาขี้ออกไปจากเวป

ไม่ใช่แค่เวปเรา FFC ที่ผมเป็นสมาชิกอยู่ก็รุ้สึกจะไม่มีใครอยากสนทนาด้วยนะ

เป็น User ที่กากสุดๆเลยอะ ขอบอก

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
พี่จิมมี่ยังใจดีให้เค้าสามารถโทรเข้าไปเคลียร์ได้นะครับ
เธอคนนั้นไม่มีวันที่จะพูดกับผมอีก ไม่มีโทรศัพท์ ไม่มีข้อความใดๆ ที่จะติดต่อกับเธอได้อีก  :'( :'( :'(
ทำไมความรักมันช่างโหดร้ายขนาดนี้ โฮ่ โฮ่ โฮ่ ด่าว่าผมยังดีซะกว่า ตัดขาดผมออกไปจากโลกใบนี้  :-\
พี่จิมมี่ยังใจดีมากๆ ครับ มากจริงๆ ยิ่งคิดยิ่งเศร้า...

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
สามัญสำนึก

การศึกษาสอนไม่ได้ครับ พ่อแม่ ครูอาจารย์ที่ไหนก็สอนไม่ได้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ car mood

ผมก็ไม่รู้จักคุณ ton99 หรอกนะครับ  แต่เคยได้อ่านการตอบกระทู้ของเขา แล้วก้พอจะทราบได้บ้างว่าเขานิสัยยังไง

ชีวิตคนเราก็เจอกับคนหลายแบบ  หลายนิสัย  ก็ต้องเลือกคบกันไปอ่ะนะครับ  แผ่เมตตาให้เจ้ากรรม นายเวร สัพสัตว์ทั้งหลาย แล้วจะสบายใจขึ้นนะครับ ;)

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
การศึกษาอย่างมากมันก็แค่ให้ความรู้ แต่สันดานมันเป็นเรื่องของจิตสำนึกและการขัดเกลาจากสังคม

ผมเคยอ่านและเคยแสดงความเห็นตอบโต้กับนาย Ton99 มาบ้างสมัยที่ยังเล่นในเว็บพันทิพ ทำให้ผมได้รู้ว่าคน ๆ นี้ ไม่ใช่คนที่ผมควรจะคบหาด้วยตั้งนานแล้วเพราะเหตุผลดังนี้

1. นาย Ton99 ชอบแสดงความเห็นเข้าข้างรถยี่ห้อหนึ่งเป็นพิเศษแล้วข่มยี่ห้ออื่นซะมิดชิด ประมาณว่าฮอนด้าของตนเองเหนือกว่าแม้กระทั่งเบนซ์หรือบีเอ็มซะอีก ไม่ว่าจะเรื่องสมรรถนะ การทรงตัว ความสะดวกสบาย ซึ่งพฤติกรรมที่ยึดถือรถยี่ห้อใดมากเกินงามจนข่มคนที่ชอบรถคนละยี่ห้อกับตน รวมทั้งไปดูถูกความเห็นของคนอื่น ผมถือว่าเป็นการไม่อดทน เปิดกว้าง และยอมรับความเห็นที่แตกต่างอันเป็นคุณลักษณะของพวก "กบในกะลา"

2. นาย Ton99 ชอบแสดงความเห็นในลักษณะของข้อความที่สุภาพ ไม่หยาบคายในถ้อยคำ แต่ "ต่ำ" ในความหมาย อันมุ่งประสงค์เพื่อการชวนหาเรื่องทะเลาะวิวาทและท้าทายผู้อื่น อีกทั้งยังแสดงการดูถูกดูแคลน ไม่ให้เกียรติผู้อื่น ซึ่งไม่ใช่คุณลักษณะของผู้ได้รับการอบรมบ่มนิสัยให้เป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์

รถยนต์ยี่ห้อหนึ่งก็มีทั้งจุดเด่นและจุดด้อยที่แตกต่างกันไป ไม่จำเป็นต้องมายกยี่ห้อหนึ่ง แล้วเหยียบอีกยี่ห้อหนึ่ง รถก็คือรถ มันก็คือยานพาหนะที่มาเราไปถึงที่หมาย ใครชอบอย่างไหน มีความเห็นเกี่ยวกับรถยี่ห้ออื่นอย่างไรมันก็เรื่องของเค้า ไม่จำเป็นเลยที่จะต้องมาแสดงความเห็นเข้าข้างฮอนด้าของตนอย่างสุตโต่ง แทนที่จะเอาความจริงมาเปิดเผย  

ผมมองว่าจิมมี่อดทนถึงที่สุดแล้วนะ ถึงได้ตัดสมาชิกภาพของนายต้นทิ้งไปแบบนี้ ผมว่าจิมมี่เค้าน่าจะทำตั้งนานแล้วด้วย เพราะให้โอกาสนายต้นมามากแล้ว แต่ผมก็เข้าใจว่าจิมมี่ยังคงให้เกียรตินายต้นอยู่ ซึ่งก็แสดงให้เห็นแล้วว่า นายต้นซึ่งน่าจะอ่านกระทู้นี้ ควรกลับไปคิดดูว่าการกระทำของตน เมื่อเทียบกับจิมมี่แล้ว เป็นการให้เกียรติผู้อื่นหรือไม่

เอาเถอะ สันดอนมันขุดง่าย แต่สันดานมันขุดลำบาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2010, 00:45:53 โดย Duke of Austria »

ออฟไลน์ Sykes

รับทราบครับ

เห็นกระทู้ต้นเหตุแล้วก็ เอ่ออ.. หนักนะครับเนี้ย - -'
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
พี่จิมมี่ยังใจดีให้เค้าสามารถโทรเข้าไปเคลียร์ได้นะครับ
เธอคนนั้นไม่มีวันที่จะพูดกับผมอีก ไม่มีโทรศัพท์ ไม่มีข้อความใดๆ ที่จะติดต่อกับเธอได้อีก  :'( :'( :'(
ทำไมความรักมันช่างโหดร้ายขนาดนี้ โฮ่ โฮ่ โฮ่ ด่าว่าผมยังดีซะกว่า ตัดขาดผมออกไปจากโลกใบนี้  :-\
พี่จิมมี่ยังใจดีมากๆ ครับ มากจริงๆ ยิ่งคิดยิ่งเศร้า...

บางครั้ง ความรักก็ถูกสร้างขึ้นมา เพื่อทำร้ายใครบางคน
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมเชื่อว่าต้องมีหลายท่านแอบรู้สึกว่าเราปฏิบัติแบบเผด็จการและกระทำในสิ่งที่ไม่สมควร และขอเรียนชี้แจงดังต่อไปนี้

1. ผมมีส่วนรู้เห็นและตกลงอนุมัติให้จิมมี่ทำการถอดล็อกอินและโพสท์กระทู้นี้ตามกฏของทีมงานเรา การถอดล็อกอินจะไม่สามารถถอดได้ตามใจใครคนใดคนหนึ่ง จะต้องมีคน 3 คนยอมให้ถอดจึงจะทำได้ และก็ได้ทำไปแล้ว

2. ที่ผ่านมาผมต้องบอกว่าหลายอย่างที่ Ton99 พูดนั้นเป็นเรื่องที่ถูก ดังนั้นไม่ใช่ว่าทุกอย่างที่ Ton99 พูดเราจะต้อง anti เสมอไป สิ่งที่สำคัญกว่าคือวิธีการสื่อสารข้อความซึ่งผมไม่ถือสาถ้าจะพูดตรงบ้าง แต่การพูดตรงไม่ใช่ข้ออ้างที่จะนำมากล่าวเพื่อที่จะสามารถพูดอะไรก็ได้ตามใจที่ตัวเองคิด บอร์ดเราถึงจะเป็นแก๊งค์เด็ก แต่ผมสนับสนุนให้ทุกคนมีวิธีสื่อสารที่ดีต่อกัน เลือกผูกมิตรมากกว่าสร้างศัตรู ที่นี่เราชอบคนเก่งอยู่แล้ว แต่ถึงไม่เก่ง หากมีมนุษยสัมพันธ์ดีต่อกัน ก็สามารถอยู่ร่วมกันได้ ท้ายสุดที่เราไม่ต้องการคือคนที่ไม่สามารถเข้ากับคนหมู่มากที่นี่ได้และคนที่พอโพสท์ข้อความเมื่อไหร่เราต้องรีบเข้าไปเช็คว่าเขาจะพูดอะไรที่กวนโมโหคนอื่นอีกหรือไม่ ที่ผ่านมาเรานับว่าเราทนกันได้มามากพอสมควร จนเราต้องสงสัยว่ามีสองมาตรฐานเพราะ Ton99 สามารถรอดไปได้ทุกครั้ง ดังนั้นไม่ว่าจะทำอย่างไร เราก็จะถูกหาว่าสองมาตรฐานอยู่แล้ว ผมก็เลยยกมือสนับสนุนว่าผมขอเป็นเว็บสองมาตรฐานที่ไม่มี Ton99 จะดีกว่า และโชคดีเท่าไหร่แล้วที่มันเป็นเว็บเรา ถ้าเป็นเว็บคนจริงตาต่อตาฟันต่อฟันอย่าง rcweb บ้านอีกหลังหนึ่งของผม ผมคิดว่าเรื่องมันจะหนักกว่านี้

3. สำหรับคนที่มีประเด็นกับเรื่อง Pantip นั้นเป็นความไม่ลงรอยกันระหว่างเว็บเรากับทีมงานบางท่านคงเว็บนั้นซึ่งในเมื่อตราบใดก็ตามที่มีคนพยายามกดหัวเราให้จมดิน เราก็ย่อมไม่จำเป็นต้องใยดีกับเขาเช่นกัน ทั้งนี้ย่อมก่อให้เกิดความอึดอัดแก่หลายท่านที่อยากโพสท์ลิงค์ดังกล่าว ก็ต้องขอยืนยันว่ากฏห้ามโพสท์ลิงค์จะยังอยู่ต่อไป หากมีมา เราก็ลบ หากมีมาซ้ำแล้วซ้ำแล้ว ก็จะลบมันไปอย่างนั้น มันเป็นของง่ายๆอย่างหนึ่งที่เราขอ หากเราขอแล้วท่านรู้สึกว่าทำไม่ได้ และมองว่าเราโลกแคบ ผมก็จะขอเิชิญท่านไปเอ็นจอยยังโลกกว้างของท่านและเก็บโลกแคบๆที่นี่ไว้ให้เราบ้าบอกันต่อไปโดยไม่มีท่านมาข้องเกี่ยว

ทั้งนี้ ไม่ได้แปลว่าใครเล่นเว็บ Pantip แล้วเราจะเกลียด สิืทธิในการท่องเว็บเป็นของท่านและเรามีมิตรหลายคนที่ท่อง Pantip เป็นงานอดิเรก เรายังส่งเสริมให้ท่านเอ็นจอยกับสิทธิ์ของท่านด้วยคอมพิวเตอร์ของท่านซึ่งเราจะไม่ไปก้าวก่ายในจุดนั้น แต่ในเว็บนี้ซึ่งเป็นของเราโดยชอบธรรม คือที่เดียวในโลกที่ขอว่าอย่าเอาลิงค์จากที่นั่นมาโพสท์

ท่านสามารถเอ่ยชื่อเว็บแบบเต็มปากเต็มคำได้ จะ Pantip หรือ พันธุ์แท้ เราไม่แคร์ครับ เพราะไม่ได้เป็นการเอาลิงค์มาโพสท์ ผมคิดว่าแค่ให้ท่านทำตามกติกาโลกแคบข้อเดียวก็ถือว่าท่านให้น้ำใจเราพอแล้ว อย่าต้องเสียเวลาคิดชื่อเว็บแปลกๆให้เลยครับ แค่คำว่า Pantip พิมพ์ไปเถอะครับ

4. ทางเว็บเรามีนโยบาย "เขี่ย" คนที่ไม่เห็นด้วยกับเราทิ้งหรือไม่
คำตอบคือเรามองเป็น 2 Step ว่าไม่เห็นด้วย แล้วอย่างไรต่อ 1 ปีที่ผ่านมาเรามีสมาชิกที่ตั้งกระทู้ "ไม่เห็นด้วย"อย่างเป็นทางการ 2 กระทู้เป็นอย่างต่ำ เราอ่านเสร็จบอกกับตัวเองเลยว่า "มึงลบเขาทิ้งมึงก็บ้า" เพราะเป็นการบอกกันดีๆ แนะนำกันดีๆ หรืออย่างน้อยก็พูดจากันเหมือนกับยืนคุยกันอยู่ตรงหน้า

ส่วนการไม่เห็นด้วยในเรื่องรถยนต์นั้นยิ่งมีเยอะกว่า ซึ่งเป็นเรื่องปกติเพราะมันคือความเห็นที่มาจากคน ซึ่งมองคุณสมบัติของรถจากแง่ที่ต่างกัน มีวิธีการรับรู้ความรู้สึกต่างกัน และมีร่างกายที่ต่างกัน ความเห็นที่แตกต่างจะยิ่งกลับเป็นประโยชน์ต่อผู้อ่านเพราะจะทำให้มีการฉุกคิดรอบ 2 ทำให้มีการทบทวนก่อนจะเชื่อ หรือยิ่งกว่านั้นก็คือทำให้ทดลองและอยากรู้ด้วยตัวเอง

นั่นคือผลในแง่บวก  แต่ถ้าการไม่เห็นด้วยนั้น แสดงออกด้วยถ้อยคำที่ไม่ได้ทบทวนมาให้ดีก่อนพิมพ์ อาจก่อให้เกิดความไม่พอใจ มันก็จะทำให้กลายเป็นกระทู้ชวนทะเลาะ จากกระแสที่สามารถเป็นบวกได้ เลยกลายเป็นลบ จริงอยู่ว่ากระทู้ไหน บอร์ดไหน ทะเลาะกันเยอะ คนยิ่งชอบ ยอดคนเข้ายิ่งเยอะ แต่เราไม่ต้องการเรตติ้งที่มาจากบอร์ดที่ทำให้คนจำนวนหนึ่งไม่ทำงานทำการต้องมานั่งกด F5 รัวทั้งคืน ในขณะที่คนอีกกลุ่มอาจจะอ่านด้วยความสนุกโปกฮา เราอยากให้บอร์ดมันเป็นที่ที่คนเข้ามาแล้วรู้สึกว่าผ่อนคลาย และสบายใจที่จะอ่าน ถึงจะไร้รสชาติ แต่ก็สงบพอให้ลดความเครียดได้ ดังนั้นวิธีการสื่อสารจึงสำคัญ และหากวิธีการสื่อสารถูกใช้โดยมีมนุษยสัมพันธ์ที่ดีเป็นพื้นฐาน การไม่เห็นด้วย อาจทำประโยชน์ได้มากกว่าที่คิด

5. ถ้าไม่ชอบหน้าเว็บเรา เกลียดทีมงานบางคน เอาไปนินทาในเว็บอื่นได้หรือไม่
คำตอบคือ "ได้" เพราะนั่นมันบ้านคนอื่น เราทำอะไรคุณไม่ได้อยู่แล้ว และเอาเข้าจริง การนินทามันคือวิสัยปกติของมนุษย์ ถ้าสบายใจจะทำ ก็ทำไปเถอะครับ เพราะคุณยอมเสียเวลามานั่งนินทาเว็บเรา ใ้ห้คนเขาสงสัย ให้คนเขาคลิกเข้ามาอ่าน Pageview เว็บเราก็ขึ้นตรึม แต่จะนินทาใคร ระวังอย่าให้ถ้อยคำที่คุณพิมพ์มันย้อนมาทำลายตัวคุณเองได้ละกัน เล่นให้พอขำขำ อย่าเล่นจนขำไม่ออก

จบครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

เสริม แพน ข้อ 5 นิดเดียว

ยิ่งเอาเราไปพูดในเชิงเสียหายมากเท่าไหร่

ชีวิตคุณ ก็อาจเสี่ยงกับการดำเนินการทางกฎหมายได้มากขึ้น ตามความหนักเบาของสิ่งที่คุณได้ทำลงไป

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เมื่อได้ดูลีลาการตอบของบุคคลท่านี้แล้ว บอกได้ว่า สมควรโดนแล้วละครับ
พฤติกรรมก่อดราม่ากันชัดๆ
คุ้นๆว่า log in นี้มีชื่อในเว็บดราม่าซะด้วยสิ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

พฤติกรรมในเว็ปไหนก็เหมือนกันหมดเลยคนนี้

แต่ผมว่าคนที่สวนกลับไปก็แรงเหมือนกันนะครับ
ถ้าเป็นเพื่อนคุณจิมมี่ผมว่าคุณจิมมี่คงอาจจะเตือนเป็นการส่วนตัวแล้ว
แต่อยากให้เตือนต่อหน้าสมาชิกอื่นๆด้วยน่ะครับ

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เว็ปนี้เด็กเล่นก็มี ผมว่าถ้าคุณจิมมี่เตือนเพื่อนในกระทู้ไปเลยหลายๆคนจะได้รู้ว่าการสวนกลับด้วยคำหยาบ(ขึ้นมึงกูในบอร์ดสาธารณะผมว่าหยาบนะ)ไม่ใช่สิ่งที่เหมาะสมน่ะครับ

ได้พูดคุย บอกกล่าว และติติงกันไปเรียบร้อยแล้วครับ เมื่อช่วงเย็นที่ผ่านมา

โดยส่วนตัว ผมมองว่าสิ่งที่อาร์ต ทำไปนั้น
ไม่แรงเกินกว่าเหตุ และเบาไปด้วยซ้ำ เมื่อเทียบกับนิสัยปกติของเขา
และเทียบกับสิ่งที่ต้นควรจะได้รับ

แต่เห็นด้วยว่า เว็บเรา เด็กๆเล่นกันเยอะ และมันจะเป็นตัวอย่างไม่ดีจริงครับ

กระนั้น ป่านนี้ เจ้าตัวคนเขียน ที่ตอบกลับไป คงหลับไปแล้ว ตั้งแต่ 5 ทุ่ม และอาจจะยังไม่ทันเห็นกระทู้นี้แน่ๆ

ผมเชื่อว่า คุณผู้อ่าน น่าจะได้เห็นเขาแสดงความรับผิดชอบบางอย่างออกมา ในทันทีที่เจ้าตัวกลับเข้ามาในเว็บ ซึ่งก็น่าจะมีวันจันทร์ เป็นอย่างเร็วที่สุด

ออฟไลน์ Tonaka

เอ่อ  ผมว่าพี่จิมก็เล่นไม้อ่อนไปแล้วน่ะครับ  "ถึงแม้ว่าบางครั้งไม้จะมีหนามก็ตาม" แต่ลักษณะการโพสของคุณที่โดนแบนเนี่ย

ค่อนข้างใส่ความเห็นในด้านส่วนจนลืมมองคนอื่นมากเกินไป (โพสแบบไม่คิด)   ตัวผมเองก็ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใด และยอมรับว่าทุกวันนี้ก็เข้า "เวปอื่น" บ้างเหมือนกัน

และมีความเชื่อว่า คุณที่เพิ่งจะโดนแบนไปนั้น ก็คงไม่คิดจะเข้าข้างฝ่ายใดเหมือนกัน (นอกจากตัวคุณเอง)

แต่สิ่งที่ผมอยากฝากไว้ก็คือ  ก่อนโพสหน่ะ กรุณาเห็นใจชาวบ้านมั่ง ว่าเค้าทุกข์หรือสุขขนาดไหน ไม่ว่าคนโพสจะเป็นใครก็ตาม  และอย่าลืมว่าบอร์ดนี้ ทุกคนอ่าน
阿蘇山

ออฟไลน์ Lookkaew

อืม คิดว่าเขาจะไม่เข้ามาโพสอะไรในนี้แล้วนะ ยังกล้ากลับมาโพสแบบนี้อีกเหรอเนี่่ย
ที่ Admin ทำ ไม่ใช่เรื่องเกินกว่าเหตุหรอกครับ สบายใจได้

ออฟไลน์ Chris Evn

คนๆนี้ ที่เว็บโน้นก็ไม่ใช่ย่อย

นอกเรื่องครับ : คุณลูกแก้วเปลี่ยนไปมากเลย (หมายถึงภาพ ;D ;D)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

น่าจะโดนตั้งนานแล้วครับ  ???

ออฟไลน์ CN16888

เหมาะสมแล้วครับ

ถึงผมจะไม่เคยได้รู้จักเค้ามาก่อน
แต่ดูจากการตอบกระทู้ของเขาแล้ว :-\
ผมว่า ขอเชิญกลับไปยังถิ่นที่เค้ามาจะดีกว่าครับ...

ออฟไลน์ satan_13

• Newbie
  • *
ใจเย็นครับจิมมี่ กับน้องแพน อะไรควรทำก็ทำไปแล้ว ตั้งใจทำหน้าที่ของเราต่อดีกว่าครับ เป็นกำลังใจให้

ออฟไลน์ Ruksadindan

บางครั้ง ความรักก็ถูกสร้างขึ้นมา เพื่อทำร้ายใครบางคน
เศร้าด้วยคนจนไม่ได้อ่านประเด็นหลักแล้ว ฮือๆ