ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเคยขับรถความเร็วเกิน 120 ไหม?  (อ่าน 16020 ครั้ง)

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
คุณเคยขับรถความเร็วเกิน 120 ไหม?
« เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 23:39:10 »
สืบเนื่องมาจากอุบัติเหตุบนท้องถนนส่วนหนึ่ง เกิดจากการขับรถเร็วเกินกำหนด  ทำให้เกิดคำถามคาใจในหลายๆข้อดังนี้ครับ
1.ถนนทั่วประเทศไทยมีเส้นไหนบ้างครับที่ให้ขับเกิน 120/ชม.
2.สมมุติถ้าไม่มีถนนเส้นไหนเลยวิ่งได้เกิน 120/ชม. แล้วบริษัทรถทำไมไม่ทำไมล์ไว้ที่สุดแค่ 120
3.มีเหตุผลใดบ้างที่ทำให้คุณต้องขับรถเกิน 120/ชม. ที่นอกเหนือคำว่า รีบไปธุระ กับ เมามันคึกคะนองและความเท่ส่วนตัว
4.คุณคิดว่ากำหนดให้ 120/ชม.เป็นความเร็วสูงสุดนั้นน้อยไปหรือไม่  ถ้างั้นควรเป็นเท่าไหร่?
5.เวลาคุณซื้อรถ คุณให้ความสำคัญเรื่องที่ว่า รถต้องขับแล้ว180ยังนิ่ง ความเร็วปลายต้องทะลุ 240 หรือไม่ เพราะอะไรครับ
             สำหรับตัวผมยอมรับนะครับ ต่างจังหวัดนี่140เป็นอย่างต่ำ ถนนโล่งๆ รู้ทั้งรู้ว่าผิดกฎหมายและอันตรายก็ยังทำ มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: คุณเคยขับรถความเร็วเกิน 120 ไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 23:55:26 »
1. ตามกฏหมายกำหนด เท่าที่ทราบไม่มี ยกเว้นในสนามแข่งครับ
2. ในกรณีจำเป็น(จริงๆ) มันต้องเผื่อไว้ครับ
3. รถดีๆ ขับแล้วมันเพลินลืมตัวก็มีครับ ไม่ได้ตั้งใจนะ แต่มันมาเอง
4. หากมีทางด่วน(จริงๆ) สัก 150 กำลังพอดี ใครช้าต้องชิดซ้ายเสมอ
5. ไม่ครับ หากมันคือรถใช้งานทั่วไป แต่หากซื้อมาขับไปเที่ยว ไว้ซน มันก็ควรต้องเป็นเช่นนั้น
  ถนนบ้านเรา ส่วนมากไม่ค่อยเอื้อให้ขับเร็ว ทั้งซ่อม ทั้งหลุม ถนนดีๆก็มี แต่ผมดันไม่ค่อยได้ใช้ เลยไม่ค่อยเน้นรถแรง อยากให้มีมารยาทในการขับและใช้รถใช้ถนนร่วมกันมากกว่า และตรวจความพร้อมของรถด้วยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Night_Angel

Re: คุณเคยขับรถความเร็วเกิน 120 ไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 00:04:22 »
ตอบแบบโลกไม่สวยนะครับ

ช้ากว่า ไม่ว่าจะขับมาเท่าไหร่  แซงแล้วชิดซ้ายเสมอ

กำหนดความเร็ว 120 ถ้าท่านจะเร็วกว่าก็รับความเสี่ยงไป

ไม่เกี่ยวว่าขับไม่เกินแล้ว  จะแช่ทุกเลนได้

อ้อ การจำกัดความเร็ว  มันมีหลายระดัีบครับ เขตชุมชนนี่ 30-60  ก็มี  ช่วยๆ ลดความเร็วพวกบริเวณเหล่านี้จะดีกว่า

ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 00:09:01 »
ถามว่าเคยมั๊ย คงเคยกันแทบทุกคน

ความเร็วเท่าไหร่ ไม่สำคัญครับ  แต่อย่าแช่ขวา หรือ ใครเร็วกว่า หลบให้ไปก่อน

พวงมาลัยนิ่งๆ เด่วนี้รถ พวงมาลัยนิ่งกันหลายคันมากนะครับ รถญี่ปุ่น รถยุโรป

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 00:09:29 »
ขับปรกติก็ไม่เกิน 120 อยู่แล้ว ยกเว้นเร่งแซง พอแซงแล้วก็เข้าเลนซ้าย ไม่ใช่ว่าขับแม่.แช่ขวาตลอด ไม่สนว่าคนอื่นเร็วกว่าต้องให้เขาแซงซ้ายไป  ::)

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 00:19:53 »
เรื่องขับแช่ขวานี่แล้วแต่สถานการณ์จริงๆ
บางทีเจอพวกเห่อคะนองอัดรถมุดซ้ายขวาปาดไปมา
เราอาจต้องอยู่นิ่งๆเปิดช่องให้มันมุดไปปลอดภัยกว่าหลบซ้ายกลายเป็นบังมันอีก :'(
แต่ถ้าเห็นมาตรงๆโอเคตบไฟรีบหลบ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 00:22:06 »
3.มีเหตุผลใดบ้างที่ทำให้คุณต้องขับรถเกิน 120/ชม. ที่นอกเหนือคำว่า รีบไปธุระ กับ เมามันคึกคะนองและความเท่ส่วนตัว
ปกติจะขับความเร็วพอๆกันคันอื่นๆรอบข้าง แต่ถ้าเกินเยอะๆจะหลบแล้วกลับเข้าความเร็วปกติ และส่วนตัวไม่เคยคิดว่าขับเกิน 120 มันจะเท่

4.คุณคิดว่ากำหนดให้ 120/ชม.เป็นความเร็วสูงสุดนั้นน้อยไปหรือไม่  ถ้างั้นควรเป็นเท่าไหร่?
แล้วแต่เส้นทางและในแต่ละช่วงถนน

5.เวลาคุณซื้อรถ คุณให้ความสำคัญเรื่องที่ว่า รถต้องขับแล้ว180ยังนิ่ง ความเร็วปลายต้องทะลุ 240 หรือไม่ เพราะอะไรครับ
สองอย่างที่กล่าวมาสำหรับผมมีแค่ขับ 180 แล้วยังนิ่งที่มีผลต่อการตัดสินใจเล็กน้อย(น้อยมากๆ) สำหรับผมความปลอดภัยและความสบายในระดับความเร็วเดินทางปกติสำคัญสุด 180 นิ่งแต่วิ่ง 60 กระด้างก็ไม่คิดจะมอง รองลงมาเป็น Interior ที่ดูดีใช้งานง่าย และการซ่อมบำรุงรักษาที่ง่ายสะดวกรวดเร็วราคาไม่แรง ปัจจัยสุดท้ายคือ Exterior ครับ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 00:43:01 »
เรื่องประเด็นขับ 120 แล้วแช่ขวา ก็มีปัญหา แต่ถ้ารถทุกคันขับเหยียบสุดได้แค่ 120 ปัญหาก็จะหมดไปรึปล่าวครับ คือถ้าใครขับเหยียบมิดไมล์120 ก็แช่ขวาไปเลย เพราะจะไม่มีใครแซงคุณได้ ใครช้ากว่า120 ก็ชิดซ้ายไปตามลำดับ ไม่มีคันไหนผิดกฎหมายด้วย ฟังๆดูเป็นบรรยากาศขับรถที่ง่วงหงาวหาวนอนจริงๆครับ :'(

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 00:48:29 »
คืออย่างนี้ครับ

ถนน เป็น ทางสาธารณะ ใครจะใช้ก็ได้
ตั้งแต่ คนเดินริมถนน จักรยาน มอเตอร์ไซค์ สามล้อ อีแต๋น กระบะ เก๋ง หกล้อ สิบล้อ ยันรถพ่วง

ความสามารถของแต่ละบุคคล ในการควบคุมความเร็ว ยานพาหนะไม่เท่ากัน

อุบัติเหตุส่วนมาก ไม่ใช่ว่าขับเร็วแล้วจะเสียหลัก พลิกคว่ำเอง
แต่เป็นการเฉี่ยวชน กับคันอื่นมากกว่า (ดูจากคลิปอุบัติเหตุได้)
เช่น การเปลี่ยนเลน การเลี้ยวกระทันหัน ทางร่วม ทางแยก ยูเทิร์นกลับรถ รถเร็ววิ่งมาชนรถวิ่งช้า เป็นต้น

ข้อจำกัดทางกฏหมาย ไม่ได้มีเพื่อ จำกัดความเร็วรถ
แต่เป็นการป้องกัน หรือ ลดการสูญเสีย ของผลจากอุบัติเหตุครับ
ยิ่งเร็ว ยิ่งแรง ก็จะเสียหายมาก ทั้งชีวิต และทรัพย์สิน

ประเทศไทย ไม่มีทางด่วน
มีแต่ทางพิเศษ ที่ไม่มีไฟแดง หรือ ถนนตัดขวาง

ถนนที่ใช้ความเร็วเกิน 120 มีอยู่ในสนามแข่ง เท่านั้นครับ

ผมเองก็ขับเร็วเหมือนกันครับ  :D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 01:12:01 »
อืมนั่คิดดูแล้ว  พักหลังมาเนี่ยผมไม่ค่อยทำความเร็วเกิน 120 ซักเท่าไหร่ 

เพราะกระจ่างชัดว่าต่อให้วิ่ง140-160 จริงๆ เทียบกับ 120 ยาว ถ้าทางไม่โล่ง ระยะทำการไม่เกิน 300 กิโลเมตร  ต่างกันไม่เกิน 5 นาทีจริงๆ 

(ถ้าทางโล่งๆนี่ก็ทิ้งยาวๆเลย)     

เพราะมนุษย์ขับรถหลายท่านไม่เข้าใจคำว่า แช่ขวา ว่าผิดเพราะอะไร   

ผมเลย คร้านจะขับเร็วเพราะยิ่งเร็วถ้าไม่มุดก็ไปแค่ต่อท้ายพวกช้าแช่ขวาพวกนี้เท่านั้นเอง 

ยิ่งหลายคันนี่ผมจะงงมาก  ขับช้าแช่ขวา 100 เดียวนะ  พอถึงแยกไฟแดง เช่น แยกตรงปราณบุรี  สามแยกอินทร์บุรี  สี่แยกพนมสารคาม

รถพวกนี้มักจะวิ่งมาไหล่ทางแล้วรีบกดคันเร่งออกจากไฟแดงตบไปขวา เผื่อมาอยู่ข้างหน้าแล้วช้าแช่ขวาต่อ   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 01:20:26 »
เกิน120 ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 01:41:55 »
แชร์ให้ฟัง เรื่องนี้เกิดกับผมเอง จำได้แม่นเลย

ขับอยู่บนบรูพาวิถี มันมีอยู่3เลน ตอนนั้นถนนว่างๆ ผมขับเลนกลางประมาณ 130 กว่าๆ คือตอนนั้นไม่ได้ตั้งใจเร็ว แต่ความเร็วมันไหลไปเอง ขับอยู่เพลินๆ ได้ยินเสียงปัง ดังลั่นเลย ก็รีบสำรวจอาการรถตัวเองว่าเกิดอะไรขึ้น ซึ่งไม่มีอะไร จึงสังเกตุรอบข้าง ไปเห็นในกระจกหลัง รถบรรทุกวิ่งเลนซ้ายที่พึ่งแซงมาเมื้อกี้ยางแตกขับเป๋ไปเป๋มา อยู่แปปนึง ก็ร่วงลงบนถนน ซึ่งหลังคาสูง ได้ลงมาทับเลนกลางที่ผมพึ่งผ่านไป ถ้าเกิดผมวิ่ง 120 ตามกฏหมาย ป่านนี้คงแบนเป็นกล้วยปิ้งไปแล้ว

ผมไม่ได้หมายความว่าขับเร็วจะปลอดภัย ผมว่าขับตามความเร็วที่เหมาะสมดีกว่า ถนนว่างๆบนทางด่วนไม่มีซอยที่มอเตอร์ไซด์จะอยู่ๆโผล่มาได้ จะวิ่งเร็วสักหน่อย ก็ไม่มีปัญหาอะไร นอกจากจะมีกับกฏหมายเท่านั้น ซึ่งถ้าจำไม่ผิดกฏหมายออกมาตั้งแต่สนัย 2530 กว่าๆ ไม่มีการอัพเดทอะไรเลย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 01:53:35 »
ความเร็วที่ผมเดินทางส่วนใหญ่จะอยู่ประมาณ 115-120 ครับ ขับเร็วกว่านี้ได้แต่ไม่สบายใจ
ตอบคำถาม : เคยขับเกินเป็นบางจังหวะครับ เช่น เร่งแซงรถ หรือบางช่วงต้องทำเวลาก็อาจจะขับขึ้นไปที่ประมาณ 130 แต่ไม่เกินไปกว่านี้แน่

ข้อ 1,2,3,4,5 ขอให้ความเห็นแบบรวมๆก็แล้วกันครับ

หลายๆท่านคงทราบดี ว่าประเทศไทยมีสถิติอุบัติเหตุสูงเป็นอันดับต้นๆของโลก สาเหตุเกิดจากหลายๆอย่างเช่น เมาแล้วขับ ขับรถไม่มีระเบียบวินัย ประมาท ไม่เคารพกฎจราจร รวมถึง ขับรถเร็วเกินกว่ากำหนดด้วย
ข้อกำหนดให้ขับไม่เกิน 120 ผมเชื่อว่าน่าจะมาจากการวิเคราะห์หลายๆข้อมูลรวมกัน  ทั้งสมรรถนะของรถที่ขายอยู่ในประเทศ รวมถึงพฤติกรรมและวินัยของผู้ใช้รถในบ้านเรา ผมจึงไม่ขัดข้องอะไรกับข้อบังคับนี้

แต่ทั้งนั้น ผมก็ไม่ได้ขับ 120 ตลอดเวลา บางครั้งก็เร็วเกินบางครั้งก็ช้าเกิน แต่ส่วนตัวก็จะขับไม่ให้เกินกำหนด ถือเป็นการเคารพกฎและเคารพการใช้เส้นทางร่วมกับผู้อื่นด้วย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 02:38:39 »
1. เส้นมอเตอร์เวย์
2. ลองสืบประวัติของ Brio ดูครับ
3. แซงคันที่ขับเต่าๆ โง่ๆ แช่ขวา ให้ไกลหูไกลตาที่สุดเท่าที่จะทำได้ แล้ววิ่งที่ความเร็วปกติ
4. 120 นี่กำลังดีแล้วครับ ปกติผมจะไม่ขับเร็วกว่านี้แล้ว
5. เป็นการวัดช่วงล่างที่ดีของรถครับ 180 ยังนิ่งคือวิ่งต่ำกว่านั้นก็สามารถขับได้สบายๆ ชิวๆ ไม่เครียด จะแตกต่างกับรถที่นิ่งถึงเพียง 100-120 แล้วหลังจากนั้นเริ่มสั่น เริ่มเหวี่ยง เจ้าเข้า พอมาวัดกันที่ความเร็วเดินทางปกติ 80-100 มันจะรู้สึกต่างกันโดยสิ้นเชิงเลยครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 03:00:40 »
ผมขับเกินแทบทุกวันเลยเดี๋ยวนี้ เหมือนเสียนิสัยด้วยแหละหลังๆ ไม่รู้เป็นอะไร หลังๆบางทีหงุดหงิดมีเรื่องให้คิดให้เครียดเยอะ แล้วบางทีมันพาลมาลงกับรถตัวเองตอนขับๆ แต่ผมก็ไม่ได้ไปปาดคนอื่นนะ ก็ขับเร็วๆ จี้ๆ มุดหลบ แซงทิ้งห่างไปบ้าง แต่ก็ไม่ไปทำอันตรายให้พวกเขา มีบางคนลองแข่งด้วยบ้างก็จัดให้ มานั่งคิดๆตอนนี้แบบ เฮ๊ย ทำไมเปลี่ยนไปขนาดนี้วะ -*- แต่ก่อนผมนี่ขับแทบไม่เกิน 120 เลย ก็เอาตามกฎหมายกำหนดแหละครับ ขับชิวๆไปเรื่อยเปื่อย บางทีก็ 80 ขับซ้ายสุดเลย ถ้าถามคำถามนี้กับผมเมื่อก่อน ผมคงตอบแล้วว่า ผมนี่แหละขับ 120 ไม่ค่อยเกิน คือมีบ้างตอนแซงแค่นั้น

ส่วนเรื่องการจำกัดความเร็ว ที่จริงบ้านเราไม่ได้ช้าเลยนะ 120 เนี่ย แต่ประเด็นคือ มันดันไปจำกัดความเร็วบนถนน "ทุกเส้น" ในขณะที่หลายๆประเทศไม่ได้ทำเช่นนั้น อย่างเช่นบนถนนอังกฤษถ้าเป็นพวกทางพิเศษระหว่างเมือง เขาจะจำกัดความเร็วเฉพาะช่วงที่ใกล้ทางแยก ทางร่วม เพราะรถจะมีเข้ามาเยอะ เมื่อคุณใกล้จะถึงทางเหล่านั้นสัก 1 กม. เขาจะมีรูปเตือนว่าจะมีกล้องนะ ห้ามขับเกิน 70 mph นะ แต่พอพ้นไปแล้วสักพัก จะมีรูปกล้องแล้วมีแถบแดงคาดทิ้ง ให้รู้ว่า จากจุดนี้ไป เหยียบกันตามสบายแจ้ ไม่จับแน่นอน

บ้านเราก็น่าจะทำบ้างพวกมอเตอร์เวย์ หรือทางพิเศษพวกนี้ น่าเบื่อ เปิดช่องให้ตำรวจไถอยู่ได้  >:(
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 06:44:15 »
คงจะมีแต่ถนนออโตบาห์น ในประเทศเยอรมนีครับ ที่ไม่จำกัดความเร็ว
วิ่งกันเกิน 180km/hr ทั้งนั้นครับแม้แต่ TAXI
ขนาดวิ่งกันเกิน 200km/hr หากมี SuperCar วิ่งซ้ายมา (เร็วกว่า) ก็จะหลบขวากันหมดนะครับ  ;D ;D

แต่บริเวณที่เป็นโค้ง ก็จำกัดความเร็วนะครับ พร้อมกล้องความไวสูง จะเป็นใครหน้าไหนในยุโรปมาขับความเร็วเกินตรงนั้น
รูปถ่ายพร้อมใบสั่งปรับส่งไปถึงบ้านทั่วยุโรปเลยครับ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 08:14:44 »
สังเกตตัวเองถนนโล่งๆไม่ค่อยขับเร็วนะ ไม่เคยขับเร็วเพราะรีบ แต่จะเร็วก็ตอนมีอะไรมา "กระตุ้น" แค่นั้น
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 08:54:53 »
ปกติก็120แหละครับ  รับๆถนนโล่งๆหน่อยก็เกินประจำตามวงจรชีวิตคนมีเวลาน้อย

แต่ถ้าชิวๆจะไม่เกิน120 เพราะเกินแล้วเสียงลมเริ่มมา ชอบให้มันเงียบๆ

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 08:57:10 »
ลองดูพวกสถาบันทดสอบการชนต่างๆ เร้าทดสอบกันที่ 90 km./hr. ไม่เบรค
สภาพแต่ละคันดูไม่ได้เลย ถ้า 120 km./hr. นี้จะขนาดไหน
ความเร็วสูงสุดถ้า motorway ให้ 120 km./hr.
ทางด่วนในกรุงเทพ 90 km./hr. แต่จะอนุโลมให้ได้ถึง 110 ขึ้นอยู่กับบางช่วง
ถนนสายหลักทั่วไป 90 km./hr. เกินนั้นขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของผู้ที่จับ
เขตชุมชน 40 km./hr.
ส่วนตัวผมขับทางไกลใช้ความเร็วที่ 120 km./hr. แต่บางช่วงจะใช้ที่ 140-160 km./hr.
ขึ้นอยู่กับสภาพถนนและสถานะการณ์ขณะนั้น แต่จะไม่แช่ยาว พอพ้นสภาพที่ไม่ปลอดภัย
มาซัก 2-3 km. แล้วจะใช้ความเร็วปกติครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 09:03:15 »
ผม 100-110 ครับ ยกเว้นแซงครับ ไม่เคยแช่ขวาครับ
ยกเว้นบนทางด่วนครับ 120-130 ครับ หรือช่วงขาออก ขับช้าช่องไหนเขาก็เร็วครับ โดนบังคับครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 09:06:50 »
ประเทศไทยไม่มี​ถนนแบบ Autobahn ครับ ที่ออกแบบมาเหมือนสนามแข่งเลย แต่​เป็น​ทางหลวงพิเศษระหว่าง​เมือง กฎหมายเขา​ให้​ขับ​ได้ 250

ส่วนถนนกาญจนาภิเษก หรือ​ถนน​มอเตอร์เวย์กรุงเทพฯ-ชลบุรีสาย​ใหม่ ใน​ไทย ยังห่างชั้นกับ Autobahn อยู่เยอะพอสมควร สังเกต​ได้​จากความ​กว้างของถนน ความกว้างแต่ละเลนส์ หรือ​ทางโค้งความเร็ว​สูงที่​รองรับ​ความเร็ว​ได้​แค่ 120 หรือน่าจะน้อยกว่า เห็นว่าตอนนี้เขาจำกัดความเร็วที่ 90 แล้ว​ครับ แต่อนุโลมให้​ถึง 120 ถ้ามี 121 มา ก็จับเลย ถ้ามี 200+ มีโอกาสโดน​ข้อหาแข่งรถบนทางหลวงเพิ่ม แต่​ถ้า​ช่วง​เทศกาล สัปดาห์อันตราย เขา​จะ​กวดขัน แค่ 100 ก็จับแล้ว

ส่วน​รถ​ใน​บ้าน​เรา ที่​ไม่ได้​ล็อคความเร็ว​ไว้​ที่ 120 เพราะว่า ทั้ง​สมรรถนะ โครงสร้างและช่วง​ล่าง รองรับความเร็วได้มากกว่านั้น แต่ไปจำกัดที่ความเร็วที่จะส่งผลต่อโครงสร้างรถแทน เช่น 180 และ​ใน​กรณี​ฉุกเฉินที่จำเป็นต้อง​ใช้ความเร็ว
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 09:15:31 »
ผมว่าทุกท่านเคยขับเกิน 120 กันทั้งนั่นแหละครับ แต่มันไม่ใช่ความเร็วที่ใช้กันประจำนี่ครับ
เวลาใช้ชีสิตประจำวันไม่เกิน 100 ด้วยซ้ำ และการขับเกิน 120 ก็คงทองดูตามสถานการณ์ครับ เช่นช่วงเร่งแซง ถนนโลงๆ หลายเลน และรีบ กฏหมายก็ทีไว้ป้องปรามคนเลวๆ ขาดความรับผิดชอบ หรือคิดอ่านอะไรไม่ได้ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 09:21:19 »
สืบเนื่องมาจากอุบัติเหตุบนท้องถนนส่วนหนึ่ง เกิดจากการขับรถเร็วเกินกำหนด  ทำให้เกิดคำถามคาใจในหลายๆข้อดังนี้ครับ
1.ถนนทั่วประเทศไทยมีเส้นไหนบ้างครับที่ให้ขับเกิน 120/ชม.
2.สมมุติถ้าไม่มีถนนเส้นไหนเลยวิ่งได้เกิน 120/ชม. แล้วบริษัทรถทำไมไม่ทำไมล์ไว้ที่สุดแค่ 120
             สำหรับตัวผมยอมรับนะครับ ต่างจังหวัดนี่140เป็นอย่างต่ำ ถนนโล่งๆ รู้ทั้งรู้ว่าผิดกฎหมายและอันตรายก็ยังทำ มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

1. ถนน4เลนควรขับได้ครับ
3. ผมขับรถเดินทาง เกือบ800กิโล ต่อเนื่อง เว้นพักกินข้าว ที่ก็รีบกินรีบไปต่อเหมือนกัน เคยขับความเร็วต่อ กม กำหนดอยู่1ปี หลังจากนั้นมาขับ120 พบว่า เหนื่อยน้อยกว่า ถึงเร็วกว่า ปลอดภัยกว่ามาก

ถ้าผมเดินทางแค่100-200กิโล ผมจะไม่อะไรมากมายกับเรื่องความเร็ว
ความรู้สึกของคนไปเที่ยวกับคนมีภาระกิจ แล้วเดินทางไกลมันต่างกันมาก
คนไปเที่ยว แค่เห็นต้นไม้สีเขียวมันก็ยิ้มแล้ว เหมือนคนดูดกัญชามา

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 09:24:46 »
ด้วยความจริงๆเลย

เกินบ่อยครับ แต่จะเป็น ช่วง นอกเขต ชุมชน และ ถนนอย่างน้อย สองเลน เวลา รีบๆ
รวมถึง มอเตอร์เวย์ กรุงเทพ ชลบุรี นี่ก็ ประจำครับ แต่ช่วง รถน้อยๆนะ

แต่ปกติ ก็ไม่เกิน 120 ครับ เพราะผม คิดว่า 120 เวลา ชนนี่ก้เละแล้ว
ดดยปกติ ก็จะรักศาความเร็วไม่ให้เกิน 120 ครับ เพระารู้สึกว่า 120 นี่เร็วมากๆละ

แต่ ช่วง เวลา ขับขัน รถบนถนนเยอะๆ นี่ผมขับไม่เิน 110

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 09:47:24 »
แทบจะทุกครั้งในเลนด่วน
N/A  

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 09:54:44 »
เกินประจำครับ ยิ่งทางไกลมากๆ ยิ่งเกิน เพราะอย่างที่มีคห.บนบอก
ระยะทางไกลมากๆ 800-900 กม. มันช่วยย่นเวลาได้และลดความเหนื่อยล้าได้

แต่ถ้าใกล้ๆ เช่นไปชลบุรี ไม่ซีเรียส เดี๋ยวนี้ 120 พอ เกินเฉพาะช่วงแซง

แต่ก็ยังมีบางช่วงเวลาที่ขับเกินเพื่อความสนุกล้วนๆ เช่นปีใหม่ในกรุงเทพนี้ ถนนโล่งๆ

ถามว่ารถที่ทำความเร็วสูงมากๆ ได้นิ่งมีผลต่อการตัดสินใจมั้ย มีผลแน่นอน
เพราะถ้าผู้ผลิตทำให้รถวิ่ง 240 โดยนิ่งเงียบได้ การขับแค่ 120 ย่อมต้องสบายกว่ารถที่ทำให้วิ่งได้เต็มที่แค่ 120 แน่นอน ยกตัวอย่าง Honda Freed นั่นคือรถที่บ้านผมที่ผมขยาดการขับทางไกลมาก ไปแค่สุวรรณภูมิยังไม่ค่อยอยากจะขับเลย เหมือนตัวรถมันลิมิตของช่วงล่างแค่ 120 เกินกว่านั้นพร้อมบินทุกเมื่อ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 09:55:14 »
1. ตามกฎหมายเหมือนไม่มีนะคับคิดว่า

2. ล้อค 120 มันน้อยไปไม่มีที่ไหนทำคับถ้าเป็น 180 แบบญี่ปุ่นพอได้คับ

3. ผมก้เกินประจำคับ คงติดเป็นนิสัยไปแล้วอันนี้ถ้าว่าตามกฎหมายผิดคับ

4. น้อยไปสำหรับบน ทางด่วนทั้งหลายคับและไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ถูกต้องจริงๆเหมือนเป็นกฎหมายโบราณสร้างภาพอะคับ จริงๆมันต้องกำหนด minimum speed ด้วยคับถึงจะแก้ได้จริงๆลดอุบัติเหตุจริงๆ ขับช้าไปขับเร็วไปต้องโดนยิงความเร็วหมดคับ บนทางด่วนเอาเป็น 100-140 จะเยี่ยมมากครับแต่ถ้าบอกจะเอาไม่เกิน 120 ก้ขอเป็น 90-120 ได้มั้ยล่ะคับ อันนี้แก้ได้จริงกล้องยิงความเร็วติดไปเลยครับเยอะๆแบบหลายๆประเทศไม่ได้แพงอะไรมากคับ ใครขับต่ำกว่ากำหนดโดนเร็วกว่าก้โดน ทุกวันนี้ผมแทบจะรู้กล้องทุกตัวบนทางด่วนละคับ ติดไปเลย 2-3 km ตัวนึงดูซิใครจะไม่ทำตามกฎหมาย ผมเคยเห็นที่จีนทำคับ

5. เรื่องนิ่งผมไม่สนคับ นิ่งก้ดีไม่นิ่งก้ไม่ซีคับ ขอขับสนุก top speed เกิน 180 พอครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 10:23:43 »
เกิน 120 km อยู่แล้ว แต่ไม่ทุกครั้งครับ  :-X

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 10:26:54 »
เกิน 120 ถ้าบนทางด่วนล่ะบอกได้เลยว่าประจำครับ

เพราะอะไร ...

เร่งแซงพวก 80 - 90 แล้วเผือกแช่ขวา ดีดไฟไม่หลบ กดแตรไม่หลบ นั่นล่ะครับ แล้วเดี๋ยวนี้สายแบ๊วพวกนี้ เยอะซะด้วย ขับรถเปลี่ยนเลน แช่ขวา แบ๊วอย่างเดียว ไม่สนใจใครจะอะไรยังไง >:(
ธรรมดาปกติทั่วๆไป วิ่งยาวๆเรื่อยๆ 120 สำหรับผม เหลือแหล่ครับ

กดแซงแต่ละที ใบสั่งมาถึงบ้านก็ 160++ ทั้งนั้น
นี่สรุปคือ ผมเสียอารมณ์แล้ว แล้วต้องมาเสียตังเพราะพวกนี้อีก

บ่นให้ฟังเฉยๆครับ  :-X

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 10:28:13 »
ขับ 85-90 Kms
คนสมัยนี้ขับเร็วมาก เกินพท.ของถนน จน.รถ ประสิทธิภาพรถ และความสามารถในสถานการณ์ฉุกเฉิน