ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลี่ยงถ่ายน้ำมันเครื่องเอง จะหมดประกันไหมครับ  (อ่าน 7152 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
พอดีกลัวศูนย์ฟันราคาตลอด ไม่รู้ทำไมรู้สึกว่ามันแพงมาเวอร์ๆ แถมรอนานกว่าร้านข้างนอกอีกเพราะรถหลายคัน ถ้าไปให้ร้านนอกถ่ายจะหมดประกันะครื่องไหม ตอนเข้า1หมื่นโลแรก เค้าให้ผมหยิบเหมือนสติกเกอร์หลายๆอัน เค้าดึงไปอันนึง เหมือนจะเป็นใบประกันอะไรสักอย่าง แล้วเอาอีกใบมาแปะไว้ที่สมุดรับประกันรถ

ออฟไลน์ p.kong

• Newbie
  • *
รถ nissan honda ระบบคอม ไม่เชื่อมกัน ไม่รู้หรอกครับ nissan บอก เช็คระยะ แต่บอกเค้าว่าเพิ่งเปลื่ยนน้ำมันเครื่องเค้าก็ไม่ว่าครับ  ิแต่ในประกันเอาน้ำมันเครื่องไปเองเค้าไม่ให้ครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ประกันในส่วนที่เสียหายกับน้ำมันเครื่องน่าจะขาดครับ แต่ในส่วนอื่นน่าจะยังอยู่

ผมก็คิดเหมือนกันว่าศูนย์ลีลาถ่ายน้ำมันเครื่องมากๆ จริงๆแล้วคันนึงไม่เกิน30นาที แบบสบายๆได้ด้วยซ้ำ แต่ไม่ยอมทำ เวลานัดก็ทำเป็นว่าคิวเต็ม
แล้วก็พอนาน ก็มาคิดค่าเวลากับลูกค้า ยิ่งหลังๆเนี่ยผมก็เริ่มเอือมระอาเหมือนกัน
เห็นด้วยว่าแพงเกินไป บางครั้งค่าเปลี่ยนเท่าราคาน้ำมันเครื่อง แถมยังทำให้เราเสียเวลาอีก

ออฟไลน์ kez

เปลี่ยนเอง ประกันเครื่องขาด

ออฟไลน์ ps000000

ถ่ายเอง เรามีเวลาทิ้งไว้นานๆ ถ่ายจนหมด ถ้าศูนย์ถ่ายให้รีบๆ ของเก่ายังไหลออกมาไม่หมด

ออฟไลน์ nuntapon.s

ประกันในส่วนที่เสียหายกับน้ำมันเครื่องน่าจะขาดครับ แต่ในส่วนอื่นน่าจะยังอยู่

ผมก็คิดเหมือนกันว่าศูนย์ลีลาถ่ายน้ำมันเครื่องมากๆ จริงๆแล้วคันนึงไม่เกิน30นาที แบบสบายๆได้ด้วยซ้ำ แต่ไม่ยอมทำ เวลานัดก็ทำเป็นว่าคิวเต็ม
แล้วก็พอนาน ก็มาคิดค่าเวลากับลูกค้า ยิ่งหลังๆเนี่ยผมก็เริ่มเอือมระอาเหมือนกัน
เห็นด้วยว่าแพงเกินไป บางครั้งค่าเปลี่ยนเท่าราคาน้ำมันเครื่อง แถมยังทำให้เราเสียเวลาอีก

เขามีเวลามาตรฐานอยู่แล้วครับว่าใช้กี่หน่วย  ทำช้าเขาก็ไม่คิดอะไรเพิ่มแต่เชื่อเหอะว่าเช็คระยะธรรมดาเขาทำไม่เกินครึ่งชั่วโมงหรอกเพราะทำเยอะเขายิ่งได้โบนัสเยอะ ที่ชักช้าท่ามากหน่ะงานเอกสารกับเข้าคิวรอล้างรถมากกว่า

ออฟไลน์ Darkart

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเอง การกรับประกันขาด
รถอยู่ในประกัน แพงหน่อยก็ทนนิดหนึ่ง เข้าศูนย์บริการดีกว่า รับประกันเมื่อเกิดความเสียหาย
แต่การถ่ายของเหลวต่างๆของศูนย์บริการ รีบๆถ่ายของเหลวของเก่ายังออกไม่หมดดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
หิ้วเข้าศูนย์สิครับ เลือกศูนย์ที่หิ้วน้ำมันเครื่องเข้าไปเองได้

เลือกตัวไม่ต้องแพงมาก คุณใช้มาร์ชก็ Shell HX8 0W-20 เลย ตามร้านอะไหล่แค่หกร้อยนิดๆ ต่อให้ศูนย์ยักยอกไปใช้เองละตวงถังมาเบอร์เดียวกัน ก็ได้รุ่นนี้แหละ ในศูนย์ลิตรละ 240
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ shipcake

ผมโดนน้ำมันเครื่อง พันกว่าตลอดเลยครับ nissan eco อะไรไม่รู้ เค้าบอกมางี้

ออฟไลน์ eaton fuller

เขาถือโอกาสเป็นข้ออ้างแน่ๆครับ ต่อให้บกพร่องจากการผลิตก็ตาม

ก็ต้องยอมถ่ายศูนย์ จนเลยระยะประกัน ครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ผมใช้ฮอนด้า ราคาค่าแรงจะเป็นมาตรฐานว่าเราทำกี่อย่างอะไรบ้างครับ เช่นผมถ่ายน้ำมันเครื่องกับเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง โดยซื้อน้ำมันเครื่องเข้าไปเอง ศูนย์จะคิดแค่ค่าแรรง 0.5 ชม. เป็นเงิน 220 บาท กับกรองน้ำมันเครื่อง 220 บาท แค่นั้นครับ หากมีการตรวจเช็คเบรคมีการถอดล้อออกบวกไปอีก 0.5 ชม ค่าแรงจะเป็น 440 บาท ซึ่งผมคิดว่าไม่ได้แพงอะไรกับการบริการที่ได้มา

ส่วนประวัติการเข้าจะมีการบันทึกไว้ในระบบออนไลน์กันหมดอยู่แล้วครับ ไปเข้าศูนยืไหนเช็คดูประวัติได้เลย แค่เสียบสมาร์ทการ์ดของรถเท่านั้นครับ

รถผมติดแก๊สและใชัมาจะ 5 ปีแล้ว ยังใช้บริการศูนย์อยู่ครับ คิดว่าศูนย์ที่ผมเข้าใช้บริการรองรับความต้องการเบื้องต้นของผมได้อยู่ครับ :)

ออฟไลน์ YAmodels

ผมเพิ่งจ่ายค่าแรงถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งแรกหลังคูปองหมดแล้ว
ครั้งหน้าจัดการเองแล้วครับ แค่ถ่ายน้ำมันเครื่องค่าแรงหกร้อยเกือบเท่าราคาน้ำมันเครื่องเลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมโดนน้ำมันเครื่อง พันกว่าตลอดเลยครับ nissan eco อะไรไม่รู้ เค้าบอกมางี้

Eco Drive API SN คือ Shell Helix 5W-30 ตัวใหม่ กระป๋องเงิน

ราคาประมาณลิตรละ 415-450 บาท/ลิตร มาร์ชใช้ 3 ลิตร ก็ถูกแล้วครับ พันกว่า

ถ้าอยากให้ถูก ใช้ 0W-20 หิ้วตัว HX8 เข้าไป น้ำมันเกรดต่ำกว่าแต่ถูกกว่าครึ่งๆ อย่างน้อยก็สังเคราะห์แท้ ถ้าไม่ขับเร็วก็คุ้มดี
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

promt

• บุคคลทั่วไป
บางยี่ห้อใช้เป็นข้ออ้างในการไม่รับประกันตามระยะที่ระบุ