ผู้เขียน หัวข้อ: ในที่นี้มีใครเป็น"นักบิน"บ้างมั้ยครับ  (อ่าน 24739 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ผมตัดสินใจแล้วว่าจะเรียนการบินในหลักสูตร cpl ด้วยงบที่ทางบ้านจัดมาให้ (งบที่ว่าจะเปลี่ยนรถใหม่) แต่ผมมองว่าอนาคตน่าจะเป็นอะไรที่สำคัญกว่ารถดีๆสักคัน

อยากทำตามฝันของตัวเองซักที ผมจะอายุ30ในปีหน้า จบตรีในสายที่ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกันเลย มาทางนี้ด้วยความชอบล้วนๆ

ที่จริงผมตั้งใจไว้ตั้งนานแล้วครับ แต่ด้วยงานและภาระกิจต่างๆที่ทำให้ผมไม่มีโอกาสที่จะได้ทำมันซักที

ปีหน้านี้ถ้าไม่มีอะไรเป็นอุปสรรคอีก ผมว่าจะต้องจริงจังกับเรื่องนี้แล้ว เมื่อทุกอย่างลงตัวและพร้อมก็คงจะไม่มีอะไรที่ทำให้ต้องลังเลอีกต่อไปแล้ว

จึงอยากถามพี่ๆที่เคยมีประสบการณ์หรือที่เป็นนักบินช่วยแนะนำหรือเล่าประสบการณ์ให้เป็นแง่คิดหน่อยครับ ผมจะได้เรียนรู้และเข้าใจ

คนรอบข้างที่รู้จักและสนิทของผมไม่ค่อยจะมีที่จะมาทางสายงานนี้เลย จึงไม่รู้จะปรึกษาใครเลยจริงๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)

ออฟไลน์ raknajupjup

• Jr. Member
  • **
Re: ในที่นี้มีใครเป็น"นักบิน"บ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 11:44:19 »
ผมขอตอบในฐานะคนอายุ 29 และเคยคิดที่จะไป way นี้เหมือนกานคับ

ถามตัวเองงก่อนคับบ ว่าชอบจิงๆๆหรือป่าวว หรือแค่คิดว่ามันโก้ๆ+เงินเดือนสูง มันก้อมีทั้งข้อดีและข้อเสียคับ(เหรียญบาทยังมี 2 ด้านเลยย)

ถ้าคำตอบออกมาว่าชอบจิงๆๆ+ฐานะทางการเงินที่บ้านไม่ได้เดือดร้อนอะไรกับค่าเรียน 2ล้านupๆๆตลอดหลักสูตร ลุยเลยยคับบ ผมก้อสนับสนุนนะคับ

ผมขอพูดรวมๆๆและกันนะคับ

คุณจะจบสาขาไหนมาไม่สำคัญเพราะ เข้าทำงานบินจิงๆๆเรียนรู้ใหม่หมดดคับเครื่องแต่ละแบบวิธีบินก้อต้องมี certificate รองรับคับไม่ใช่ว่าเรียนจบโรงเรียนการบินแล้วจะบินเครื่องได้ทุกแบบ แนะนำเลือกเครื่องที่ี เป็นนิยมมในไทยแล้วกันคับจะได้ไปได้หลายๆๆที่

พื้นฐานถ้าเป็นคนชอบเครื่องยนต์กลไกลอยู่แล้วจะได้เปรียบหน่อยหรือชอบขับรถโอเคเลยคับ เพราะเหมือนการขับรถแต่ย้ายไปอยู่บนฟ้าต่างกันตรงที่นั่งขับเป็นเวลานานๆๆไม่เหมื่อน ขับรถยนต์ไปซื้อของหน้าปากซอย คุณทนได้หรือป่าววล่ะคับ และคุณต้องเจอกัปตันที่เป็นใครไม่รู้ไม่ใช่พ่อไม่ใช่แม่ แถมดูดบุรี่เหม็นนนและยังต้องดมตด เค้าอีกคับ ทนรับสภาพแรงกดดันได้หรือป่าวว

ถ้าออกค่าใช้จ่าย cpl เรียนเองมันไม่ได้การันตีว่าจบแล้วจะได้งานทำ ต้องไปสอบเเข่งขันกับพวกที่เรียนมาเหมือนๆๆกับเรา+นักบินที่เค้าพอมีประสบการณ์ต้องการย้ายที่อีก เรียกว่าสอบ qualify pilot เท่านั้น จะต่างกับ sp student pilot แต่บริษัทที่เค้าจะเปิดรับทุกปีพวกนั้นมีการันตีว่าจบแล้วมีสายการบินมีงานแน่นอนนคุณลองเข้าเน็ตไปอ่านคุณสมบัตรในการสมัคร qualify pilot ดูเล่นๆๆก้อได้คับว่าแต่ละบริษัท require คุณสมบัตรอะไรบ้าง ซึ่งบางที่กำหนดระบุเลยคับว่าคุณต้องมี ชม.บินเครื่องแบบ fix wing กี่ชม.ก้อว่ากันไปคับซึ่งผมคิดว่าแค่เรียนจบคุณน่าจะมีชม.บินไม่ถึงนะคับ เพราะผมก้อเห็นรุ่นพี่บ้างคนเรียนบินเองจบมาแต่ก้อยังรอสอบบเข้าสายกานบินอยู่เลยยคับ มันก้อจะมีคำพูดที่ว่า จบมาลงทุน2ล้านเงินเดือนก้ออาจจะไม่สูงไปกว่าคนขับสิบล้อ คับ

ผมถึงถามว่าต้องชอบ+ใจรักและมีความสุขกับมันจิงๆและฐานะทางการเงินที่บ้านไม่มีปัญหาอะไร ไม่ใช่คิดว่ามันโก้ เจอแอร์สาวๆๆ เงินเดือนสูงแค่นั้น ถ้าไม่ได้คิดแค่อย่างหลังง ลุยยได้คับผมสนับสนุนคับ :)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
Re: ในที่นี้มีใครเป็น"นักบิน"บ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 13:45:23 »
ผมก็อยากเป็นนักบินครับแต่อายุเกินแล้ว ทุกวันนี้ก็ยังอยากเป็นอยู่แต่จะให้เปลี่ยนสายอาชีพที่ต้องลงทุนเยอะแบบนี้ก็ไม่ไหวครับไม่มีทุนมากพอขนาดนั้น
ตอนนี้ก็เป็นนักบินใน flight simulator เป็นงานอดิเรกครับ ถ้าสนใจจะเล่น flight sim ก็คุยกันได้ครับ
ถึงเราจะบินในโลกจริงไม่ได้แต่เราก็ยังบินในห้องนอนกับ flight sim ได้ครับ hahahahaha ;D

ออฟไลน์ Hawkdriver_Nock

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 15:08:41 »
ผมแนะนำว่า ทางที่ดี สอบชิงทุนของบริษัทดีกว่าครับ การันตีว่ามีงานทำแน่นอน

ตอนนี้ ตัวองค์กรการบินพลเรือนของไทย ก็มีปัญหาการออกใบอณุญาตอยู่ ถ้าจะเรียนเองจริงลองดูในต่างประเทศก็อาจจะเป็นอีกทางเลือกนึง
1969 Volkswagen Type I
1991 Mercedes-Benz 230E
2014 BMW 320i

ออฟไลน์ Jimbo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 19:17:36 »
ขอตอบในฐานะนักบิน a380  ในมุมมองของผมที่ผ่านจุดๆนี้มา 10 ปีแล้วครับ ซึ่งตอนนี้ทุกอย่างเปลี่ยนไปพอสมควร  อาจไม่ตรงแล้วนะครับ  สมัยนั้นตัวเลือกสายการบินยังไม่เยอะเท่านี้ครับ

อย่างแรกคุณจะจบสาขาไหนไม่สำคัญครับ  ใครๆก็สอบได้ถ้าเหมาะสมคุณได้แน่ครับ ถ้าสอบทุนบริษัทตอนนี้หลักๆก็น่าจะมีการบินไทย  บางกอก airasia ซึ่งจะการันตีได้ว่าจบมามีงานแน่นอนเมื่อจบจากโรงเรียนการบินมาซึ่งมีประมาณ 225 ชม.

จากนั้นจะเข้ามาเรียนที่บริษัทอีกประมาณปีนึงครับ อ้างอิงจากของผมนะ  เพื่อฝึกพื้นฐานก่อนจะเริ่มบินเครื่องใหญ่ต่อไป ซึ่งต้องผ่านการสอบการวัดผลตรงนี้ก่อนนะครับถึงจะรู้ว่าจะได้เลือกบินเครื่องอะไร ตอนนี้เครื่องเริ่มต้นการบินไทยก็  330กับ 777ตอนผมเริ่มจาก  a300-a330-340  a380  ในปัจจุบัน จากนั้นก็สะสมประสบการณ์เปลี่ยนแบบเครื่องบินไปตามวาระครับ ซึ่งข้อดีของการบินไทยสำหรับนักบินก็คือการเปิดโลกที่กว้างครับ  จะได้เห็นอะไรเยอะแยะมากมาย แต่ข้อเสียก็มีครับเช่นรายได้โดยรวมอาจน้อยกว่าสายการบินlowcost  กับการโปรโมทที่ช้ากว่าครับซึ่งตรงนี้นักบินรอบๆตัวผมก็ไปขยับขยายในอาชีพของตนในสายการบินอื่นๆมากมายครับเพราะรายได้กับการโปรโมทที่ดีและเร็วกว่า

ในขณะที่ถ้าเลือกที่จะเรียนเองจบมามี cpl   แล้วไปสมัครงานผมว่าถ้าทุนพร้อม ใจรัก  ลุยเลยครับยังมีสายการบินอีกเยอะที่ต้องการนักบินครับ lion airasia nok  จบมาแล้วไปสอบเลยครับ  ผมเชื่อว่าโอกาสสูงนะที่เขาจะรับแต่ลักษณะการทำงานก็จะต่างกันบ้างนะครับ ก็ต้องเลือกเอา  รายได้บินขึ้นลงบ่อย  บินไปหลายประเทศ หลายสภาพอากาศก็ลองคิดดูครับ  จะเล่าอะไรอีกดีนึกไม่ออกแฮ่ๆมีไรลองถามละกันครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2015, 19:22:04 โดย Jimbo »
300-320-330-340-380 now 339

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 19:51:30 »
ถ้ารักชอบจริงๆก็เดินตามฝันเลยครับ บางอย่างชีวิตนี้มีโอกาสแค่ครั้งเดียว ผ่านแล้วผ่านเลยนะ วันข้างหน้าดีชั่วยังไงไม่มีใครตอบได้ แต่ถ้าคุณตั้งใจจริงผมว่าไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้นะ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 15:44:23 »
ผมมีเพื่อนเป็นนักบินและแฟนเพื่อนอีกคนก็เป็นนักบิน เป็นนักเรียนสอบได้ทุนการบินไทยทั้งคู่เรียนจบก็ได้งานแน่นอน ปัจจุบันก็อยู่ที่เดิมไม่ย้ายไปไหน ถามว่าเงินดีมั้ยเจ้าตัวก็บอกระดับนึง สบายมั้ยบอกไม่ทั้งคู่ งานหลักๆจะไป2แบบคือบินระยะสั้นกับบินระยะไกล
- บินระยะสั้นถ้าเจอไฟล์ในประเทศวันนึงบินขึ้น-ลงอย่างน้อยสุดคือ3ไฟล์ มันบอกความเครียดเยอะเพราะบินแปบเดียวก็ลงแล้ว อย่างไฟล์ขอนแก่นมันบอกเป็นไฟล์ที่นักบินเกลียดแทบจะทุกคน บินขึ้นฟ้าไม่เกินครึ่งชั่วโมงลงแล้ว ส่วนถ้าไปประเทศใกล้ๆพวกสิงคโปร์,เวียดนาม,จีน ส่วนใหญ่จะบินวันไม่เกิน2เที่ยว เลิกงานก็กลับบ้านไปนอนชิวๆ แต่บินเกือบทุกวัน
- บินระยะไกล เอาง่ายๆก็ไฟล์ข้ามประเทศ,ทวีปทั้งหลาย ไม่ได้บินทุกวัน งานเครียดน้อยกว่าบินระยะสั้น(เจ้าตัวบอกนะ) แต่จะมีปัญหาเรื่อง Jet Lag เพราะต้องบินข้าม Time Zone บางทีข้ามมัน4-5เขตเลย บ้านไม่ค่อยได้กลับเพราะต้องมีค้างคืนอยู่ประเทศปลายทาง =_=

ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 16:33:26 »
ไม่ได้เป็นนักบิน

แตมีหน้าที่ช่วยไม่ให้เครื่องบินเทหน้าเทหลังนี่ได้บ่ 55555

ออฟไลน์ pungpond

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 23:30:53 »
ผมจบcpl ด้วยทุนสายการบินครับ มีไรปรึกษาหลังไมค์ได้ครับผม

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 00:46:45 »
ขอบคุณความคิดเห็นของทุกๆท่านครับ ตอนนี้ผมกำลังปรับจูนเพิ่มเติมความรู้ใส่หัวซึ่งคาดว่าคงต้องใช้เวลาอีกสักพัก(ใหญ่ๆ) ผมจบนิเทศศาสตร์มาครับจึงทำให้ไม่ค่อยมีวิชาอะไรที่จะมาต่อยอดกับเรื่องการบินได้เลย ช่วงนี้ก็ให้เพื่อนที่จบจากคณะที่เกี่ยวข้องไม่ว่าจะเป็นวิศวะหรือว่าวิทยาศาสตร์มาช่วยติวให้บ้าง ส่วนภาษาผมก็ลงเรียนเพิ่มเอาเลย ผมคงจะไปสอบชิงทุนที่ไหนไม่ได้แล้วเพราะอายุเกินที่เขากำหนด(ปีนี้ผม30พอดีแต่เกณฑ์ส่วนใหญ่จะรับไม่เกิน29) คงต้องใช้ทุนของตัวเอง เรื่องรายได้ผมไม่ค่อยซีเรียสอะไรเท่าไรครับอยากมาสายนี้เพราะใจรักมาเป็นที่หนึ่ง ถึงจะต้องเจอกับแรงกดดันความเครียดอยู่บ่อยครั้งก็เข้าใจครับ จริงๆสำหรับผมไม่มีงานไหนที่จะสบายมีแต่เหนื่อยทุกงาน แต่ถ้าจะต้องได้เหนื่อยก็ขอเหนื่อยกับงานที่รักก็แล้วกันครับ