ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า All New Fortuner ทำไมเวลาขับผ่าน แสบตาจัง  (อ่าน 22771 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
Re: ไฟหน้า All New Fortuner ทำไมเวลาขับผ่าน แสบตาจัง
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 11:55:33 »
FTN ใหม่-เก่า แยงตาพอๆกัน แต่โฉมใหม่ไม่ค่อยจี้ตูดเหมือนโฉมเก่า หรือรถยังใหม่เลยขับถนอม  :D

ผมก็เคยเจอแล้ว มุดซ้าย-ขวา จี้ตูดชาวบ้านกำลังกลับมาแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
Re: ไฟหน้า All New Fortuner ทำไมเวลาขับผ่าน แสบตาจัง
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 13:25:00 »
สูงจริงๆ ครับเมื่อเช้ามองกระจกข้างโดนไปเต็มๆ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 14:14:27 »
แล้วแต่ความกรุณาของเจ้าของรถล่ะครับ ว่าจะกรุณาปรับให้ต่ำลงสักหน่อยไหม  ;D

เพราะถ้าเจอมุมตรงๆเข้าไป เพื่อนก็หน้ามืดเต็มๆ แต่บางมุมที่ไม่ได้เข้าตรงๆมันก็โอเคครับ  ;)

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 14:39:31 »
ต้องเอาเทคโนโลยีไฟหน้าของรถหรู
จากยุโรปมาติดตั้งแทนละมั้งเนี่ยเจ้าจูน  :P

ส่วนบางท่านที่กลางวันเห็นไฟ DRL ของจูน
ไม่เด่นชัดเพราะว่าเปิดไฟหรี่วิ่งกัน ไม่ทราบเพราะ
อะไร มองเหลียวหลังกลับไปเห็นไฟท้ายติดเป็นเส้นๆ
เลย หรือว่าเพราะติดฟิล์มมืดกันจัดก็ไม่ทราบได้

ผมใช้จูนใหม่อยู่ มันไม่มีให้ปิดไฟหน้าครับ มีแต่โหมดออโต้ ซึ่งทำงานไวมากๆ ขนาดผมตั้งค่าความไวแสงต่ำสุด ติดฟิล์มหน้า 60 แดดจ้าบางทียังติดเลยคับ แล้วมันเดี๋ยวติดเดี๋ยวดับบ่อยๆ กลัวคันข้างหน้าเข้าใจผิดว่าเปิดไฟสูงใส่ เลยตัดปัญหาเปิดไฟหรี่วิ่งกันซะส่วนใหญ่น่ะคับ

เป็นเพราะติดฟิล์ม 60 ป่าวครับ มันเลยติดไวขึ้น แม้จะตั้งความไวแสงน้อยแล้ว

ก้อใช่อยู่คับ แต่ตอนออกรถมายังไม่ได้ติดฟิล์ม ตอนนั้นเกือบๆ เที่ยงในวันที่ฝนตก ฟ้าไม่ได้มืดอะไร แต่ไฟหน้าติดตลอดทางกลับบ้านเลยคับ รู้สึกตอนนั้นค่าความไวแสงระดับที่ 3 คับ ตั้งค่าไม่ได้จากหน้าจอในรถเหมือนรุ่นอื่นๆ ด้วย พอดีเจอคนมาแชร์วิธีตั้งค่าให้จากในคลับ เลยดีขึ้นมาบ้างคับ แม้ไม่ได้ติดฟิล์มก้อยังไวอยู่ดี ไวกว่าแคมรี่โฉมที่แล้วอีกคับ

ตั้งค่าอย่างไรครับ ช่วยบอกวิธีด้วยครับ ศูนย์ไม่ยอมตั้งให้ บอกมันตั้งไม่ได้
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 15:24:39 »
เพิ่มภาพประกอบให้ฮะ แต่เพราะรถผมไม่ติดฟิล์มด้วยแหละ - -"

ระเบิดพลังได้รุนแรงยิ่งกว่าโกลด์เซนต์12คนรวมกันเสียอีก!!!  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 01:07:34 »
มายืนยันด้วยอีกคนครับ มีฟอร์จูนเนอร์ขับตามหงุดหงิดมาก ตอนแรกนึกว่าคนขับลืมเปิดไฟสูงค้างไว้ แต่มันก็ไม่ชัดซะทีเดียว พยายามสังเกตกระจกมองหลังกระจกมองข้างหลายรอบมากๆ เหมือนมันกึ่งๆเกือบจะไฟสูงก็ไม่สูง แต่มันก็สูงกว่ารถกระบะหรือ PPV คันอื่นๆ มาเจอกระทู้นี้เคลียร์เลยครับ

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 12:20:11 »
เจอเมื่อคืน พิจารณาได้ดังนี้
โฉมเก่า=80%ชอบจี้ตูดแบบไร้มารยาท ไฟแยงตานิดหน่อย พอให้อภัย
โฉมใหม่=มันเริ่มจะจี้ตูด(ทั้งที่สภาพจราจรมันขับตามๆกันไป) ทีนี้ไฟแม่งโครตแยงตามากมาย
ตาเบลอไปหมด ต้องหลบให้แซงแบบแค้นใจ แล้วด่าในใจว่าสันดาน รถฮ่า..ไรวะ ไฟแม่งนรกจริงๆ

ปล.ใครที่ขับรุ่นนี้ ขอนำเรียนเรื่องไฟไปที่ บ.โตโยต้า และให้นำไปปรับปรุงจุดนี้หน่อยเถอะครับ คุณๆที่ขับรถรุ่นนี้อยู่ภัยจะมาถึงตัวคุณแบบไม่คาดคิด กรณีไปเจอคนแบบวีโก้ดำก็เป็นได้
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ TonSL65

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 13:29:55 »
ตั้งค่าอย่างไรครับ ช่วยบอกวิธีด้วยครับ ศูนย์ไม่ยอมตั้งให้ บอกมันตั้งไม่ได้
[/quote]

กดปุ่มสตาร์ท 2 ทีคับ แล้วค่อยบิดไปที่สวิชไฟหรี่ จากปกติที่มันอยู่ออโต้ แล้วกดปุ่มสตาร์ทอีกทีคับ แล้วดึงก้านไฟเข้าหาตัว จากนั้นบิดจากไฟหรี่เปนไฟต่ำสลับไปมา 5 ครั้ง มันจะโชว์ว่าไฟเราอยู่ที่ความไวเท่าไหร่จาก 5 ระดับ แล้วใส่เข้าไปใหม่ตามใจเลยคับ แต่ผมว่าระดับ 1 ก้อยังเร็วมากอยู่ดี (1ช้า 5เร็วนะคับ) ก้านต้องดึงเข้าหาตัวไว้ตลอดนะคับ พอใส่ค่าใหม่ไปแล้วเช่น 1 ไฟจะกระพริบ 1 ทีเปนอันเรียบร้อยกระบวนการคับ
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 13:51:06 »
ผมก็รู้สึกแสบตาตั้งแต่ Altis Esport แล้วครับ นึกว่ารู้สึกไปคนเดียว รวมถึง Fortuner ใหม่ด้วย

ออฟไลน์ reflection

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 03:43:58 »
ปรับไฟ manual ?

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 08:39:21 »
Toyota ไม่คิดจะแก้ไขมั่งเหรอครับ ผมไม่อยากได้นะ รถที่ขับกลางคืนแล้วโดนคนอื่นเขาสาปแช่ง

• **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 12:55:42 »
ปรับไฟ manual ?

น่าจะเป็นตัวต่ำสุด 2.4 เกียร์ธรรมดาคับ เพราะทุกรุ่นจะเปนปรับระดับออโต้ครับ
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD

• **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 13:09:19 »
Toyota ไม่คิดจะแก้ไขมั่งเหรอครับ ผมไม่อยากได้นะ รถที่ขับกลางคืนแล้วโดนคนอื่นเขาสาปแช่ง

เดี๋ยวนี้รถใหม่ๆ โดยเฉพาะรถยุโรปนี่ไฟจะแรงมากๆ เลยคับ ถ้าเจอเข้านี่ก้อแสบตาใช้ได้ ผมมีพรีอุสอีกคันที่เปน LED ของโตต้า ยังเคยเจอรถสวนมาดิ๊ฟไฟใส่ ทั้งที่ไฟเราไม่ได้สูงเลย ระดับปกติ ตอนแรกก้องงมาก แต่พอเจอรุ่นเดียวกันตอนกลางคืน (กลางคืนผมปิดแอร์ เปิดกระจกขับครับ) ก้อเก็ทเลย มันไม่ได้แยงตาอะไรขนาดนั้นนะคับ แค่มันสว่างกว่าคันอื่นๆ ทั่วไป แต่ไม่ดูกากเหมือนพวกโคมธรรมดามาใส่หลอดซีนอน อันนั้นทุเรศมาก ต่อให้ตั้งไฟดียังไงก้อตาม ต่อๆ ไปคงเจออีกหลายรุ่นคับ เพราะอัลติสใหม่ไฟแรงใช้ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 13:11:25 »

ไฟมันสูงแล้วเป็น LED ด้วย คูณสองเข้าไป(รุ่นก่อนๆ ยังเป็น HID ก็ว่าแยงพอแล้ว LED ยิ่งหนัก) ทีไฟหน้านี่สว่างไปโลกหน้าแต่ไฟท้ายแทบไม่เห็น
อันนี้ขออีกนิด Revo Fortuner เซ็นเซอร์ไวมาก แดดเปรี้ยงแต่บางคันไฟต่ำติด

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 18:14:17 »

ไฟมันสูงแล้วเป็น LED ด้วย คูณสองเข้าไป(รุ่นก่อนๆ ยังเป็น HID ก็ว่าแยงพอแล้ว LED ยิ่งหนัก) ทีไฟหน้านี่สว่างไปโลกหน้าแต่ไฟท้ายแทบไม่เห็น
อันนี้ขออีกนิด Revo Fortuner เซ็นเซอร์ไวมาก แดดเปรี้ยงแต่บางคันไฟต่ำติด

ไฟออโต้รถใหม่เดี๋ยวนี้จะไม่มีปรับไปที่ตำแหน่งไฟหรี่ขับ ปรับไปที่ไฟต่ำเลย เหมือนแอคคอร์ด G9 กับพรีอุสผม ถ้าเป็นยุคเก่าอย่างรถคันเก่าผม Camry Hybrid ตัวแรก จะยังเปนแบบที่ไฟหรี่ติดอย่างเดียวก้อได้ ที่เหนไฟต่ำติดตอนกลางวันเพราะเปิดเองคับ ผมก้อเปน 1 ในนั้น ใช้ออโต้ไม่ไหวเดี๋ยวติดเดี๋ยวดับบ่อยเกิน เลยตัดความรำคาญ และป้องกันเพื่อนร่วมทางเข้าใจผิด ว่าเราไปดิ๊ฟไฟใส่ด้วยคับ

ออฟไลน์ reflection

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 02:39:50 »
เมื่อก่อนเคยใส่ไฟซีนอน oem โดนดีดเหรียญใส่กระจกเกือบแตก ตั้งแต่นั้นถอดเลยครับ เพราะว่าพวกนี้ไม่รู้หรอกครับและมันไม่สนใจว่าไฟติดมากับรถรึป่าวถ้าแยงตามัน โดนมากับตัว บางคนก็โดนลูกแก้วรถสวนทางมา กระจกแตกแน่นอนครับ จะเอาเรื่องก็ไม่ได้ เพราะไม่มีหลักฐานแถมช่วงกลางคืนด้วยและเขาอ้างว่าเราอาจโดนหินกระเด็นก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2016, 02:44:05 โดย reflection »