ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับราคาขายรถปีหน้าครับ  (อ่าน 2127 ครั้ง)

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
มีข้อสงสัยว่าภาษีสรรพสามิตนี้บริษัทรถเขาจ่ายกันตอนไหนครับ ระหว่าง

1. วันที่รถออกจากโรงงานผลิต

2. วันที่ลูกค้ารับรถ

ถ้าเป็นข้อ 1. สมมุติว่ารถรุ่น A ผลิตปี 58 และมีค้างสต็อกอยู่เยอะตามดีลเลอร์ พอปี 59 มีลูกค้าซื้อรถรุ่น A(ที่ผลิตตั้งแต่ปี 58) ลูกค้าก็จะได้ราคาเดิมก่อนปรับภาษีไหมครับ ???

ถ้ายังได้ราคาเดิม พวกรถรุ่นที่มีค้างสต๊อกเยอะๆ บริษัทรถอาจจะเอามาเป็นจุดขายว่ารถรุ่นนี้ ซื้อปี 59 ก็ยังราคาเดิม(จนกว่าสต๊อกจะหมด) ไม่ได้ขึ้นราคาแต่อย่างใด(เนื่องจากรถออกจากโรงงานก่อนปี 59 เลยยังเสียภาษีเท่าเดิมอยู่)

แต่ถ้าเป็นข้อ 2. ไม่ว่ารถจะผลิตปีไหน ถ้าซื้อปี 59 ก็จะได้ราคาที่ปรับภาษีแล้ว

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับราคาขายรถปีหน้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 22:58:59 »
สมมุติว่ารถรุ่น A ผลิตปี 58 และมีค้างสต็อกอยู่เยอะตามดีลเลอร์ พอปี 59 มีลูกค้าซื้อรถรุ่น A(ที่ผลิตตั้งแต่ปี 58) ลูกค้าก็จะได้ราคาเดิมก่อนปรับภาษีไหมครับ ???

>>>  ภาษีเป็นการคิดหน้าโรงงานครับ  ซึ่งเป็นการจ่ายของค่ายรถ   เรื่องจะได้ราคาไหนก็ขึ้นกับดีลเลอร์ที่เราไปซื้อว่าเขาจะตั้งราคาไหน

อาจจะราคาเดิมแต่มาขายให้เราราคาใหม่

หรือราคาเดิม  ขายให้เราราคาใหม่  แต่ให้ส่วนลดเยอะเท่าราคาเดิมก็ได้ครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับราคาขายรถปีหน้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 10:38:40 »
ราคาวันที่รถมาส่งที่ดีลเลอร์ครับ เพราะนั้นคือนับว่าตัดขายไปแล้ว 8)
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ MOOLARNPOWER

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 12:03:08 »
ขอถามเพิ่มเติมจาก จขกท. ครับ
ข้อ1. สมมติว่ารถผลิตเสร็จเป็นคันเรียบร้อยในปี 58 แต่ทางโรงงานส่งรถให้ทางดีลเลอร์ไม่ทันภายในปี 58(เพราะติดหยุดปีใหม่) แต่รถคันนี้ทางดีลเลอร์ได้สั่งทางโรงงานไว้และได้เลข chassis มาเรียบร้อยแล้ว>>กรณีนี้รถคันนี้ยังคงเป็นราคาภาษีเดิมหรือราค่ภาษีใหม่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 14:47:48 »
ผมเชื่อเลยนะถ้าเป็นไปตามข้อ1
หลายๆคนคงโดนหลอกว่าราคาขึ้นแน่นอน แต่จริงๆดีลเลอร์รับมาราคาเดิมเพราะค้างสต็อกไว้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 10:50:59 »
เป็นการแจ้งที่หน้าโรงงานครับ ค่ายใหญ่ที่มีกำลังการผลิตเยอะ
เร่งผลิตสต๊อกเอาไว้ก่อน จึงยังไม่แจ้งปรับราคาครับ
แต่อย่าง Everest หรือ HR-V ที่แจ้งราคาใหม่ไปแล้วนั้น
เพราะผลิตไม่ทัน พอปีใหม่ยังไงก็ขึ้น ก็เลยแจ้งไปก่อนเพื่อรับจองได้ต่อเนื่องครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2016, 13:26:29 »
เป็นการแจ้งที่หน้าโรงงานครับ ค่ายใหญ่ที่มีกำลังการผลิตเยอะ
เร่งผลิตสต๊อกเอาไว้ก่อน จึงยังไม่แจ้งปรับราคาครับ
แต่อย่าง Everest หรือ HR-V ที่แจ้งราคาใหม่ไปแล้วนั้น
เพราะผลิตไม่ทัน พอปีใหม่ยังไงก็ขึ้น ก็เลยแจ้งไปก่อนเพื่อรับจองได้ต่อเนื่องครับ

อย่างนี้ camry mc ก็จะยังไม่ขึ้น ขายราคาเก่าไปก่อนใช่ไหม?
One Day.

ออฟไลน์ gnext

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 11:17:18 »
พรบ.สรรพสามิต
มาตรา 10 ข้อ 1ก.
ถ้าสินค้าอยู่ในโรงอุตสาหกรรม ให้ถือว่าความรับผิดในอันจะต้องเสียภาษีเกิดขึ้นในเวลาที่นำสินค้าออกจากโรงอุตสาหกรรม ...

การคำนวณภาษี
ภาษีสรรพสามิต = (ราคาขาย ณ โรงงานอุตสาหกรรม+ภาษีสรรพสามิต+อัตราภาษีเพื่อมหาดไทย) x อัตราภาษีสรรพสามิต