ผู้เขียน หัวข้อ: หลังเรียนจบป.ตรี ทำอะไรดีครับ?  (อ่าน 24315 ครั้ง)

ออฟไลน์ Morez

• Newbie
  • *
หลังเรียนจบป.ตรี ทำอะไรดีครับ?
« เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 23:52:50 »
สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ ผมเป็น นศ.ป.ตรี ที่ใกล้จะจบในเร็วๆนี้

อยากทราบว่าหลังเรียนจบควรจะทำอะไรดีครับระหว่าง
1. เรียนป.โท ที่ ตปท.
2. เรียนภาษา ที่ ตปท. เพื่อกลับมาทำงานในไทย
3. ทำงานก่อน

อยากทราบข้อดี-ข้อเสียของแต่ละข้อครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
Re: หลังเรียนจบป.ตรี ทำอะไรดีครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 00:41:00 »
ทำงานก่อนครับ
จะได้ประสพการณ์ใหม่ๆแตกต่างจากที่เคยใช้ชีวิตมา

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: หลังเรียนจบป.ตรี ทำอะไรดีครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 07:56:59 »
(1) ถ้าที่บ้านฐานะดี จบมาไม่มีอะไรทำก็ยังอยู่สบาย ก็ไปเรียน โท ตปท ต่อครับ หรือจะเลือกข้อไหนก็ได้ สบายทุกข้อ

(2) แต่ถ้าฐานะปานกลาง ไปเรียนภาษาไม่นานมากก็ดีครับ ไปนานเป็นการสร้างหนี้สินนะ

(3) เดาว่าน้องคงพูดภาษาได้ระดับนึงแล้ว

ทำงานเลยครับ บริษัทอะไรก็ได้ จะได้มีประสบการณ์ไว้สมัครบริษัทที่ดีกว่า

หรือพอออกมาทำกิจการส่วนตัวจะง่ายขึ้นเพราะเราเข้าใจวัฒนธรรมองค์กรแล้ว

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 07:59:22 »
ถามใจตัวเอง แล้วทำในสิ่งที่อยากทำ

ถ้าคำตอบคืออยากเรียนต่อ ก็ไปเรียน

อย่าทำแค่ตามคนอื่น แล้วคุณจะมาเสียใจในวันข้างหน้า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 08:53:03 »
1. เรียนป.โท ที่ ตปท.
- หลายคนถ้าทำงานแล้วโอกาสเรียนต่อน้อยลงไปแต่ถ้าจะเรียนต่อเราต้องรู้ว่าเราจะเรียนไปเพื่ออะไร ถ้าเรียนเพราะไม่รู้จะทำอะไรก็อย่าเสียเวลาดีกว่า

2. เรียนภาษา ที่ ตปท. เพื่อกลับมาทำงานในไทย
- อันนี้แนะนำ เรียนภาษาที่ ตปท ก่อนแล้วหางานพิเศษทำเพื่อลองการทำงานและฝึกการใช้ภาษาจริงๆ อีกอย่างก็ถือเป็นการพักผ่อนไปในตัวแล้วค่อยๆมองดูว่าจะทำอะไรต่อจะเรียนโทต่อหรือกลับมาทำงานที่ไทยหลังจากเรียนภาษาเสร็จ

3. ทำงานก่อน
- ถ้ามีงานที่ตัวเองอยากทำที่ตรงความต้องการจริงก็จัดไปครับแต่อาจเสียโอกาสในการเรียนต่อไปบ้างแต่ก็ทำให้รู้ว่าที่เราอยากทำงานนั้นเป็นอย่างไรถ้ามีโอกาสได้เรียนต่อจะได้ตรงจุดกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 08:54:41 »
ตั้งเป้าหมายก่อนว่าอยากทำงานอะไร แล้ววางแผนให้ไปถึงงานนั้นอย่างเร็วที่สุด จะเรียนเสริมหรือทดลองงานอะไรก็ต้องรีบทำ เวลาผ่านแล้ว ก็ผ่านเลย

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 09:31:03 »
ส่วนตัวแนะนำ ทำงานก่อนครับ จะทำยาวตลอดไป หรือจะทำช่วงเวลาสั้น
สัก 1-2 ปีให้มีและเข้าใจชีวิตช่วงวัยทำงาน  และจะไปเรียนต่อ หรือหาช่องทางสายอาชีพอื่น ก็วางแผนต่อไปครับ

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 11:11:28 »
ผมเองก็พึ่งจบมาได้ราวๆครึ่งปี เพิ่งรับปริญญาเมื่อปลายปีที่แล้ว จบมาแล้วทำงานก่อนเลย สาเหตุของผมคือเพราะเคยคุยกับผู้ที่มีประสบการณ์มาหลายๆคนจะบอกว่าถ้าคิดจะเรียนต่อเลยมันมีมีข้อสังเกตอยู่ 2 อย่างคือ HR จะไม่ค่อยรับคนเข้าทำงานที่เรทเงินเดือน ป.โท แต่ไม่มีประสบการณ์ กับอย่างที่สองคือพอทำงานเราจะยังมีเวลาค้นหาสิ่งที่ตัวเองชอบถ้าเรียนต่อเลยแน่นอนส่วนใหญ่จะต่อสายที่เรียนจบมาพอทำไปสักพักมันมักจะมีแนวโน้มไม่ชอบได้

ปล.ผมเองตอนนี้ทำอยู่อยู่สาย Network Security Engineer ก็ไม่ค่อยเวิร์คกับตัวผมเท่าไหร่ 5555

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 15:48:47 »
จะจบ เอกหรือ ตรี ถ้าทำงานบริษัทเอกชนเค้าไม่ค่อนสนใจนะ

เค้าเน้นที่ประสบการณ์ แล้วคนที่จบโทแล้วมาทำงานเลยจะโดนกดดันมากเพราะฐานเงินเดือนสูงกว่าเพื่อนนิดหนึ่ง แต่ทำงานไม่เป็นเหมือนเด็กจบใหม่ มักจะโดนโจมตีเป็นพิเศษ

อันนี้เท่าที่ผมเห็นจากคนรอบตัวนะ
เพื่อนผมที่ทั้งเรียนโท เรียนเอก และจบตรีแล้วไม่เรียน ตอนนี้ไอ้คนที่จบตรีแต่ไม่เรียนได้เงินเดือนสูงกว่าเพื่อน

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 22:00:47 »
สาขาอะไรครับ

Nonlamer

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 22:14:05 »
ถ้ามีเป้าหมายว่าเรียนต่อไปเพื่ออะไรผมเลือกเรียนต่อครับ

แต่ถ้าไม่มีเป้าหมายเลย ผมเลือกทำงานครับ เก็บเกี่ยวประสบการณ์ในที่ทำงาน ถึงจุดๆนึงแล้วจะเห็นในอีกมุมมองที่ไม่เคยเห็นครับ

ออฟไลน์ Morez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 20:42:07 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

ของผมวิศวเครื่องกลครับ

promt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 20:44:17 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

ของผมวิศวเครื่องกลครับ

น้องผม จบสาขานี้ เลือกทำงานครับ

ผมจบสายวิทย์ เลือกเรียนจนจบสูงสุดของปริญญาที่มี

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 12:44:27 »
ทำงานหาประสบการณก่อน แล้วค่อยเรียนต่อ จะได้รู้ว่าเงินหายากและเห็นคุณค่าของเงินมากขึ้น
ความตั้งใจในการศึกษาต่อก็จะมากกว่า จบแล้วเรียนต่อ
จะนอกหรือใน ok ขึ้นอยู่กับเป้าหมายที่วางไว้ ว่าสูงแค่ไหน
โชคดีครับ
One Day.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 14:07:02 »
ทำงานหาประสบการณก่อน แล้วค่อยเรียนต่อ จะได้รู้ว่าเงินหายากและเห็นคุณค่าของเงินมากขึ้น
ความตั้งใจในการศึกษาต่อก็จะมากกว่า จบแล้วเรียนต่อ
จะนอกหรือใน ok ขึ้นอยู่กับเป้าหมายที่วางไว้ ว่าสูงแค่ไหน
โชคดีครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 18:32:25 »
ตัดข้อสองทิ้งดีกว่าครับ เรียนภาษาแล้วกลับมาทำงาน
มันครึ่งๆกลางๆมาก

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 12:57:43 »
แนะนำว่าให้ทำอะไรให้สุดโต่งไปเลย จะเรียนก้เรียนที่คุณไหวและพอใจ จะทำงานก็เลือกเรียนสาขาที่คิดว่าจะนำไปใช้ในการใช้ชีวิตได้

แล้วออกมาทำงานให้เต็มที่ไปเลย ทำงานๆอยู่แล้วออกไปเรียนต่อ ถ้าเป็นสายข้าราชการอันนี้โอเคร แต่ถ้าทำงานเอกชนรัฐหรือองค์กร
ไม่ออกเงินให้ และไม่รับรองว่าจบมาแล้วจะได้งานทำต่อที่ดีกว่าเดิมอันนี้ไม่แนะนำ มันอาจจะล้มไม่เป็นท่าได้ 

สำหรับผม สมัยเรียน จม ม6 แล่วไปเรียนต่อเมืองนอกจนจบ โท แล้วเข้ามาลุยงานเต็มที่เลย คิดว่า คิดถูกแล้วที่ทำแบบนี้ โชคดีครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....